Ngẫm ...

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Enjoyeveryday
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Ngẫm ...

Gửi bài gửi bởi Enjoyeveryday »

thanhthanh2013 đã viết: 12:19, 17/11/22
Enjoyeveryday đã viết: 11:10, 17/11/22
LadyR đã viết: 11:06, 17/11/22 Xét đến hiệu quả của trường quốc tế thì bạn phải tìm hiểu về chương trình đào tạo theo tiêu chuẩn nước nào, các danh hiệu trường được nhận, chứng chỉ và bằng cấp do trường cấp phát, trình độ và năng lực đội ngũ quản lý và giáo viên, cơ sở vật chất, tư chất các học viên khác của trường, mức học phí, v.v... thì mới có cái nhìn toàn diện để đánh giá được... Đã xác định cho con vào trường quốc tế thì đương nhiên các bậc cha mẹ cũng mong muốn con mình sau này du học nước ngoài, không thể kỳ vọng nó thi được vào trường đại học trong nước :))

Theo ý kiến chủ quan của mình thì nếu có điều kiện nên cho con theo học trường quốc tế, nhưng sau khi đã theo học trường VN hoặc song ngữ ít nhất hết cấp 1. Vì bọn trẻ con mau quên, học hoàn toàn trong môi trường nước ngoài sẽ không còn phản xạ và cũng không có nhu cầu giao tiếp bằng tiếng Việt hoặc tự trau dồi tiếng mẹ đẻ luôn!

Pros and cons của việc học trường quốc tế:

+ Ngoại ngữ tốt
+ Tư duy độc lập, sáng tạo
+ Tự tin và vô tư
+ Chương trình học không quá nặng và áp lực, có nhiều thời gian để theo đuổi các đam mê khác và học ngoại khoá
+ Sau này có khả năng hoà nhập tốt vào cộng đồng quốc tế

- Tiếng Việt và văn hoá, lịch sử sẽ bị khuyết nếu không bổ túc thêm
- Thiếu khả năng cạnh tranh sinh tồn (nói cách dễ hiểu hơn là “bon chen”!) trong xã hội VN, sẽ có xu hướng “gà công nghiệp”
- Dễ bị “a dua” theo trào lưu ăn chơi của các bạn cùng trường cùng lớp nếu môi trường không tốt

Sơ qua mình có vài ý như vậy.. còn thiếu sót gì mời các bạn bổ sung thêm :)
Chị Lary em khổ quá, quá khổ
😭😭😭😭😭😭😭😭😭😭😭😭😭😭
Cửa hàng của e bị kiểm tra pccc bắt mua bình cứu hỏa, mua tiêu lệnh, nội quy pccc và làm hồ sơ quản lý pccc chưa e?
Oh có chuyện đó à
Để em hỏi lại chú em, ông ấy quản hết rồi.
Em đang đi chơi 😊
Em bị đuổi rồi😞
Chúc anh ngày mới vui vẻ ạ 😘
Sau này sẽ có nhiều thắc mắc về cửa tiệm mong được hỏi anh mong anh chỉ dẫn ạ.
Em làm nhỏ ào, chú em quản hết do chưa có gia đình nên cô chú em cũng cho em đi chơi 😅 kiểu mày tránh xa ra đừng đụng vào, em công nhận kiếp nhân sinh này em toàn chơi :))
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi thanhthanh2013 »

Enjoyeveryday đã viết: 12:49, 17/11/22
Enjoyeveryday đã viết: 11:10, 17/11/22
Chị Lary em khổ quá, quá khổ
😭😭😭😭😭😭😭😭😭😭😭😭😭😭
Cửa hàng của e bị kiểm tra pccc bắt mua bình cứu hỏa, mua tiêu lệnh, nội quy pccc và làm hồ sơ quản lý pccc chưa e?
Oh có chuyện đó à
Em đang đi chơi 😊
Em bị đuổi rồi😞
Em làm nhỏ ào, chú em quản hết do chưa có gia đình nên cô chú em cũng cho em đi chơi 😅 kiểu mày tránh xa ra đừng đụng vào, em công nhận kiếp nhân sinh này em toàn chơi :))
Có gì đâu từ đợt cháy nhiều nhà nước ra quy định mới về pccc. Tất cả hộ kinh doanh đều phải thực hiện chứ ko phải như ngày xưa chỉ các hộ kinh doanh đặc biệt mới phải thực hiện về pccc nữa. Có công an phường hướng dẫn hết mà. Chủ yếu tốn thêm tiền thôi chứ ko mất công gì mấy. Còn về kinh doanh thì vẫn như cũ trừ hộ kinh doanh muốn xuất hóa đơn đỏ thì giờ phải chuyển sang hóa đơn điện tử và làm giấy tờ như kiểu doanh nghiệp. Nếu doanh thu trên 10 tỷ hoặc có đóng bảo hiểm cho trên 10 nhân viên thì ko muốn xuất hóa đơn cũng phải làm. ( vụ bắt buộc hóa đơn điện tử này từ tháng 6/2022)
Được cảm ơn bởi: Enjoyeveryday
Đầu trang

Enjoyeveryday
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

thanhthanh2013 đã viết: 13:19, 17/11/22
Enjoyeveryday đã viết: 12:49, 17/11/22
Oh có chuyện đó à
Em đang đi chơi 😊
Em bị đuổi rồi😞
Có gì đâu từ đợt cháy nhiều nhà nước ra quy định mới về pccc. Tất cả hộ kinh doanh đều phải thực hiện chứ ko phải như ngày xưa chỉ các hộ kinh doanh đặc biệt mới phải thực hiện về pccc nữa. Có công an phường hướng dẫn hết mà. Chủ yếu tốn thêm tiền thôi chứ ko mất công gì mấy. Còn về kinh doanh thì vẫn như cũ trừ hộ kinh doanh muốn xuất hóa đơn đỏ thì giờ phải chuyển sang hóa đơn điện tử và làm giấy tờ như kiểu doanh nghiệp. Nếu doanh thu trên 10 tỷ hoặc có đóng bảo hiểm cho trên 10 nhân viên thì ko muốn xuất hóa đơn cũng phải làm. ( vụ bắt buộc hóa đơn điện tử này từ tháng 6/2022)
Cảm ơn anh
Để em kiểm tra lại liền
Đầu trang

LadyR
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi LadyR »

Ủa, chị tưởng em đang ở Mỹ thì liên quan gì đến quy định PCCC của Nhà nước VN??
Đầu trang

Enjoyeveryday
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

LadyR đã viết: 13:46, 17/11/22 Ủa, chị tưởng em đang ở Mỹ thì liên quan gì đến quy định PCCC của Nhà nước VN??
Em còn tiệm ở Việt Nam nữa.
Nói chung em làm cũng okay, cực. Nhưng tiệm này thế nợ cho cô chú rồi.
Có tiền mới đi Mỹ được.
Nói chung em sống nhiều người giúp đỡ lắm.
Được cảm ơn bởi: LadyR
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi thanhthanh2013 »

https://www.tuvilyso.org/forum/topic/42710-do-kiep/
Trong cõi thiên hạ này, cao thủ nhất đẳng được phân theo 4 cảnh giới:

Kim Cương Phàm Cảnh
Cao thủ Kim Cương Phàm Cảnh là những người làm chủ được đời sống thường ngày. Trong cuộc sống, họ luôn thể hiện sự sáng suốt, rắn rỏi. Đây là cảnh giới của những người tài giỏi.

Tự Tại Địa Cảnh
Cao thủ Tự Tại Địa Cảnh là những người làm chủ được đời sống thường ngày, đời sống vật chất. Trong cuộc sống, họ luôn thể hiện tâm trạng thoải mái. Đây là cảnh giới của những người giàu sang, quyền quý.

Tiêu Dao Thiên Cảnh
Cao thủ Tiêu Dao Thiên Cảnh là những người làm chủ được đời sống thường ngày, đời sống vật chất, đời sống tinh thần. Trong cuộc sống, họ luôn thể hiện thái độ ung dung. Đây là cảnh giới của những vĩ nhân.

Thần Du Huyền Cảnh
Cao thủ Thần Du Huyền Cảnh là những người làm chủ được đời sống thường ngày, đời sống vật chất, đời sống tinh thần, đời sống tâm linh. Họ giác ngộ Thiên Đạo, đạt được trạng thái "thiên nhân hợp nhất". Đây là cảnh giới của những nhân vật đã đi vào huyền thoại, trở thành những vị thánh thần trong các truyền thuyết, đi xuyên suốt dòng chảy của lịch sử. Hàng nghìn năm qua, tộc Việt được bảo hộ bởi nhân vật thần cấp là Tản Viên Sơn Thánh, Sơn Tinh.

Cấp độ văn minh của một đất nước phụ thuộc vào cảnh giới của những cao thủ mà đất nước đó sinh ra. Ở nhiều quốc gia hiện nay, đặc biệt là những nước phát triển, số lượng cao thủ đạt đến Kim Cương Phàm Cảnh và Tự Tại Địa Cảnh có thể nói là như mây. Tuy nhiên, cao thủ Tiêu Dao Thiên Cảnh thì lại vô cùng hiếm. Bởi vì, để đạt đến Tiêu Dao Thiên Cảnh, phải trải qua một lần độ "thiên kiếp", tức là giúp thế gian vượt qua một kiếp nạn lớn. Ở Việt Nam, trong một trăm năm trở lại đây, có hai vị bước vào Tiêu Dao Thiên Cảnh là cụ Hồ và cụ Giáp, là những vĩ nhân đã giúp nhân dân Việt Nam thoát khỏi ách nô lệ tăm tối, lầm than. Bước sang thời kỳ phát triển văn minh, cả thế giới phải đối mặt với một đại nạn, đó là tham nhũng. Việt Nam hiện có một cao thủ đang độ kiếp để tiến vào Tiêu Dao Thiên Cảnh, đó là cụ Bạch. Với những dấu hiệu chuyển biến tích cực trong đời sống tinh thần của người dân Việt Nam thời gian gần đây, đặc biệt là sự khởi sắc của nền bóng đá từ cuối năm Đinh Dậu, ngày Việt Nam xuất hiện cao thủ Tiêu Dao Thiên Cảnh thứ ba đã không còn xa nữa. Nếu đội tuyển bóng đá nam VN vô địch SEA Games 30, thì cụ Bạch sẽ độ kiếp thành công trong năm Kỷ Hợi.
Tập tin đính kèm
Screenshot_20221201-091733_Chrome.jpg (153.44 KiB) Đã xem 336 lần
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

“Trí giả nhạo thủy, nhân giả nhạo sơn; trí giả động, nhân giả tĩnh; trí giả lạc, nhân giả thọ”

Người trí ưa nước, người nhân thích núi; người trí hoạt động, người nhân yên tĩnh; người trí sống vui, người nhân sống thọ.
 Trí giả thông đạt đạo lý nên yêu thích cái lưu động không ngừng của nước. Nhân giả an nhiên thi hành đạo lý nên yêu thích cái vững vàng bất dịch của núi. Trí giả nhận thức linh động, nhân giả tâm hồn an tĩnh.

Cũng có lý!
Đầu trang

LadyR
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi LadyR »

Thế bác không nghĩ trong 1 người có thể kết hợp cả 2 yếu tố (đặc tính) đó sao? :)
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

LadyR đã viết: 21:18, 10/12/22 Thế bác không nghĩ trong 1 người có thể kết hợp cả 2 yếu tố (đặc tính) đó sao? :)
Đấy là nói về sự khác biệt giữa Trí giả và Nhân giả. Chứ không những có thể vừa Nhân vừa Trí mà còn đòi hỏi phải Dũng nữa ấy chứ (Nhân, Trí, Dũng).

Nhân giả bất ưu, trí giả bất hoặc, dũng giả bất cụ (nhân giả không ưu phiền, trí giả không mê hoặc, dũng giả không sợ hãi. Dũng này đòi hỏi sinh ra từ lòng nhân nghĩa, là cái dũng của người nhân nghĩa, cái dũng của người mưu trí chứ không phải cái dũng của kẻ thất phu).
Được cảm ơn bởi: LadyR
Đầu trang

LadyR
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi LadyR »

Với một người nội tâm sâu sắc thì lại thường có những cảm xúc, tư tưởng và cái nhìn đôi khi trái ngược và mâu thuẫn nhau. Nhưng điều này không phải không tốt.. nó cũng giống như trong kho có chứa đầy đủ các loại “vũ khí” hữu dụng, lúc cần đều có thế lấy ra dùng tuỳ vào trường hợp cụ thể... Có sự lựa chọn bao giờ cũng hơn.

Cái sự đa dạng góc nhìn này cũng cho phép người đó biết cảm thông và thấu hiểu mọi người bên cạnh mình hơn, nhân ái và hoà đồng hơn. Trên đời vốn không có “sự thật” tuyệt đối, và nếu nhìn từ quan điểm của 1 người thì “sự thật” của anh ta luôn đúng... Và nó bắt nguồn từ môi trường sống của anh ta, những điều anh ta được dạy và ảnh hưởng đến anh ta từ thuở nhỏ, những trải nghiệm tạo khúc ngoặt trong cuộc đời của anh ta.. nên nếu không thật sự hiểu được hoàn cảnh của người đó thì không thể nhìn thấy được “sự thật” mà họ tin vào...

Tâm hồn sâu lắng và đa chiều là cái mà chúng ta nên hướng tới và hoàn toàn có thể đạt được. Nó tạo cho ta sự tĩnh lặng, an nhiên ở từng cử chỉ và lời nói, phong cách tạo sức hút đối với người khác, sự bao dung, độ lượng được người đời cảm mến... Ai cũng muốn ở gần 1 người mà luôn tạo cảm giác yên bình, an toàn và đồng thời cũng đầy wisdom (phân biệt với “bình yên” vì không màng sự đời và “vô minh”!). Ngược lại, chẳng ai muốn gần 1 người mà tâm không lặng, luôn luôn không hài lòng, luôn vội vã và luôn muốn, đòi hỏi cái gì đó...

Để cultivate được trạng thái đó thì trước tiên phải có tri thức, vì chỉ có người có đủ vốn kiến thức sâu rộng mới có thể đủ tự tin trong mọi tình huống và với từng đối tượng. Như bác Long Đức đã từng đề cập đến, và em hoàn toàn đồng ý, đọc sách là cách “gột rửa tâm hồn” và mặt khác cũng là cách để nâng tầm cao của tâm hồn và tri thức, trí tuệ. Đọc những cuốn sách chất lượng bắt buộc chúng ta phải suy nghĩ, “động não” và kích thích trí tưởng tượng của bản thân, cho ta thấy những thế giới mới, những con người mới và những mảnh đời mới. Qua đó ta nhận thức được, những vấn đề ta gặp phải trong cuộc sống hàng ngày thực ra nhỏ bé và chỉ có ý nghĩa với mình ta...

Qua tiếp xúc với những người xung quanh ta học được từ họ những bài học quý báu, những ý tưởng độc đáo, những tình huống và cảm xúc mà có thể ta chưa từng trải nghiệm.. chỉ cần các bạn biết lắng nghe và tiếp thu...

Qua quan sát nơi chốn đông người các bạn sẽ biết nhận diện ngôn ngữ cơ thể biểu hiện qua các cử chỉ, cách đứng đi ngồi của từng người và các đường nét trên khuôn mặt.. học cách đọc dynamic giữa nhóm người hoặc nhận biết quan hệ giữa 2 người dù chỉ nhìn thoáng qua.. chỉ cần các bạn biết để ý và quan sát.. và thật sự quan tâm đến người khác...

Quay trở lại với “người trí” và “người nhân” và những “sở trường - sở đoản” của 2 tuýp “nhân cách” này mà bác Long Đức nhắc đến... 2 vợ chồng mà một người “nhân”, người kia “trí” thì thật là tai hại :)) Theo em thì người này nên học từ người kia để cân bằng lại bản thân, vì ai cũng biết là cái gì thái quá và cực đoan đều không tốt cả, nên biết dung hoà và đạt trạng thái “goldilocks”... :>
Được cảm ơn bởi: Long Đức
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”