Lá số khá mà lại hơi chậm phát triển trí tuệ

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Hình đại diện của thành viên
thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Lá số khá mà lại hơi chậm phát triển trí tuệ

Gửi bài gửi bởi thanhthanh2013 »

daoloi1234 đã viết: 12:27, 19/07/22 Giời ơi. Đang trong quá trình phát triển làm sao mà đánh giá được hết. Có thể chủ top quá tham lam, quá kỳ vọng vào con cái thì bị như vậy. Dạy dỗ trẻ là cả 1 quá trình lâu dài và kiên nhẫn. Đòi hỏi cả kỹ năng sư phạm nữa. Bây giờ cô giáo thì cũng 5, 7 loại cô giáo. Cô giáo có tâm thật lòng có. Cô giáo theo kiểu làm tiền, nhận xét con mình kém rồi dụ sang học thêm các lớp khác của cô để cô kiếm thêm cũng có. Quan trọng mình tự cảm nhận con mình ra sao.
Có những đứa IQ hơi kém nhưng bù lại EQ của nó cao. Mà xã hội bây giờ EQ quyết định gần như 90% trong cuộc sống.
Em nghĩ cứ bình tĩnh từ từ dạy bảo con thêm. Ko phải xoắn lên.
Vâng ạ có lẽ a nói phải e hơi kì vọng vào cháu mà kĩ năng giáo dục cũng ko có chỉ cho cháu đi học thêm. Nhưng e thấy học cháu chậm thật. Eq cao thì học hành ko cao cũng phải vừa vừa chứ đọc viết còn ko biết thì cũng khó làm đc gì nên cũng hơi lo
Đầu trang

thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

hysshu đã viết: 11:51, 19/07/22
thanhthanh2013 đã viết: 11:46, 19/07/22
hysshu đã viết: 11:29, 19/07/22 X(
Nhà bác học vĩ đại Anhxtanh: Chậm nói và mắc chứng chậm phát triển
Bác sĩ và y tá đều cho rằng lớn lên, ông sẽ mắc chứng bệnh chậm phát triển. Quả đúng như vậy, cậu bé Einstein chậm nói hơn so với những đứa trẻ cùng trang lứa, lại mắc thêm chứng tự kỷ. Gần 4 tuổi, Einstein mới bập bẹ nói những tiếng đầu tiên. Điều này đã khiến cha mẹ ông lo lắng

Anhxtanh hồi đi học phổ thông cũng ko phải dạng giỏi. Ko hiếm vĩ nhân học hành tệ hồi đi học. Rất nhiều vĩ nhân trong nhiều lĩnh vực khoa học; thể thao; chính trị, doanh nhân...tài năng nở muộn. Tỉ phú đô la nổi tiếng người Anh : Sir Richard Charles Nicholas Branson sinh ngày 18/7/1950 trong một gia đình không hề giàu có. Ngay từ nhỏ, Richard Branson đã mắc chứng khó đọc bẩm sinh. Đây là một căn bệnh hiếm gặp gây trở ngại đến việc đọc và viết nên không có gì đáng ngạc nhiên khi thành tích học tập của ông thường xuyên bị xếp cuối lớp. Năm 16 tuổi ông bỏ học.... Tất nhiên ko phải ai chậm nói, đọc chậm viết chậm hồi bé sau này cũng là thiên tài và cũng tất nhiên không phải ai thông minh tuyệt đỉnh, tố chất vượt trội hồi nhỏ sau này cũng là thiên tài. Nhiều thần đồng hồi nhỏ nổi tiếng nhưng khoảng 25 tuổi trở đi cũng bình thường, ko khác biệt so với bạn bè, ít người nhớ đến.
Thường thì trường hợp vậy là do đến lúc đầu óc nó sáng ra hay do nguyên nhân nào đó như nghiệp hay vận hạn gì ko ạ?
Có vĩ nhân nói: Mỗi người là 1 thiên tài đang ngủ. Cả đời chúng ta nhiều người chưa dùng đến 5% bộ não trí tuệ của mình. Ngay cả các vĩ nhân cũng chưa chắc dùng tới 20% bộ não của họ. Theo 1 cuốn sách anh đọc của Liên Xô cách đây hơn 15 năm: nếu chúng ta dùng tới 50% bộ não của mình thì chúng ta có thể thành thạo ít nhất 50 ngoại ngữ.
Khả năng dùng đc bao nhiêu % bộ não cũng phải do nhân duyên hay thời điểm nào thì do nghiệp hay vận hạn chứ ạ. Cũng như trong tử vi thì ai chẳng có hơn 100 sao nhưng bố trí các sao thế nào thôi
Đầu trang

thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Ngoài học cháu hơi chậm thì chơi game siêu thị cháu cũng chơi kiểu nghịch ngợm nhí nhố chứ cũng ko có tư duy chơi game. Rất khác với trẻ con bình thường và e ngày bé. Ngày bé 6 tuổi e chơi điện tử băng cũng khá
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Hà Túc Đạo »

Cháu bé bình thường, ls bình thường, ko có bệnh về trí tuệ. Học chậm chắc do ham chơi và bố mẹ ko cho học trước thôi. Con nhà người ta cày chữ cày kiến thức lớp 1 trước khi đi học cả nửa năm, làm quen với môi trường chính thức ( khác mẫu giáo ) cả tháng. Con mình nếu ko có công tác chuẩn bị đó thì khi học chính thức ko đuối mới lạ. Nói cho chính xác, ko phải nó đuối mà là các bạn nó chạy trước rất lâu rồi. Là bố mẹ nó đuối so với bố mẹ các bạn khác.

Nên khám xem bố nó có nóng ruột bất bình thường ko thì hơn. Chứ nếu nguyên nhân là do mình nóng, mình bất an vì chuyện khác xong lại đổi cho việc con ko phải thiên tài, ko già trước tuổi thì tội cho nó
Đầu trang

thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Hà Túc Đạo đã viết: 09:31, 31/08/22 Cháu bé bình thường, ls bình thường, ko có bệnh về trí tuệ. Học chậm chắc do ham chơi và bố mẹ ko cho học trước thôi. Con nhà người ta cày chữ cày kiến thức lớp 1 trước khi đi học cả nửa năm, làm quen với môi trường chính thức ( khác mẫu giáo ) cả tháng. Con mình nếu ko có công tác chuẩn bị đó thì khi học chính thức ko đuối mới lạ. Nói cho chính xác, ko phải nó đuối mà là các bạn nó chạy trước rất lâu rồi. Là bố mẹ nó đuối so với bố mẹ các bạn khác.

Nên khám xem bố nó có nóng ruột bất bình thường ko thì hơn. Chứ nếu nguyên nhân là do mình nóng, mình bất an vì chuyện khác xong lại đổi cho việc con ko phải thiên tài, ko già trước tuổi thì tội cho nó
Cháu nhà e học trước mấy khóa rồi chứ ạ. Khóa thì cũng đắt tiền xong cô giáo sợ mang tiếng lớp cô lấy tiền nhiều mà dạy ko đc nên mới học cô thấy chậm cô kêu phụ huynh các kiểu rồi bảo về phải dạy thêm cháu nhiều nên sốt hết cả ruột. Học trước ở trường cô giáo cũng chỉ bảo cháu hơi chậm chứ ko kêu nhiều như cô dạy ngoài. Giờ vào học chính thức thì cô giáo chưa nói nhưng chắc sau sẽ nói. E cũng thử cho cháu học và cho chơi điện tử thấy tư duy chơi điện tử của cháu khá là kém so với e ngày xưa
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

thanhthanh2013 đã viết: 09:39, 31/08/22
Hà Túc Đạo đã viết: 09:31, 31/08/22 Cháu bé bình thường, ls bình thường, ko có bệnh về trí tuệ. Học chậm chắc do ham chơi và bố mẹ ko cho học trước thôi. Con nhà người ta cày chữ cày kiến thức lớp 1 trước khi đi học cả nửa năm, làm quen với môi trường chính thức ( khác mẫu giáo ) cả tháng. Con mình nếu ko có công tác chuẩn bị đó thì khi học chính thức ko đuối mới lạ. Nói cho chính xác, ko phải nó đuối mà là các bạn nó chạy trước rất lâu rồi. Là bố mẹ nó đuối so với bố mẹ các bạn khác.

Cháu nhà e học trước mấy khóa rồi chứ ạ. Khóa thì cũng đắt tiền xong cô giáo sợ mang tiếng lớp cô lấy tiền nhiều mà dạy ko đc nên mới học cô thấy chậm cô kêu phụ huynh các kiểu rồi bảo về phải dạy thêm cháu nhiều nên sốt hết cả ruột. Học trước ở trường cô giáo cũng chỉ bảo cháu hơi chậm chứ ko kêu nhiều như cô dạy ngoài. Giờ vào học chính thức thì cô giáo chưa nói nhưng chắc sau sẽ nói. E cũng thử cho cháu học và cho chơi điện tử thấy tư duy chơi điện tử của cháu khá là kém so với e ngày xưa
Ko so với bạn đc vì bạn khá thông minh, nhanh. . Mệnh vcd đa năng mẫn tiệp. Với cái game hồi nhỏ giờ bạn còn nhớ thì là game bạn rất thích, rất đầu tư, rất tập trung... còn nó chơi game thì tùy game nó thích hay ko chứ. Nó có thích cái game đó bằng bạn thích game kia ko? 30 năm nữa nó còn nhớ cái game bây giờ ko?
Tóm lại là nó bình thường. Người ko bình thường là bạn. Lớp 1 là mốc khá sốc với bọn trẻ, khác mẫu giáo nhiều.Phải kiên nhẫn, kiên nhẫn và kiên nhẫn cơ.

Tập cho nó khả năng tập trung.
Thiên cơ mạnh về toán, điếu khách mạnh về ngôn ngữ
Đầu trang

thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Hà Túc Đạo đã viết: 09:48, 31/08/22
thanhthanh2013 đã viết: 09:39, 31/08/22

Ko so với bạn đc vì bạn khá thông minh, nhanh. . Mệnh vcd đa năng mẫn tiệp. Với cái game hồi nhỏ giờ bạn còn nhớ thì là game bạn rất thích, rất đầu tư, rất tập trung... còn nó chơi game thì tùy game nó thích hay ko chứ. Nó có thích cái game đó bằng bạn thích game kia ko? 30 năm nữa nó còn nhớ cái game bây giờ ko?
Tóm lại là nó bình thường. Người ko bình thường là bạn. Lớp 1 là mốc khá sốc với bọn trẻ, khác mẫu giáo nhiều.Phải kiên nhẫn, kiên nhẫn và kiên nhẫn cơ.

Tập cho nó khả năng tập trung.
Thiên cơ mạnh về toán, điếu khách mạnh về ngôn ngữ
Vâng hồi nhỏ e khá thông minh và cấp 1 học hành xuất sắc nhất trường. Nhưng lớn lên cũng lìu rìu và ko bình thường như bác nói. Hi vọng con e thì ngược lại. E mệnh tử sát gặp triệt cứ có phải vcd đâu bác
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Tôi vừa xem ls bạn và ảnh 2 bố con hôm nọ, quên sao đc, ko nhầm đâu. Có nét tử sát mịa nào đâu. Toàn lấy nét cung quan hay tài gì đó. Chẳng khác gì vcd
Đầu trang

thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Hà Túc Đạo đã viết: 09:55, 31/08/22 Tôi vừa xem ls bạn và ảnh 2 bố con hôm nọ, quên sao đc, ko nhầm đâu. Có nét tử sát mịa nào đâu. Toàn lấy nét cung quan hay tài gì đó. Chẳng khác gì vcd
Thế là tướng như mệnh vcd thì luận số cũng thành kiểu vậy hở bác ? À mà càng lớn e càng kém thông minh đi thì chắc cũng ko đúng với mệnh vcd như bác nói chứ
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gặp triệt. Với 80% lá số, cứ bỏ chính tinh đi, luận như với mệnh vcd.
Sau 30, triệt yếu đi, chính tinh quay lại dần. Chọn lọc mà luận
Còn quay lại nhiều ít thì nhìn mặt mà luận. Như bạn hôm chụp ảnh thì tôi nghĩ vẫn bỏ qua con sao tử sát đi là chuẩn
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”