"CỐ GẮNG HẾT MÌNH" - LÁ SỐ NÀY CÓ KIẾM ĐỦ TIỀN ĐI DU HỌC

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Ari
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: "CỐ GẮNG HẾT MÌNH" - LÁ SỐ NÀY CÓ KIẾM ĐỦ TIỀN ĐI DU HỌC

Gửi bài gửi bởi Ari »

kimhoai đã viết: 18:50, 16/08/22
Qúy Dậu đã viết: 23:03, 14/08/22
Ari đã viết: 17:35, 14/08/22

Chị ơi sao chị lại xóa đi ạ. Em chưa kịp đọc luôn á.
Chị tư vấn giúp em đi ạ. Em không ngại dài ngắn đâu!!!
E muốn học TESOL nên c cũng đoán là e định đi UK. Chị không biết xem tử vi nhưng về mảng du học thì chị cho lời khuyên đc :))

Nếu e phải tự lo chi phí thì chọn những trường tầm trung ở các thành phố nhỏ là được. Học phí khoảng 15-20k bảng/năm chia làm 2 lần đóng. Học bổng các trường thường khoảng 4k-1 nửa học phí. Ăn ở bên ấy thì rơi vào khoảng 300-350 bảng/tháng. Nếu e đi làm thêm thì được max 20h/tuần (không tính làm nail và làm cho quán ăn Việt) và lương cơ bản khoảng 9-10 bảng/giờ (c đi 4 năm trc đc 8,21 thôi nhưng vừa tra năm tới cao hơn rồi nên để khoảng). Nói chung là e đi làm thêm thì sẽ cover được chi phí ăn ở và nếu tiết kiệm thì thêm được cả một phần học phí nữa. Đó em tự tính toán thêm nhé.

Nên lời khuyên của chị là đã xác định đi thì nên sắp xếp để đi sớm. Chứ để lâu là lại chùn bước đấy. Và hãy kiếm các trung tâm du học lớn để giúp em rải hồ sơ và kiếm học bổng. Không mất phí nên cứ thoải mái tận dụng. C recommend ISC-intake nhé :)
Làm gì rẻ thế !
2013-2014, anh có thời gian làm việc ở Southampton Univ, lúc đấy thuê nhà quanh trường đã khoảng 400-450 bảng rồi, (SV ở ghép được thì chắc rẻ hơn), tiền ăn uống sinh hoạt khoảng 250-300 nữa thì phải 700-750 bảng/tháng mới đủ em ơi. 350 bảng sao sống nổi, giờ trượt giá chắc còn cao hơn :-w
Ui anh ở nhà có bathroom riêng rồi. Bạn em nói thuê 1 căn nhà với dhs người Việt khác, chia ra mỗi đứa 200 bảng/ tháng á anh. Ăn uống có khi chung nhau sẽ rẻ hơn nữa. Đó là năm 2017-2019, chừ chắc chắn giá thuê nhà cao lên rồi ạ
Đầu trang

kimhoai
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi kimhoai »

Ari đã viết: 09:08, 17/08/22
kimhoai đã viết: 18:50, 16/08/22
Qúy Dậu đã viết: 23:03, 14/08/22

E muốn học TESOL nên c cũng đoán là e định đi UK. Chị không biết xem tử vi nhưng về mảng du học thì chị cho lời khuyên đc :))

Nếu e phải tự lo chi phí thì chọn những trường tầm trung ở các thành phố nhỏ là được. Học phí khoảng 15-20k bảng/năm chia làm 2 lần đóng. Học bổng các trường thường khoảng 4k-1 nửa học phí. Ăn ở bên ấy thì rơi vào khoảng 300-350 bảng/tháng. Nếu e đi làm thêm thì được max 20h/tuần (không tính làm nail và làm cho quán ăn Việt) và lương cơ bản khoảng 9-10 bảng/giờ (c đi 4 năm trc đc 8,21 thôi nhưng vừa tra năm tới cao hơn rồi nên để khoảng). Nói chung là e đi làm thêm thì sẽ cover được chi phí ăn ở và nếu tiết kiệm thì thêm được cả một phần học phí nữa. Đó em tự tính toán thêm nhé.

Nên lời khuyên của chị là đã xác định đi thì nên sắp xếp để đi sớm. Chứ để lâu là lại chùn bước đấy. Và hãy kiếm các trung tâm du học lớn để giúp em rải hồ sơ và kiếm học bổng. Không mất phí nên cứ thoải mái tận dụng. C recommend ISC-intake nhé :)
Làm gì rẻ thế !
2013-2014, anh có thời gian làm việc ở Southampton Univ, lúc đấy thuê nhà quanh trường đã khoảng 400-450 bảng rồi, (SV ở ghép được thì chắc rẻ hơn), tiền ăn uống sinh hoạt khoảng 250-300 nữa thì phải 700-750 bảng/tháng mới đủ em ơi. 350 bảng sao sống nổi, giờ trượt giá chắc còn cao hơn :-w
Ui anh ở nhà có bathroom riêng rồi. Bạn em nói thuê 1 căn nhà với dhs người Việt khác, chia ra mỗi đứa 200 bảng/ tháng á anh. Ăn uống có khi chung nhau sẽ rẻ hơn nữa. Đó là năm 2017-2019, chừ chắc chắn giá thuê nhà cao lên rồi ạ
Uhm, sinh viên đi học thì cần tính toán kỹ chút, em tham khảo Quý Dậu ấy. Anh đi cũng lâu rồi, lúc đấy anh thuê studio department, vì tiền thuê nhà bên trường họ trả nên anh không quan tâm lắm về giá cả, tìm chỗ thoải mái để ở thôi. Thời gian đầu mới qua chân ướt chân ráo anh còn thuê nguyên cái nhà 3 phòng ngủ ở một mình, nhớ không lầm thì 650 bảng/tháng. Sau ngán dọn dẹp mới chuyển qua studio room. Chịu khó nấu nướng, săn đồ hạ giá siêu thị thì sẽ tiết kiệm đc nhiều. Southampton so ra vẫn còn rẻ nhiều so với London nha. Nên còn tùy em học ở đâu nữa.
Được cảm ơn bởi: Qúy Dậu
Đầu trang

Qúy Dậu
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi Qúy Dậu »

kimhoai đã viết: 09:25, 17/08/22
Uhm, sinh viên đi học thì cần tính toán kỹ chút, em tham khảo Quý Dậu ấy. Anh đi cũng lâu rồi, lúc đấy anh thuê studio department, vì tiền thuê nhà bên trường họ trả nên anh không quan tâm lắm về giá cả, tìm chỗ thoải mái để ở thôi. Thời gian đầu mới qua chân ướt chân ráo anh còn thuê nguyên cái nhà 3 phòng ngủ ở một mình, nhớ không lầm thì 650 bảng/tháng. Sau ngán dọn dẹp mới chuyển qua studio room. Chịu khó nấu nướng, săn đồ hạ giá siêu thị thì sẽ tiết kiệm đc nhiều. Southampton so ra vẫn còn rẻ nhiều so với London nha. Nên còn tùy em học ở đâu nữa.
Công nhận học ở London là 1 câu chuyện hoàn toàn khác :))

Ở tp lớn riêng tiền di chuyển đã tốn kha khá rồi. Ngày nào cũng đi thì tốn khối tiền đấy. Em chỉ đi làm thêm mới phải đi bus mà mỗi lần đổi giờ là vé xe lại tăng, xót hết cả ruột.

Thực ra chăm nấu một phần là do tiết kiệm nhưng một phần là do không có gì ngon để ăn. Ẩm thực UK thật sự ko mê nổi [-O<
Đầu trang

quách xảo què
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi quách xảo què »

Tôi có thể hỏi 1 câu không nhỉ: Các bạn đã đi nước ngoài, rồi về nước làm, mức lương có tương xứng, có cảm thấy khá khẩm hơn là chưa đi không.

Mức thu nhập của các bạn hiện đã trên 3k usd chưa, hỏi thật sự, vì nếu đã đi rồi mà về nước làm chưa tới mức đó thì thấy hơi phí.
Đầu trang

Qúy Dậu
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Ari đã viết: 09:08, 17/08/22
Có một sự thật là ở chung là cách nhanh nhất để làm sụp đổ một mối quan hệ. Càng thân thì lại càng dễ toang. Nên nếu ở riêng được thì nên ở riêng. Nhưng thôi chuyện nhà cửa tính sau, e cứ đi được đã rồi tính :))
Được cảm ơn bởi: Ari
Đầu trang

Qúy Dậu
Tứ đẳng
Tứ đẳng

quách xảo què đã viết: 00:18, 18/08/22 Tôi có thể hỏi 1 câu không nhỉ: Các bạn đã đi nước ngoài, rồi về nước làm, mức lương có tương xứng, có cảm thấy khá khẩm hơn là chưa đi không.

Mức thu nhập của các bạn hiện đã trên 3k usd chưa, hỏi thật sự, vì nếu đã đi rồi mà về nước làm chưa tới mức đó thì thấy hơi phí.
E nghĩ mỗi người có một lý tưởng riêng, không phải cái gì cũng có thể lấy tiền ra để đo đếm được.

Có một điều là cho đến hiện tại em chưa bao giờ cảm thấy hối hận với quyết định đi du học vì nó không chỉ là kiến thức, là trải nghiệm. Nó còn là việc một chú ếch được thoát khỏi đáy giếng để đi ra nhìn ngắm thế giới, để tự thay đổi thế giới quan của chính mình thay vì mỗi ngày ở trong giếng, ngước lên nhìn bầu trời và tự hỏi thế giới ngoài kia rộng lớn ra sao. Mọi người có thể thấy chú ếch vẫn vậy nhưng chỉ có chú ếch mới hiểu được cuộc sống của mình đã thay đổi như thế nào.

Tiền có thể kiếm dần dần nhưng có những cơ hội đến đúng thời điểm mà sau này có tiền cũng khó có thể mua được.
Được cảm ơn bởi: Long Đức, kimhoai
Đầu trang

kimhoai
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi kimhoai »

Qúy Dậu đã viết: 00:37, 18/08/22
quách xảo què đã viết: 00:18, 18/08/22 Tôi có thể hỏi 1 câu không nhỉ: Các bạn đã đi nước ngoài, rồi về nước làm, mức lương có tương xứng, có cảm thấy khá khẩm hơn là chưa đi không.

E nghĩ mỗi người có một lý tưởng riêng, không phải cái gì cũng có thể lấy tiền ra để đo đếm được.

Có một điều là cho đến hiện tại em chưa bao giờ cảm thấy hối hận với quyết định đi du học vì nó không chỉ là kiến thức, là trải nghiệm. Nó còn là việc một chú ếch được thoát khỏi đáy giếng để đi ra nhìn ngắm thế giới, để tự thay đổi thế giới quan của chính mình thay vì mỗi ngày ở trong giếng, ngước lên nhìn bầu trời và tự hỏi thế giới ngoài kia rộng lớn ra sao. Mọi người có thể thấy chú ếch vẫn vậy nhưng chỉ có chú ếch mới hiểu được cuộc sống của mình đã thay đổi như thế nào.

Tiền có thể kiếm dần dần nhưng có những cơ hội đến đúng thời điểm mà sau này có tiền cũng khó có thể mua được.
Rất hay !
Mọi người thấy chú ếch có khác đấy em, từ ngồi trong giếng thì chú đã chuyển lên dĩa, nhảy ra khỏi giếng tỷ lệ lên dĩa là cao lắm (giỡn thôi) =))

Học không phải chỉ để kiếm tiền mà còn để làm người trọn vẹn nhất có thể :-?

Lần đầu xuất ngoại du học thấy mình như 1 chú ếch nhảy ra khỏi giếng, 12 năm sau về nước làm việc trong môi trường VN, nhận ra là mình lại vừa nhảy ra khỏi một cái giếng khác. Không biết ở đâu ra giếng nhiều thế. Cứ nhảy hết cái này qua cái khác thôi =))
Được cảm ơn bởi: Qúy Dậu, thanhthanh2013, Ari
Đầu trang

quách xảo què
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi quách xảo què »

Câu trả lời của bạn đọc có vẻ hay, nhưng 80% những người đi theo diện học bổng, tự lo chi phí, tính toán này nọ trong khi không có sự trợ giúp của gia đình lại khác. Câu trả lời của bạn sẽ đúng với trường hợp gia đình giàu có , con quan chức muốn rửa tiền bằng cách cho con đi nước ngoài này nọ thì bạn trả lời chắc có khi đúng 100%. Còn trả lời như trên nhiều khi nó là lý do cho sự thất bại khi quay về.

Tôi nói có vẻ hơi chua và khắc nghiệt, và câu hỏi cũng mang nặng tính vật chất, nhưng mà đa phần những người quyết định đi đều mong có 1 tương lai tốt hơn, và không hề nói quá khi nó chính là vật chất, là 1 công việc có được khi quay về.

Không nhiều người dám đánh đổi vài năm ra nhìn ngắm thế giới mà không tính được cái gì được sau này cả, nhất là dân VN. Nhiều khi đi xong rồi tuy không hối hận nhưng có chút phân vân liệu mình đi có đáng không. :D :D
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi thanhthanh2013 »

quách xảo què đã viết: 10:56, 18/08/22

Câu trả lời của bạn đọc có vẻ hay, nhưng 80% những người đi theo diện học bổng, tự lo chi phí, tính toán này nọ trong khi không có sự trợ giúp của gia đình lại khác. Câu trả lời của bạn sẽ đúng với trường hợp gia đình giàu có , con quan chức muốn rửa tiền bằng cách cho con đi nước ngoài này nọ thì bạn trả lời chắc có khi đúng 100%. Còn trả lời như trên nhiều khi nó là lý do cho sự thất bại khi quay về.

Tôi nói có vẻ hơi chua và khắc nghiệt, và câu hỏi cũng mang nặng tính vật chất, nhưng mà đa phần những người quyết định đi đều mong có 1 tương lai tốt hơn, và không hề nói quá khi nó chính là vật chất, là 1 công việc có được khi quay về.

Không nhiều người dám đánh đổi vài năm ra nhìn ngắm thế giới mà không tính được cái gì được sau này cả, nhất là dân VN. Nhiều khi đi xong rồi tuy không hối hận nhưng có chút phân vân liệu mình đi có đáng không. :D :D
Chắc ý bạn quý dậu là ngoài mở mang tầm nhìn thì còn có một cơ hội để cuộc đời được bước sang trang mới nữa ạ. Mà để đánh đổi lấy cơ hội đó thì phải có thất bại rồi. Chứ nói theo ý kiến của bác thì nhiều người ko nên đi học đại học ở việt nam để rồi vẫn thất nghiệp mà nên thấy học cũng bình thường và nhà bình thường hay nghèo thì đi học nghề luôn rồi kiếm việc làm có khi đỡ bị dở ông dở thằng.
Đầu trang

Qúy Dậu
Tứ đẳng
Tứ đẳng

quách xảo què đã viết: 10:56, 18/08/22

Đầu tiên, việc đưa ra con số 80% hay 100% của anh có nghiên cứu, khảo sát, thống kê cụ thể của các nguồn chính thống và được tổ chức học thuật có uy tín nào công nhận không? Để chứng minh luận điểm của mình đúng thì mời anh đưa ra nguồn trích dẫn cụ thể, nếu không có thì chứng tỏ quan điểm của anh chỉ mang tính chủ quan và không có tính tham khảo.

Thứ hai, em đi có học bổng, phải đi làm thêm để cover chi phí sinh hoạt, tính toán này nọ để tiết kiệm chi tiêu, chứ không phải dạng con ông cháu cha, gia đình quyền thế mà anh nói ở trên đâu. Và nói thật dạng này chiếm đa số =))

Thứ ba, câu trả lời của anh em không thấy chua cay và khắc nghiệt nhưng em thấy mang đầy định kiến. Thay đổi được suy nghĩ của một người mà không cùng góc nhìn với mình khó lắm nên em xin phép từ chối trả lời tiếp. Cách tốt nhất là anh hãy gặp thật nhiều du học sinh và nói chuyện trực tiếp với họ với một tư duy mở thay vì một tư duy bó hẹp :)
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”