Topic thảo luận và giao lưu cùng nhau tu học Phật pháp !

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Bạch Vân Cư Sĩ
Tam đẳng
Tam đẳng

Topic thảo luận và giao lưu cùng nhau tu học Phật pháp !

Gửi bài gửi bởi Bạch Vân Cư Sĩ »

Kính chào các bạn ! Mình lập topic này để các bạn thành viên vào cùng thảo luận và giao lưu trên con đường tu học Phật pháp .

Hiện mình đang tu pháp môn niệm Phật . Có niệm thêm Phật Dược Sư và chú đại bi mỗi tối . Mình luôn tự nhắc mình phải đọc và nghe lại nhiều lần 2 giáo pháp căn bản là Tứ Diệu Đế và Bát Thánh Đạo để nắm vững cốt tủy của Phật pháp . Và cần nhất là giữ được 5 giới cấm của người Phật tử vì nó là thành lũy giữ gìn đời sống an lạc hạnh phúc cho mỗi chúng ta và toàn xã hội trong hiện tại và tương lai !

Chúc các bạn an lạc ! Chúng ta hãy cùng nhau thảo luận và giao lưu nhé !
Được cảm ơn bởi: Tôn Ngộ Không !!!, begauhn, dunglanchin, hoavan004, lobangtho91, HuongNguyen199, Labannt, Quan Nguyen, trangross, nam6889, thejackichan, Mintleaf, Vân Quý
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
begauhn
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Topic thảo luận và giao lưu cùng nhau tu học Phật pháp !

Gửi bài gửi bởi begauhn »

Bạch Vân Cư Sĩ đã viết: 19:46, 01/01/23 Kính chào các bạn ! Mình lập topic này để các bạn thành viên vào cùng thảo luận và giao lưu trên con đường tu học Phật pháp .

Hiện mình đang tu pháp môn niệm Phật . Có niệm thêm Phật Dược Sư và chú đại bi mỗi tối . Mình luôn tự nhắc mình phải đọc và nghe lại nhiều lần 2 giáo pháp căn bản là Tứ Diệu Đế và Bát Thánh Đạo để nắm vững cốt tủy của Phật pháp . Và cần nhất là giữ được 5 giới cấm của người Phật tử vì nó là thành lũy giữ gìn đời sống an lạc hạnh phúc cho mỗi chúng ta và toàn xã hội trong hiện tại và tương lai !

Rấy ý nghĩa , mình thích !
Niệm chú đại bi rất dễ đem tới cảm giác an lạc , nhất là khi mất ngủ , đọc nhẩm 1 lúc là ngủ đc ngay , ngày xưa khi biến cố , tụng chú này hay gặp đc phật bà quan âm , hồi đó mình kết hợp tụng trú bạch y với dược sư lưu ly quang vương phật . Kèm ấn tống kinh sách cho dân trong vùng .

Nhìn chung là thi thoảng vẫn gặp các ngài , nhưng từ đó tới h chưa có biến cố lớn nào nữa .
Thường khi biến cố , mình hay dùng mật tông hóa giải , nhất là khi bóng đè , chỉ cần khoảng 5s là thoát đc , chấn yểm đất tại gia , chấn cung cũng hiệu quả .
Hồi đó có đi cúng giải hạn tứ phủ , mất đâu đó 3tr , xong mình vào chùa , lễ ban mẫu , lúc ý buổi trưa ko có người , vừa vào nghe thấy trên ban vọng xuống tiếng nói , bảo mình tự làm đc sao phải tốn kém ? . Từ đó về sau mình hay tự giải và chấn 1 số thứ cho gia đình và người thân , chả bao giờ cần mời thầy gì nữa . Và cũng rất linh nghiệm .
Nhìn chung tâm linh sâu màu , biết tới phật pháp là 1 cái duyên , chúc bạn sớm thành tựu , năm mới chúc bạn sức khỏe !
Được cảm ơn bởi: Bạch Vân Cư Sĩ, Quan Nguyen, Mintleaf
Đầu trang

Hongminhvtvp
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Hongminhvtvp »

Bạch Vân Cư Sĩ đã viết: 19:46, 01/01/23 Kính chào các bạn ! Mình lập topic này để các bạn thành viên vào cùng thảo luận và giao lưu trên con đường tu học Phật pháp .

Theo mình biết Tứ diệu đế ,bát chánh đạo, rồi còn tham khảo thực tập thiền tứ niệm xứ nữa(tùy thời gian và điều kiện hoàn cảnh của bản thân ). Quan trọng nữa là phải đọc và nghe giảng Kinh Trung Bộ ,trường bộ ... nhiều bài kinh hay về Phật học . Nếu bạn có thời gian thì nghiên cứu Kinh Trung Bộ nhiều ạ, và điều quan trọng khi học Phật học là phải thực hành vào cs.
Được cảm ơn bởi: Bạch Vân Cư Sĩ, Mintleaf
Đầu trang

Bạch Vân Cư Sĩ
Tam đẳng
Tam đẳng

Cảm ơn anh begauhn và Hongminhvtvp !

Em cũng hay dùng linh phù lục tự đại minh để tự trấn trạch và làm phù bình an cho người trong nhà . Rất linh ứng ạ !

Về kinh tứ niệm xứ thì em cũng đang đọc và nghiền ngẫm được một thời gian gần đây . Em thấy kinh rất hay và thích thực hành theo nhưng chưa đủ điều kiện ạ . Tạm thời em đang đọc cả kinh nikaya và kinh Phật giáo phát triển .
Được cảm ơn bởi: begauhn
Đầu trang

dunglanchin
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi dunglanchin »

Bạch Vân Cư Sĩ thân , Chúc mừng năm mới .
Bạn muốn tu học Phật Pháp thì trước tiên nên theo học tiếng Phật ( SIDDHAM ) và phải đọc , viết được tiếng Phật thì mới thuận và tốt được .
Siddhamrasu ( Tiếng Phật - Cầu nguyệt cho mọi người đều được thành tựu ) .
Đầu trang

Bạch Vân Cư Sĩ
Tam đẳng
Tam đẳng

Cảm ơn bác dunglanchin ! Đó có phải là Phạn ngữ với các từ phổ biến như là Namah , Om , Svaha ... không ạ !
Đầu trang

lobangtho91
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi lobangtho91 »

Mình thì chả có pháp môn nào cụ thể nhưng mình hay nghe mật tông thần chú (nghe nhiều thành thuộc lòng tự nhẩm trong đầu được), thiền, niệm Phật a di đà, nghe tụng kinh và đều thấy có kết quả tích cực :) nói chung có đức tin là thấy hiệu nghiệm liền [-O< Mình cũng đang được thôi thúc đọc kinh kim cang tát đoả để hiểu và thực hành nhưng mình cũng chưa bắt đầu, mong là sớm đủ duyên để nghiên cứu bộ kinh này
Sửa lần cuối bởi lobangtho91 vào lúc 21:45, 01/01/23 với 2 lần sửa.
Đầu trang

Bạch Vân Cư Sĩ
Tam đẳng
Tam đẳng

lobangtho91 đã viết: 21:38, 01/01/23 Mình thì chả có pháp môn nào cụ thể nhưng mình hay nghe mật tông thần chú (nghe nhiều thành thuộc lòng tự nhẩm trong đầu được), thiền, niệm Phật a di đà, nghe tụng kinh và đều thấy có kết quả tích cực :) nói chung có đức tin là thấy hiệu nghiệm liền [-O<
Bạn nên kết hợp học giáo lý nữa vì việc học này sẽ giúp bạn khai mở tâm từ bi và trí tuệ .
Được cảm ơn bởi: lobangtho91
Đầu trang

dunglanchin
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi dunglanchin »

Bạch Vân Cư Sĩ đã viết: 21:25, 01/01/23 Cảm ơn bác dunglanchin ! Đó có phải là Phạn ngữ với các từ phổ biến như là Namah , Om , Svaha ... không ạ !

Bạch Vân Cư Sĩ Thân , tôi gửi bạn thiếp chức mừng năm mới bằng tiếng Phật.
Tập tin đính kèm
z4006064589905_82273652fab63e307804948c49e03561.jpg (185.45 KiB) Đã xem 751 lần
Được cảm ơn bởi: Bạch Vân Cư Sĩ, trangross, Mintleaf, Vân Quý
Đầu trang

hoavan004
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi hoavan004 »

Ngày xưa Trương Tam Phong dạy võ công cho Trương Vô Kị cứ hỏi con quên chưa?
Học võ công mà cứ chấp vô võ công của mình là vô địch thì có ngày bị chính võ công ấy phản lại do tâm ma.
Do vậy rất nhiều sát nhân khét tiếng đã quy y và hoàn lương.
Được cảm ơn bởi: Bạch Vân Cư Sĩ
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”