Sinh cuối năm âm lịch ,nhưng đã qua lập xuân thì xem lá số theo năm trước hay năm sau ạ

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Trả lời bài viết
Lanhoang2
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Sinh cuối năm âm lịch ,nhưng đã qua lập xuân thì xem lá số theo năm trước hay năm sau ạ

Gửi bài gửi bởi Lanhoang2 »

Các bác cho con hỏi nếu mình sinh cuối năm gần Tết nhưng đã lập xuân thì khi luận giải vẫn theo năm trên lá số hay ntn ạ ?
Đầu trang

namvu171
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: Sinh cuối năm âm lịch ,nhưng đã qua lập xuân thì xem lá số theo năm trước hay năm sau ạ

Gửi bài gửi bởi namvu171 »

Theo năm cũ nhé. Tử vi tính theo năm cũ ( âm lịch ), Tứ trụ và Hà Lạc tính theo lịch năm mới ( lịch âm dương ).

Học môn nào thì phải theo môn đó, ví dụ trong Toán thì 1+1 = 2 nhưng trong Vật Lý thì 1 + 1 = 2 +- 2*( sai số ).
Được cảm ơn bởi: Lanhoang2
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Sinh cuối năm âm lịch ,nhưng đã qua lập xuân thì xem lá số theo năm trước hay năm sau ạ

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

Lanhoang2 đã viết: 18:48, 30/09/22 Các bác cho con hỏi nếu mình sinh cuối năm gần Tết nhưng đã lập xuân thì khi luận giải vẫn theo năm trên lá số hay ntn ạ ?
Tuỳ vào xem theo món nào. Nếu xem theo các môn dùng lịch Tiết Khí như Bát Tự / Tử Bình thì dựa theo Lập Xuân, còn xem theo các môn dùng lịch Âm Dương (Âm Lịch) như Tử Vi thì dựa theo Tết.
Được cảm ơn bởi: hysshu, Lanhoang2
Đầu trang

CHUONGZKHUE
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi CHUONGZKHUE »

Tử bình thì lấy ngày sanh theo DL, Tử vi thì lấy ngày sinh theo AL, tự trung vẫn đúng .
Lấy lá số Tử bình thì biết ngay .
Được cảm ơn bởi: hysshu, Lanhoang2
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”