Như Thế Nào Là Một Lá Số Tốt?

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Như Thế Nào Là Một Lá Số Tốt?

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

khanang đã viết: 03:52, 05/08/22 Anh Long Đức đánh giá lá số này thế nào, tuần triệt đóng không đúng chỗ tuy nhiên có đủ KQL
Cơ Nguyệt Đồng Lương mà tuổi Đinh thì ổn quá rồi, lại trong tam hợp Dần Ngọ Tuất thì được thêm Lộc Tồn nữa. Cách cục có thể nói là ok nhất với tuổi Đinh.

Nếu không phải tuổi Đinh thì Triệt không đóng tại cung Quan, nhưng nếu là như thế thì làm gì có được Tam Hóa và Lộc Tồn.

Vấn đề ở đây là cung Phúc. Cung Phúc khá bất lợi nên về phương diện tinh thần chưa chắc là được hưởng, kèm theo cung Quan có Triệt và Kiếp cho nên cũng có chút chướng ngại. Ngoài ra cung Phúc khá bất tường, Cự Kỵ Riêu là những ám tinh, Cự Hỏa dễ đưa đến điều không may, thêm Hình Phục Cô Quả.

Vận 24-33 không tốt lắm. Qua Vận đấy thì về sau ngon!

------------------------

hysshu đã viết: 22:01, 06/08/22 Em thấy anh khi xét cung Cự Nhật ở Thân ( Cự đắc địa, Nhật hãm) nhưng anh vẫn nói cung này Cự Nhật hãm. Rõ ràng ở Thân thì Nhật hãm nhưng Cự Môn đắc địa. Vậy phải chăng cung này có 2 chính tinh, chính tinh Thái Dương là 1 trong các đế tinh ( Tử, Phủ, Nhật, Nguyệt) nên tuy Cự Đắc thì cung này vẫn coi là hãm vì đế tinh Thái Dương hãm địa và Cự đồng cung ở cung này thì Cự ám càng làm cho Nhật thêm tối hơn? Mong có ý kiến của anh.
Nói cự Nhật hãm là nói chung chung, khi so với Cự Nhật tại Dần, chỉ là đại khái thế thôi. Chứ Cự Nhật tại Thân thì sức sáng vẫn có chứ không phải mờ ám tối tăm. Có thể nói Nhật tại Thân Dậu nằm giữa đắc địa và hãm địa. Cách cục Cự Nhật tại Thân, Nhật Lương tại Dậu vẫn có lực, khi được cát hóa thì rất là OK.

Còn Cự Môn tại Thân đắc địa cũng hợp lý.

Nếu ai đó nói Cự Nhật hãm tại Thân thì cũng không vấn đề gì. Cũng chỉ là một cách phân loại thôi, quan trọng là phải hiểu cách cục đấy có lực và không đến nổi mờ ám tối tăm.

Ở khía cạnh nào đó, sao Thái Dương nổi trội hơn Cự Môn và sự ảnh hưởng trực tiếp hơn, thế nên lúc định cách cục thì xem trọng Thái Dương hơn. Với lại, Thái Dương cũng không ưa Cự Môn, Cự Môn là ám tinh che ánh sáng của Thái Dương; khi Thái Dương sáng sủa thì không ngại Cự Môn lắm vì nó có thể xua tan ám khí của Cự, còn Thái Dương hãm thì không thể xua tan.
Được cảm ơn bởi: hysshu
Đầu trang

khanang
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi khanang »

Long Đức đã viết: 06:29, 07/08/22
khanang đã viết: 03:52, 05/08/22 Anh Long Đức đánh giá lá số này thế nào, tuần triệt đóng không đúng chỗ tuy nhiên có đủ KQL
Cơ Nguyệt Đồng Lương mà tuổi Đinh thì ổn quá rồi, lại trong tam hợp Dần Ngọ Tuất thì được thêm Lộc Tồn nữa. Cách cục có thể nói là ok nhất với tuổi Đinh.

Nếu không phải tuổi Đinh thì Triệt không đóng tại cung Quan, nhưng nếu là như thế thì làm gì có được Tam Hóa và Lộc Tồn.

Vấn đề ở đây là cung Phúc. Cung Phúc khá bất lợi nên về phương diện tinh thần chưa chắc là được hưởng, kèm theo cung Quan có Triệt và Kiếp cho nên cũng có chút chướng ngại. Ngoài ra cung Phúc khá bất tường, Cự Kỵ Riêu là những ám tinh, Cự Hỏa dễ đưa đến điều không may, thêm Hình Phục Cô Quả.

Vận 24-33 không tốt lắm. Qua Vận đấy thì về sau ngon!

-----------------------
Cảm ơn anh Long Đức đã giải đáp. Đó là lá số thằng em trai của em bị mất tích không liên lạc được khoảng từ năm 2004 đến nay.
Thủa nhỏ học rất giỏi, 3 cấp đều đạt giải quốc gia, vào đại học thì học sonh song 2 trường trong lúc kinh tế gia đình khó khăn không có chu câp. Ra trường chỉ đi làm kinh tế ma không có vốn và thất bại vài lần rồi mất tích đến nay.
Nhìn vào lá số thấy cũng khá tốt nhưng đến vận Phúc-Di-Phối lại phải ra nông nổi này, tuy M-T-Q khá mà vẫn không đỡ nổi vận xấu liên quan đến cung Phúc.
Rất cảm ơn anh!
Được cảm ơn bởi: dung1, Long Đức, hysshu
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Long Đức đã viết: 06:29, 07/08/22
1 . Em có nhớ có lần anh Long Đức nói: Lá số tuyệt vời thì thường ko có Đà Kỵ trong mệnh tài quan. Em thấy nhiều lá số vẫn đẹp nếu có 2 sát tinh trong các sát tinh: địa không, địa kiếp, kình dương. Như vậy thông thường thì Đà Kỵ còn kém tốt so với 2 trong các tinh trên?

2. Nếu lá số mệnh tài quan mà có Kỵ thì anh hay nói nếu thành công thì do cái khác chứ không phải do Hóa Kỵ. Em nghĩ Hóa kỵ đa phần có nhược điểm nhưng cũng có ưu điểm: ví dụ mệnh có Hóa kỵ thì hay đố kỵ, ghen ghét người khác, không muốn người khác nổi bật hơn mình. Ví dụ A mệnh tài quan có Kỵ, A ghen tỵ, đố kỵ B vì B nổi bật nhưng cũng chính vì thế mà A càng có động lực quyết tâm cao hơn để giỏi hơn B, để khẳng định mình ( cạnh tranh lành mạnh) . Vậy đó cũng là ưu điểm của Hóa Ky

Mong có ý kiến của anh.
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

hysshu đã viết: 11:44, 07/08/22 1 . Em có nhớ có lần anh Long Đức nói: Lá số tuyệt vời thì thường ko có Đà Kỵ trong mệnh tài quan. Em thấy nhiều lá số vẫn đẹp nếu có 2 sát tinh trong các sát tinh: địa không, địa kiếp, kình dương. Như vậy thông thường thì Đà Kỵ còn kém tốt so với 2 trong các tinh trên?

2. Nếu lá số mệnh tài quan mà có Kỵ thì anh hay nói nếu thành công thì do cái khác chứ không phải do Hóa Kỵ. Em nghĩ Hóa kỵ đa phần có nhược điểm nhưng cũng có ưu điểm: ví dụ mệnh có Hóa kỵ thì hay đố kỵ, ghen ghét người khác, không muốn người khác nổi bật hơn mình. Ví dụ A mệnh tài quan có Kỵ, A ghen tỵ, đố kỵ B vì B nổi bật nhưng cũng chính vì thế mà A càng có động lực quyết tâm cao hơn để giỏi hơn B, để khẳng định mình ( cạnh tranh lành mạnh) . Vậy đó cũng là ưu điểm của Hóa Ky
1. Sát tinh nó có lực xung kích, sức bật mạnh. Còn Đà Kỵ là kỵ tinh, là ám tinh - nó làm cho trì trệ, tạo ra sức ì.

2. MỆNH QUAN tài (Kỵ vào Tài ít gây trở ngại hơn). Đại khái thì có thể nói sự thành công là do các sao khác mang lại chứ không phải do Hóa Kỵ.

Nếu mà được như Hyshuu nói thì đấy cũng có thể coi là ưu điểm, nhưng mà thực tế nó không được như vậy.

Ghen ghét, đố kỵ khác với ganh đua. Dù có tận dụng những tính cách, tính lý của Kỵ vào công việc, nghề nghiệp đi chăng nữa nhưng để thành công thì cũng phụ thuộc vào các sao khác.

Nói như vậy không có nghĩa Kỵ toàn xấu xí, như Kỵ đi với chính tinh X thì buôn bán, hoặc Kỵ liên quan đến y dược thuốc men, v.v...
Được cảm ơn bởi: hysshu, Quan Nguyen
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Long Đức đã viết: 18:53, 07/08/22
hysshu đã viết: 11:44, 07/08/22 1 . Em có nhớ có lần anh Long Đức nói: Lá số tuyệt vời thì thường ko có Đà Kỵ trong mệnh tài quan. Em thấy nhiều lá số vẫn đẹp nếu có 2 sát tinh trong các sát tinh: địa không, địa kiếp, kình dương. Như vậy thông thường thì Đà Kỵ còn kém tốt so với 2 trong các tinh trên?

1. Sát tinh nó có lực xung kích, sức bật mạnh. Còn Đà Kỵ là kỵ tinh, là ám tinh - nó làm cho trì trệ, tạo ra sức ì.

2. MỆNH QUAN tài (Kỵ vào Tài ít gây trở ngại hơn). Đại khái thì có thể nói sự thành công là do các sao khác mang lại chứ không phải do Hóa Kỵ.

1. Em thấy trong các sát tinh Kình đà hỏa linh không kiếp thì không kiếp dù miếu địa vẫn tiềm ẩn nhiều cái xấu: thủ đoạn, gian manh gì đó.. Đà dù đắc hay không đắc đều có nhiều nét xấu. Hỏa Linh thì em cũng ít tìm hiểu dù đắc địa..nhưng kình miếu địa Thìn Tuất Sửu Mùi thì cương cường, thẳng tính, dũng mãnh nhưng có vẻ quân tử nhất trong các sát tinh. Kình miếu cũng có ý kiến cho là ko phải là sát tinh.

2. Thất sát là sao của Nam Đẩu, thuộc âm Kim, Thất sát được coi là “tướng tinh”, có tài liệu nói Thất Sát là tướng tinh, quyền tinh. Trong Đẩu Số có hai “tướng tinh” là Thất sát và Phá quân, hai sao này luôn luôn tương hội ở tam phương, hai bên hỗ trợ thanh thế cho nhau nhưng Phá quân tuy là chủ nhóm Sát Phá Tham nhưng Phá quân ko gọi là Quyền tinh. Có lẽ Thất Sát là sao trực tiếp chủ uy quyền, sát phạt, không ngại khó khăn gian khổ, trung chinh, có quyền " chém trước tâu sau " nên Thất Sát được gọi là tướng tinh, quyền tinh? Còn Phá Quân thì gọi là tướng tinh và hao tinh đều đúng?

3. Vũ Khúc cũng gọi là tướng tinh, tài tinh nhưng Vũ Khúc là tướng bảo vệ triều đình khi có chiến tranh, khi hòa bình thì là tướng trên mặt trận kinh tế , còn Phá Quân và Thất Sát là tướng tinh nhưng tướng tinh này thuộc phe cánh đối nghịch, muốn lật đổ triều đình. Còn Thiên Tướng: có tài liệu nói là tướng nhà trời ( điều này chắc là Sai) nhưng em thấy Thiên tướng ôn hòa, mang tính chất phục vụ, giúp đời giúp người, ko mang tính cạnh tranh sát phạt chiến đấu như Thất sát, Phá Quân, Vũ Khúc

Mong có ý kiến của anh về những điều trên

Cảm ơn anh rất nhiều.
Đầu trang

hAPI
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi hAPI »

E thấy lá số của em có tổ hợp 1 nhưng nhìn tổ hợp 2 không thấy có mấy ạ. Công việc e thấy cũng ổn nhưng tình duyên hơi lận đận. A xem qua giúp e với ạ
Đầu trang

Alice Truong
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Alice Truong »

Em có đủ tổ hợp 1: 3 hoá + lộc tồn và thêm Khôi Việt ở Mệnh Quan Tài Di nhưng khổ cái Song Lộc nằm Mệnh, mà Mệnh Quan cũng gặp Tuần Triệt, bản thân muốn bức phá đi kinh doanh thử thay vì làm công ăn lương như hiện tại mà cũng hơi sợ chỗ Thiên Không ở Tài 😭

Em rất mong anh Long Đức có thể dành ít thời gian luận giúp em với ạ. Em muốn hỏi xem ra kinh doanh ổn không và cung phu thế nào chứ em cũng muốn lấy chồng lắm rùi! Em cảm ơn anh nhiều
Tập tin đính kèm
HT_2022.jpg (227.47 KiB) Đã xem 488 lần
Đầu trang

hoavan004
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi hoavan004 »

Alice Truong đã viết: 12:55, 08/08/22 Em có đủ tổ hợp 1: 3 hoá + lộc tồn và thêm Khôi Việt ở Mệnh Quan Tài Di nhưng khổ cái Song Lộc nằm Mệnh, mà Mệnh Quan cũng gặp Tuần Triệt, bản thân muốn bức phá đi kinh doanh thử thay vì làm công ăn lương như hiện tại mà cũng hơi sợ chỗ Thiên Không ở Tài 😭

Em rất mong anh Long Đức có thể dành ít thời gian luận giúp em với ạ. Em muốn hỏi xem ra kinh doanh ổn không và cung phu thế nào chứ em cũng muốn lấy chồng lắm rùi! Em cảm ơn anh nhiều
Lá số này có thể sai giờ sinh 😂
Đầu trang

Alice Truong
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Alice Truong »

hoavan004 đã viết: 13:18, 08/08/22
Alice Truong đã viết: 12:55, 08/08/22 Em có đủ tổ hợp 1: 3 hoá + lộc tồn và thêm Khôi Việt ở Mệnh Quan Tài Di nhưng khổ cái Song Lộc nằm Mệnh, mà Mệnh Quan cũng gặp Tuần Triệt, bản thân muốn bức phá đi kinh doanh thử thay vì làm công ăn lương như hiện tại mà cũng hơi sợ chỗ Thiên Không ở Tài 😭

Lá số này có thể sai giờ sinh 😂
Dạ không sai giờ được đâu ạ vì mẹ em nhớ rõ lắm anh. Em xin phép mô tả thêm về em để anh nhận định giúp ạ

Mặt em tròn, mặt mũi cũng ưa nhìn tí, dáng người thấp hơi tròn người, 1m5 nặng 46kg 😂 tính tình hiền lành không mưu hại ai bao giờ nhưng cũng không phải quá ngu ngơ để bị bắt nạt, thích hưởng thụ cuộc sống hơi yêu bản thân và hay kiểu tính tình đôi lúc như con nít, thích thay đổi. Học hành hay tiếp thu kiến thức mới cũng được cái sáng dạ, tuy khả năng kiếm tiền không nhiều nhưng may là không phải nhọc lòng hay khó khăn lắm. An nhàn quá nên thành ra em muốn thử kinh doanh sóng gió tí ạ
Được cảm ơn bởi: hoavan004
Đầu trang

hoavan004
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi hoavan004 »

Ôi em đúng là thiên đồng rồi, tại em lạ quá nhìn ko ra 😅😅
Được cảm ơn bởi: Alice Truong
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”