CHIA SẺ LÁ SỐ - CÙNG NHAU THẢO LUẬN

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
maiquynh130995
Nhất đẳng
Nhất đẳng

CHIA SẺ LÁ SỐ - CÙNG NHAU THẢO LUẬN

Gửi bài gửi bởi maiquynh130995 »

Chào cả nhàaa,
Một thời gian khá lâu em Quỳnh mới quay trở lại diễn đàn, cảm giác y như cái ngày đầu tiên mới tập tành biết đến, mài mò kiến thức tử vi, giao lưu, học hỏi, thảo luận khắp các diễn đàn ùa về vậy.
Đặc biệt là đối với một người hoài cổ, hoài niệm như em, diễn đàn cũng đóng vai trò trong khoản thời gian thanh xuân sôi nổi vừa chớm đi qua. hì hì.
Nay em lập topic này mong giao lưu, học hỏi, thảo luận thêm các kiến thức về bộ môn tử vi với nhiều trường phái tử vi khác nhau: Tử vi Bắc Phái, Nam Phái, Tử vi Thiên Lương....
Một câu hỏi mà em nghĩ chắc cũng khó có được câu trả lời chính xác mà phải tùy thuộc vào quan điểm, kiến thức, trường phái theo đuổi tử vi của mọi người là: Can Canh - Thái Âm Hóa khoa hay Thiên đồng Hóa Khoa? Bé trai nhà em sinh năm Canh Tý, cung Thân tọa Thân có Thái Âm Thiên Cơ nên em rất quan tâm vấn đề này.
Ngoài ra em cũng mong nhận được sự quan tâm thảo luận đến từ các anh/chị trong diễn đàn cho các vấn đề em đang thắc mắc như sau:
- Bại địa và tuyệt địa trong Tử vi có thật sự chuẩn xác? Vd: Mệnh Hỏa an tại cung Dần là Sinh địa, tại Mão là Bại địa? Trong khi Dần và Mão đều là mộc cung.
- Đại vận 10 năm, hoặc lưu thái tuế, lưu tiểu vận, lưu niên đại vận đi đến cung có Thiên tướng hoặc Tướng quân gặp Triệt, liệu có dễ xảy ra biến cố thập tử nhất sinh hoặc tai nạn thương tích nặng về tứ chi?
- Nhật Nguyệt có thật sự cần đến Hóa Kỵ tại 2 cung Sửu Mùi để "tách ánh sáng 2 vầng Âm Dương" như các sách tử vi hay đề cập không?
- Trên 1 lá số tử vi, vừa phải xét vòng trường sinh xem mệnh thân tọa tại đâu, vừa cần xét mệnh có an ở sinh, vượng, bại hay tuyệt địa, còn phải xét thêm chính tinh hợp mệnh, phụ tinh đắc cách hoặc vòng mệnh có nằm gọn trong thế Tuế Hổ Phù (như kiến thức tử vi Thiên Lương).... theo các anh/chị cái nào quan trọng hơn cả?

Ngoài ra, em xin phép gửi thêm lá số của bản thân, mong các anh/chị cho em đôi lời góp vui về vận sắp tới từ 35 - 44 và 45 - 54 ạ. Hiện vận 25 - 34 thì e đã đi qua được sắp 5 năm rồi và cũng ăn đủ đắng, cay, ngọt, bùi từ đầu đại vận này đến bây giờ =)))
Quả thật, 29 năm xuân xanh, chỉ có viên mãn nhất là tính từ lúc mới đẻ đến trước 24 thôi. kkkk =))
Tập tin đính kèm
Lá số Trần Quỳnh.png
Lá số Trần Quỳnh.png (309.5 KiB) Đã xem 875 lần
Được cảm ơn bởi: LadyR, Quan Nguyen
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: CHIA SẺ LÁ SỐ - CÙNG NHAU THẢO LUẬN

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

maiquynh130995 đã viết: 13:57, 19/10/23 - Bại địa và tuyệt địa trong Tử vi có thật sự chuẩn xác? Vd: Mệnh Hỏa an tại cung Dần là Sinh địa, tại Mão là Bại địa? Trong khi Dần và Mão đều là mộc cung.
Mọi thứ đều chỉ tương đối thôi, nó gia giảm vào độ số của lá số

Nó cũng như vòng trường sinh (trường sinh, mộc dục, quan đới, lâm quan, đế vượng, suy, v.v...), ngũ hành nạp âm bản mệnh không phân âm dương nên cứ Hỏa thì Sinh tại Dần, Vượng tại Ngọ, thế nên Mão là vị trí Mộc Dục
- Đại vận 10 năm, hoặc lưu thái tuế, lưu tiểu vận, lưu niên đại vận đi đến cung có Thiên tướng hoặc Tướng quân gặp Triệt, liệu có dễ xảy ra biến cố thập tử nhất sinh hoặc tai nạn thương tích nặng về tứ chi?
Không! Tùy thuộc vào những yếu tố khác nữa như cách cục lá số (tam giác Mệnh/Thân nói chung, Tật, Phúc ...), Vận, và các hung sát tinh; chứ chỉ Tướng + Triệt thì không ghê ghớm đến thế
- Nhật Nguyệt có thật sự cần đến Hóa Kỵ tại 2 cung Sửu Mùi để "tách ánh sáng 2 vầng Âm Dương" như các sách tử vi hay đề cập không?
Không! Nói tách ánh sáng thì người ta vẽ vời ra thôi

Cái chính liên quan đến Kỵ và qua cách an sao thì được cho là ẩn ý đằng sau của nó là tam hóa Lộc Quyền Khoa và Lộc Tồn. Riêng tuổi Giáp ra (tuổi Giáp không được Hóa và Lộc Tồn thì còn dính thêm Kình Đà) thì các tuổi còn lại tam phương tứ chính có vài sao Hóa và/hoặc Lộc Tồn.
- Trên 1 lá số tử vi, vừa phải xét vòng trường sinh xem mệnh thân tọa tại đâu, vừa cần xét mệnh có an ở sinh, vượng, bại hay tuyệt địa, còn phải xét thêm chính tinh hợp mệnh, phụ tinh đắc cách hoặc vòng mệnh có nằm gọn trong thế Tuế Hổ Phù (như kiến thức tử vi Thiên Lương).... theo các anh/chị cái nào quan trọng hơn cả?
Mọi thứ đều tương đối, ví dụ như tam giác Mệnh Quan Tài tam trong tam hợp Sinh Vượng Mộ khá tốt. Tuy nhiên, lá số Tử Vi (gọi là Tử Vi Đẩu Số = tinh đẩu) thì tinh đẩu, cách cục (chính tinh, phụ tinh) là quan trọng nhất.
Được cảm ơn bởi: Quan Nguyen
Đầu trang

maiquynh130995
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Long Đức đã viết: 19:51, 19/10/23
maiquynh130995 đã viết: 13:57, 19/10/23 - Bại địa và tuyệt địa trong Tử vi có thật sự chuẩn xác? Vd: Mệnh Hỏa an tại cung Dần là Sinh địa, tại Mão là Bại địa? Trong khi Dần và Mão đều là mộc cung.

Nó cũng như vòng trường sinh (trường sinh, mộc dục, quan đới, lâm quan, đế vượng, suy, v.v...), ngũ hành nạp âm bản mệnh không phân âm dương nên cứ Hỏa thì Sinh tại Dần, Vượng tại Ngọ, thế nên Mão là vị trí Mộc Dục
Không! Tùy thuộc vào những yếu tố khác nữa như cách cục lá số (tam giác Mệnh/Thân nói chung, Tật, Phúc ...), Vận, và các hung sát tinh; chứ chỉ Tướng + Triệt thì không ghê ghớm đến thế
Không! Nói tách ánh sáng thì người ta vẽ vời ra thôi

Cái chính liên quan đến Kỵ và qua cách an sao thì được cho là ẩn ý đằng sau của nó là tam hóa Lộc Quyền Khoa và Lộc Tồn. Riêng tuổi Giáp ra (tuổi Giáp không được Hóa và Lộc Tồn thì còn dính thêm Kình Đà) thì các tuổi còn lại tam phương tứ chính có vài sao Hóa và/hoặc Lộc Tồn.
Mọi thứ đều tương đối, ví dụ như tam giác Mệnh Quan Tài tam trong tam hợp Sinh Vượng Mộ khá tốt. Tuy nhiên, lá số Tử Vi (gọi là Tử Vi Đẩu Số = tinh đẩu) thì tinh đẩu, cách cục (chính tinh, phụ tinh) là quan trọng nhất.
Dạ em cảm ơn đã góp ý thảo luận trong bài post này.
Vậy còn việc can Canh, theo ý kiến của anh thì sao nào sẽ Hoá Khoa, sao nào Hoá Ky ạ ?
Vì em thấy can Canh nhiều thuyết khác nhau về tứ hoá quá.
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Long Đức đã viết: 19:51, 19/10/23

1. Đối với mệnh Hỏa thì Mão là vị trí Mộc dục, Mộc dục ở đây tương đương với Bại địa mà các thuyết Tử vi hay nói?

2. An tứ hóa Tuổi Canh: Theo anh Long Đức nghiêng về Nhật Vũ Âm Đồng hay là Nhật Vũ Phủ Đồng?

Cảm ơn anh Long Đức rất nhiều.
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

maiquynh130995 đã viết: 13:57, 19/10/23 Chào cả nhàaa,

- Bại địa và tuyệt địa trong Tử vi có thật sự chuẩn xác? Vd: Mệnh Hỏa an tại cung Dần là Sinh địa, tại Mão là Bại địa? Trong khi Dần và Mão đều là mộc cung.
Cảm ơn em. Nhờ em đặt câu hỏi này mà anh hiểu rõ hơn vài điều. Tuy vậy điều này chỉ mang tính chất tương đối, gia giảm độ số, chứ ko quyết đinh.

Nhiều tài liệu Tử vi có nói: mệnh Hỏa bại địa ở Mão, tuyệt địa ở Hợi. Mệnh Mộc bại địa ở Tí, tuyệt địa ở Thân, mệnh Thủy (Thổ) bại địa ở Dậu, tuyệt địa ở Tỵ, mệnh Kim bại địa ở Ngọ, tuyệt địa ở Dần.

2 nhân vật danh tiếng đều được giải Nobel mệnh Thổ, cung Mệnh ở Dậu

1. Nhà bác học Anhxtanh nổi danh nhất thế kỷ 20 mệnh Tử Tham đồng cung ở Dậu ( giờ sinh độ khả tín AA) mệnh Thổ:

Hình ảnh

2. Nhà văn da mầu Toni Morrison mệnh Thổ, giải Nobel Văn 1993 cung Mệnh tuyệt đẹp ở Dậu, sinh giờ Tỵ độ khả tín AA:

Hình ảnh
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

maiquynh130995 đã viết: 20:09, 19/10/23 Dạ em cảm ơn đã góp ý thảo luận trong bài post này.
Vậy còn việc can Canh, theo ý kiến của anh thì sao nào sẽ Hoá Khoa, sao nào Hoá Ky ạ ?
Vì em thấy can Canh nhiều thuyết khác nhau về tứ hoá quá.
Mình theo Âm hóa Khoa

Trong Tử Vi Cốt Tủy Phú có câu: "Nhật Nguyệt Khoa Lộc Sửu cung trung định thị phương bá công", chỉ có tuổi Canh mà phải là Âm hóa Khoa thì mới đáp ứng được điều ấy
hysshu đã viết: 00:37, 20/10/23 1. Đối với mệnh Hỏa thì Mão là vị trí Mộc dục, Mộc dục ở đây tương đương với Bại địa mà các thuyết Tử vi hay nói?

2. An tứ hóa Tuổi Canh: Theo anh Long Đức nghiêng về Nhật Vũ Âm Đồng hay là Nhật Vũ Phủ Đồng?

Cảm ơn anh Long Đức rất nhiều.
1. Là nó đó

2. Mình không dùng Phủ để Hóa. Phủ không thể chỉ hóa Khoa thôi (2 tuổi Nhâm Canh)
Được cảm ơn bởi: hysshu
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Long Đức đã viết: 08:44, 20/10/23
1. Là nó đó

2. Mình không dùng Phủ để Hóa. Phủ không thể chỉ hóa Khoa thôi (2 tuổi Nhâm Canh)
Cảm ơn anh Long Đức.

1. Mệnh Hỏa sinh ở Dần, vượng ở Ngọ, bại ở Mão, tuyệt ở Hợi
Mệnh Thủy - Thổ sinh ở Thân, vượng ở Tý, bại ở Dậu, tuyệt ở Tỵ

Vậy mệnh Hỏa cư cung Sửu; mệnh Thủy cư cung Mùi thì theo anh gọi là gì?

2. Mệnh Mộc sinh ở Hợi, vượng ở Mão, bại ở Tý, tuyệt ở Thân

Mệnh Mộc bại ở Tý. Phải chăng cung Tý ( cung Khảm: Thủy vượng quá thì cây ( Mộc) bị úng)) nên ở cung Tý thì Mệnh Mộc bại địa?

3. Vị trí bại địa thì nhẹ hơn tuyệt địa?

1 lần nữa em cảm ơn anh Long Đức rất nhiều.
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

maiquynh130995 đã viết: 13:57, 19/10/23
Cung Mệnh Thân rực rỡ nhưng vận từ 25 tuổi tới giờ có Không kiếp đồng cung nên chắc chắn nhiều biến động lên xuống thất thường. May đại vận này có Quang Quý thai tọa+ Hóa Quyền, đại vận Thiên Lương ( Thiên Lương là Phúc tinh) nên khi gặp khó khăn hoạn nạn thì vẫn có quý nhân trợ giúp, hỗ trợ về kinh tế....Mệnh Thân vững mạnh nên khó khăn nào cũng vượt qua được.

Em sinh mổ hay sinh thường, giờ sinh chuẩn 100% ko?

Hồi phổ thông em có học trường chuyên lớp chọn gì ko, thành tích học tập có cao ko? Hiện tại em đang làm nghề gì, trình độ? Hồi đi học, em học tốt môn gì, khối gì nhất?
Đầu trang

maiquynh130995
Nhất đẳng
Nhất đẳng

hysshu đã viết: 11:57, 20/10/23
maiquynh130995 đã viết: 13:57, 19/10/23
Cung Mệnh Thân rực rỡ nhưng vận từ 25 tuổi tới giờ có Không kiếp đồng cung nên chắc chắn nhiều biến động lên xuống thất thường. May đại vận này có Quang Quý thai tọa+ Hóa Quyền, đại vận Thiên Lương ( Thiên Lương là Phúc tinh) nên khi gặp khó khăn hoạn nạn thì vẫn có quý nhân trợ giúp, hỗ trợ về kinh tế....Mệnh Thân vững mạnh nên khó khăn nào cũng vượt qua được.

Em sinh mổ hay sinh thường, giờ sinh chuẩn 100% ko?

Hồi phổ thông em có học trường chuyên lớp chọn gì ko, thành tích học tập có cao ko? Hiện tại em đang làm nghề gì, trình độ? Hồi đi học, em học tốt môn gì, khối gì nhất?
--------------------------------------------------------------------------------------------
Dạ em chào anh/chị, em xin phép trả lời các câu hỏi về lá số của em như sau ạ:
Đúng, rất đúng là từ vận 25 tuổi trở đi em gặp những chuyện rất tệ xảy ra, nhưng sau tất cả vẫn đi qua, trong vận này em nhận ra đúng là em long đong lao đao đủ thứ chuyện ạ. Trong khi từ nhỏ đến năm 23, 24t em vẫn khá sung sướng, chỉ có từ cuối 24t, đầu 25t đến giờ này thì mới có nhiều biến cố ập đến. Em có gặp quý nhân giúp đỡ ạ. Chuyện hung có đến rồi cũng có cách hóa giải lần lần để từ từ đi qua.

Em sinh em bé trai đầu lòng vào năm 2020, em sinh thường, em sinh rất dễ dàng luôn ạ.
Tuy nhiên là trong cả chu kỳ mang thai năm 2020 em gặp rất nhiều chuyện buồn, tâm trạng stress rất nặng nề, mọi thứ xảy ra kể từ khi em có chồng, hiện tại thì đỡ hơn 1 ít rồi, nhưng chung quy e với chồng vẫn khắc khẩu nhiều lắm. Trong quá trình mang thai do nhiều chuyện u uất, trái khuấy nên em rất siêng đi chùa đọc Kinh, lễ lạy Bồ Tát. Không biết có phải vì em tín tâm nên em sinh con khá dễ dàng không nữa.
Bé trai nhà em giờ cũng được 3 tuổi rồi và em cũng quyết định chỉ có 1 con thôi, em bị ám ảnh việc mang thai lần trước nên sẽ không sanh thêm nữa.

Hồi cấp 3, em học trường Chuyên ở tỉnh quê em ạ, em học chuyên Anh Văn, thành tích cũng ok nhưng hồi cấp 3 em khá ham chơi, ham yêu đương lắm, và cũng trải qua nhiều mối tình nhưng không mối nào tốt đẹp ở vận 24 tuổi trở về trước ạ.
Hiện tại em đang làm nhân viên văn phòng cho 1 công ty chứng khoán, ko hiểu sao em rất bất mãn về mọi thứ trong công việc trong vận này, tóm lại em cho đây là công việc tạm bợ vì em chẳng có đam mê gì với việc này, chỉ đi làm vì cần tiền và kinh tế lo cho gia đình nhỏ thôi ạ. Em thường hay có tiền may mắn ạ. Phần nữa là mỗi lần nhận được tiền may mắn thì em luôn trích ra để làm từ thiện theo nhiều hình thức: phóng sinh, đi chùa, đặt bát cúng dường Tam Bảo,.....
Từ khi sang vận mới em siêng năng tu tập hơn, em theo đạo Phật, có tìm hiểu nhiều Pháp môn tu tập, năng làm việc thiện hơn, giúp đỡ người xung quanh nhiều hơn, chứ ở vận trước em khá ích kỷ chỉ biết nghĩ cho bản thân mình thôi.
Em nghĩ môn em thích học và đam mê là môn Anh văn và môn Ngữ văn ạ. Còn hiện tại em chỉ có đam mê các môn huyền học, các bộ môn chữa lành và các pháp môn tu tập - môn tử vi này em có duyên biết đến từ năm em học lớp 10 và em theo đuổi đến tận bây giờ.
Được cảm ơn bởi: hysshu
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

hysshu đã viết: 11:51, 20/10/23 1. Mệnh Hỏa sinh ở Dần, vượng ở Ngọ, bại ở Mão, tuyệt ở Hợi
Mệnh Thủy - Thổ sinh ở Thân, vượng ở Tý, bại ở Dậu, tuyệt ở Tỵ

Vậy mệnh Hỏa cư cung Sửu; mệnh Thủy cư cung Mùi thì theo anh gọi là gì?

2. Mệnh Mộc sinh ở Hợi, vượng ở Mão, bại ở Tý, tuyệt ở Thân

Mệnh Mộc bại ở Tý. Phải chăng cung Tý ( cung Khảm: Thủy vượng quá thì cây ( Mộc) bị úng)) nên ở cung Tý thì Mệnh Mộc bại địa?

3. Vị trí bại địa thì nhẹ hơn tuyệt địa?
1/ Thấy sách người ta chỉ xét 4 vị trí Sinh Vượng Bại Tuyệt thôi. Chắc kiểu xét vài vị trí trọng yếu nhất ấy mà - Sinh Vượng có ý nghĩa mạnh mẽ, cường tráng, đối lại với Bại Tuyệt mong manh, bế tắc (Sinh Vượng là trong tam hợp, Bại Tuyệt cũng là trong 1 tam hợp; lấy hành khí của tam hợp vượng nhất đối với tam hợp yếu nhất).

Theo vòng trường sinh thì mệnh Hỏa tại Sửu, mệnh Thủy tại Mùi ... đấy là vị trí (giai đoạn) Dưỡng

2/ Như trên phần 1/ và Mộc là thời kỳ như trẻ vừa sinh ra còn non yếu

3/ Phải! Bại thì dù sao cũng đang trong giai đoạn phát triển và cùng hành khí, còn Tuyệt địa thì khí tuyệt diệt rồi
Được cảm ơn bởi: hysshu, Quan Nguyen
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”