Tôi thấy Xem quẻ Mai Hoa thì nên giảng theo Mai Hoa

Luận giải, tư vấn trao đổi về dịch lý, độn toán, thái ất
lequangtct
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Tôi thấy Xem quẻ Mai Hoa thì nên giảng theo Mai Hoa

Gửi bài gửi bởi lequangtct »

Chào các bác! Thông thường thì lập quẻ Mai Hoa thì phương pháp luận giải cũng nên theo Mai Hoa thì chính xác hơn. Song đoán theo Mai Hoa thì phải kết hợp và vận dụng Tam yếu và Thập ứng. Ngày xưa Thiệu tiên sinh luôn nhắc nhở các học trò của mình là Phải dùng Tam yếu và Thập ứng để dự đoán thì bách phát bách trúng. Nhưng hiểu và biết được điều đó cũng không phải là dễ, nhiều khi còn tuỳ và DUYÊN của từng người nữa. Dẫu biết rằng Có Nhân là ắt có Quả, nhưng từ Nhân đến Quả có khi còn phải đi qua Duyên nữa, có Duyên thì gặp, vô duyên thì không. Cùng một sự việc, hiện tượng nhưng lại cho kết quả khác nhau, thậm chí trái ngược nhau. Có khi một Nhân nhưng cho nhiều Quả, cũng có khi một kết quả nhưng lai do nhiều Nguyên Nhân. Có Duyên thì gặp, mà cũng Thật khó nắm bắt.
Chuện xưa kể rằng : Có một người phụ nữ có chồng đi xa lâu ngày không thấy về, bèn đến nhà Lý Thuần Phong nhờ xem , Lý tiên sinh đi vắng, con trai (cung là một người giỏi về bói dịch) ở nhà, bỗng thấy người phụ nữ đánh rơi cái quạt trong tay liền đoán: Cốt nhục phân ly, không bao giờ gặp lại được đâu. Nghe vậy người phụ nữ ngậm ngùi khóc ra về, dọc đường tình cờ gặp Lý tiên sinh đi về, bèn kể lai đầu đuôi sự việc. Nghe xong Tiên sinh liền nói: mặc áo được gặp cha, cởi áo được gặp chồng, an tâm đi, sẽ vè ngay thôi. Quả nhiên chiều hôm đó chồng về thật. Đó chính là nhìn nhận và vận dụng Tam yếu, thập ứng mỗi người khác nhau nên kết quả khác nhau đó...
Được cảm ơn bởi: Ngàn Phố, barcarole_1709, kimtudon, rock'roll, thuanduongbattu, krixi1801s
Đầu trang

lequangtct
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

TL: Tôi thấy Xem quẻ Mai Hoa thì nên giảng theo Mai Hoa

Vâng. Nói thế không có nghĩa là xem nhẹ kiến thức và kinh nghiệm đâu nhé. Vấn đề là phải biết kết hợp và vận dụng linh hoạt cho mỗi sự việc cụ thể, trong hoàn cảnh cụ thể. Vài lời chia sẻ, nếu có gì sai sót mong các bác lượng thứ.
Được cảm ơn bởi: barcarole_1709
Đầu trang

lequangtct
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

A, tháng trước tôi có xem mấy quẻ thi đại học bằng phương pháp Mai hoa gia số, đưa ra đây để các bạn tham khảo. Kỳ thi đại học năm 2011 vừa rồi có bà mẹ đem con đi thi có nhờ tôi xem quẻ xem cháu thi có đỗ không, hôm đó là ngà Thân, tháng ngọ (21/5/2011, lúc 3h20 chiều. Tôi liền bấm ngay được quẻ Thuỷ Sơn Khiển, H3 động, quẻ biến là Thuỷ Địa Tỷ, quẻ chủ cũng như quẻ biến đều dụng khắc thể, mà tháng 5 Dụng vượng, Thể suy lại còn bị khacứ, tôi nói ngay với bà mẹ là sợ không đỗ, nhưng đừng bảo với em,cứ để cho nó yên tâm thi cử. Sau đó cũng quẻ đó tôi thư giải theo 6 hào
THỦY SƠN KHIỀN
- - Tử Tôn Tí Thủy
--- Phụ Mẫu Tuất Thổ
- - Huynh Đệ Thân Kim (Thế)
--- Huynh Đệ Thân Kim *
- - Quan Quỷ Ngọ Hỏa
- - Phụ Mẫu Thìn Thổ (Ứng)

Hào động hoá Quan, hoá hồi đầu Sinh (rất tốt), phụ vượng quan hưng, như vậy là văn thư rất vượng, Quan lâm nguyệt kiến, nếu theo 6 hào là phải đỗ, Tôi không nói ra nhưng cứ để ý. Vừa qua khi xem điểm thì trật, tổng điểm bài làm 3 môn chưa được 10 điểm.
Lại cũng xem thi đại học cho 2 cha con nhà nọ, ngày 24/5, giờ Tuất xem Mai hoa được quẻ Thiên Lôi Vô vọng, H2 động, biến Thiên trạch lý, , Thể khắc Dụng, biến Thể Dụng tỳ hoà, tôi nói ngay: có khả năng đỗ. mặc dù lực học cũng chỉ trung bình khá. Kết quả xem điểm đạt 15,5 điểm (điểm sàn 13 điểm), cha con và gia đình đều rất mừng.
Việc này tôi cũng đã thí nghiệm rất nhiều, nói chung xem quẻ Mai hoa , đoán theo Mai hoa thường chính xác hơn, còn néĩtem Mai hoa đoán theo 6 hào cũng thỉnh thoảng có sự trùng hợp, nhưng rất ít. Đó là kinh nghiệm của tôi.

*** Có một chi tiết tôi quên, ở trường hợp thứ hai, khi tôi đang xem quẻ, có một phụ nữ đứng tuổi vào ngồi bên cạnh, cũng là người quan tâm đến việc xem thi của cháu. Tôi chợt nghĩ: a Thổ đây rồi, thổ đến sinh kim, quẻ thể là Thiên (càn, kim), Phụ nữ đứng tuổi là Khôn (Thổ), tôi càng yên tâm hơn khi đưa ra lời dự đoán kết quả. Đó là vài kinh nghiệm nhỏ mà tôi thu được, xin đưa lên Diễn đàn để các bác đọc cho vui.
Được cảm ơn bởi: vo_danh_00, JFF123, barcarole_1709, kimtudon, rock'roll, bingo_bingo
Đầu trang

yen1977
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi yen1977 »

Chào bác lequangtct
Em tên là Lê Thành Yên (nam)
Ngày sinh 15/09/1977 (DL), giờ sinh 18h30'.
Em hỏi bác liệu cuối năm nay có lấy được vợ ko, vợ là người mới hay người cũ quay lại.
Hiện tại vẫn chưa có ai :D
Rât mong được bác luận giải, cảm ơn bác nhiều
Giờ post bài: 16h25'
Đầu trang

lequangtct
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Chào bạn Lê Thành Yên, hình như bạn đã gửi mail cho tôi rồi thì phải. Vì nhiều thư quá , nên chưa trả lời được, mong bạn thông cảm và chò nhé.
Còn việc bạn hỏi hôm nay, ngày 7/7 âm lịch, năm Tân Mão, giờ thân. Tôi bấm được quẻ Trạch hoả cách, biến Trạch Lôi Tuỳ, có thể đoán nhanh như sau:
Có thể cưới vợ được, vợ là người mới. Người cũ tóc vàng, da đỏ hoặc vàng, tính tình không ổn định, hay hờn hay giận, hay đồng bóng, người mới cao to hơn, tóc dày, mặt tươi, da xanh, tính cẩn trọng
Thế nhé! chào!
Được cảm ơn bởi: Quan Nguyen, yen1977, barcarole_1709, kimtudon
Đầu trang

yen1977
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

lequangtct đã viết:Chào bạn Lê Thành Yên, hình như bạn đã gửi mail cho tôi rồi thì phải. Vì nhiều thư quá , nên chưa trả lời được, mong bạn thông cảm và chò nhé.
Còn việc bạn hỏi hôm nay, ngày 7/7 âm lịch, năm Tân Mão, giờ thân. Tôi bấm được quẻ Trạch hoả cách, biến Trạch Lôi Tuỳ, có thể đoán nhanh như sau:
Có thể cưới vợ được, vợ là người mới. Người cũ tóc vàng, da đỏ hoặc vàng, tính tình không ổn định, hay hờn hay giận, hay đồng bóng, người mới cao to hơn, tóc dày, mặt tươi, da xanh, tính cẩn trọng
Thế nhé! chào!
Cảm ơn bác nhiều nhé, lúc nào rảnh bác luận kỹ hộ em với.
Người cũ cao 1m67, da vàng :D (VN mà), hay hờn dỗi, đồng bóng (dân nghệ thuật).
Người mới: chưa thấy đâu cả, cảm ơn bác nhiều nhé.
Chúc bác ngày thứ 7 vui vẻ.
Được cảm ơn bởi: barcarole_1709
Đầu trang

lequangtct
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Chào bạn Thành Yên, bạn cho biết công việc của bạn hiện giờ là gi? bạn ở đâu vậy? Việc bạn nhờ xem quẻ Nhân mệnh thì từ từ nhé, tôi sẽ coi cho bạn sau.
Còn việc bạn hỏi trên Diến đàn, Qua quẻ Mai hoa trên tôi lập đúng giờ bạn hỏi (lập nhanh, đoán nhanh) tôi thấy bạn là người ham vui, cũng hay nói (tranh luận, giáo huấn), người ấy của bạn còn nhỏ tuổi hơn bạn , tính hay đồng bóng,tính mơ mộng trẻ con, hoặc giả bạn là con trưởng, gia trưởng, tính người ấy không hợp với bạn nên chủ động bỏ đi. (Quẻ Cách mà), cách là cách trở, là thay đổi, cách mạng, là sự chia ly, trong quẻ Ly hoả khắc đoài trạch, mà Đoài là quẻ Thể, Ly là Dụng, nên tôi đoán cô ấy chủ động chia tay bạn, trước ở phía nam, nay đã đi về phía đông. năm ngoái, tháng 8 bạn có gặp sự biến đông là vấn đề gì vây, năm nay tháng 8 cũng có thể có vấn đề đó, có thể bạn hay giảng giải, giáo huấn cho nên người ấy không thích ban, Theo HL, Năm nay Lôi trạch quy muội, con gái về nhà chồng, tuy Thoán từ nói không có gì lợi cả, nhưng tôi nghĩ bạn có thể tìm lạih được niềm vui của mình, quẻ Hỗ ở đây không nói điều gì cả, quẻ Biến Tuỳ, là theo, Thể khắc Dụng, mà ở đây Thể vượng (Trạch, kim vượng mùa thu), nên bạn yên tâm nhé!
Còn lập quẻ Mai Hoa mà đoán theo 6 hào thì hơi bị mất công, mà nhiều khi cũng thiếu chính xác. Tất nhiên có những người kỳ công khi xem quẻ còn thắp hương khấn vái, khi xem quẻ họ còn đối chiếu với Lục Nhâm, Thái Ất, Bát Môn, Bát tự Hà lạc, Tử vi, Tử bình... rồi mới đưa ra lời giải đoán. Chúc vui!
Được cảm ơn bởi: yen1977, barcarole_1709, kimtudon
Đầu trang

lequangtct
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Năm 19 tuổi, có điều may mắn, năm 26 tuổi gặp niềm vui lớn, giải được việc quan trọng, năm 30 tuổi , gặp may, được thăng chức, hoặc thêm tiền tài, thêm người , thêm lộc, năm 32 tuổi, bạn có nhiều điều đắc ý, làm việc có uy có tín, giáo huấn (nói) có nhiều người nghe, làm thì có nhiều người giúp, năm 37 tuổi lại gặp vận may...
Còn vận xấu, vận đen thì khỏi phải nói.
Được cảm ơn bởi: yen1977, barcarole_1709
Đầu trang

yen1977
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

lequangtct đã viết:Chào bạn Thành Yên, bạn cho biết công việc của bạn hiện giờ là gi? bạn ở đâu vậy? Việc bạn nhờ xem quẻ Nhân mệnh thì từ từ nhé, tôi sẽ coi cho bạn sau.
Còn việc bạn hỏi trên Diến đàn, Qua quẻ Mai hoa trên tôi lập đúng giờ bạn hỏi (lập nhanh, đoán nhanh) tôi thấy bạn là người ham vui, cũng hay nói (tranh luận, giáo huấn), người ấy của bạn còn nhỏ tuổi hơn bạn , tính hay đồng bóng,tính mơ mộng trẻ con, hoặc giả bạn là con trưởng, gia trưởng, tính người ấy không hợp với bạn nên chủ động bỏ đi. (Quẻ Cách mà), cách là cách trở, là thay đổi, cách mạng, là sự chia ly, trong quẻ Ly hoả khắc đoài trạch, mà Đoài là quẻ Thể, Ly là Dụng, nên tôi đoán cô ấy chủ động chia tay bạn, trước ở phía nam, nay đã đi về phía đông. năm ngoái, tháng 8 bạn có gặp sự biến đông là vấn đề gì vây, năm nay tháng 8 cũng có thể có vấn đề đó, có thể bạn hay giảng giải, giáo huấn cho nên người ấy không thích ban, Theo HL, Năm nay Lôi trạch quy muội, con gái về nhà chồng, tuy Thoán từ nói không có gì lợi cả, nhưng tôi nghĩ bạn có thể tìm lạih được niềm vui của mình, quẻ Hỗ ở đây không nói điều gì cả, quẻ Biến Tuỳ, là theo, Thể khắc Dụng, mà ở đây Thể vượng (Trạch, kim vượng mùa thu), nên bạn yên tâm nhé!
Còn lập quẻ Mai Hoa mà đoán theo 6 hào thì hơi bị mất công, mà nhiều khi cũng thiếu chính xác. Tất nhiên có những người kỳ công khi xem quẻ còn thắp hương khấn vái, khi xem quẻ họ còn đối chiếu với Lục Nhâm, Thái Ất, Bát Môn, Bát tự Hà lạc, Tử vi, Tử bình... rồi mới đưa ra lời giải đoán. Chúc vui!
Em là con trưởng bác ạ, lại là trưởng họ nữa, đúng là cách nghĩ hai người ko hợp nhau, em cũng hay góp ý cô ấy về nhân sinh quan, cũng nhiều chuyện ko thể hoà hợp được nên chia tay nhau, cô ấy chủ động chia tay, em cũng ko níu kéo vì việc gì đến ắt sẽ đến thôi. Tháng 8 năm ngoái em ko nhớ rõ là có biến động gì nhưng 2 năm nay công việc gặp rất nhiều khó khăn mặc dù vẫn ký kết được các hợp đồng lớn. Từ cuối năm ngoái đến năm nay dính hạn nặng (em sẽ nói cụ thể qua mail) nhưng may mà được giải cứu vào phút chót. Từ đầu năm đến giờ chủ yếu giải quyết sự vụ cũ, chưa mở ra cái gì mới, theo dự đoán của em phải hết tháng 07 âm lịch thì mọi việc sẽ sáng sủa hơn.
Em quê Nghệ An, học tập và làm việc tại HN, lập công ty riêng từ 2005 kinh doanh thiết bị viễn thông.
Mong được bác luận giải thêm.
Được cảm ơn bởi: lequangtct
Đầu trang

yen1977
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

lequangtct đã viết:Năm 19 tuổi, có điều may mắn, năm 26 tuổi gặp niềm vui lớn, giải được việc quan trọng, năm 30 tuổi , gặp may, được thăng chức, hoặc thêm tiền tài, thêm người , thêm lộc, năm 32 tuổi, bạn có nhiều điều đắc ý, làm việc có uy có tín, giáo huấn (nói) có nhiều người nghe, làm thì có nhiều người giúp, năm 37 tuổi lại gặp vận may...
Còn vận xấu, vận đen thì khỏi phải nói.
Một số mốc quan trọng của em như sau:
1995-2000: Học tại ĐH BKHN khoa ĐTVT
2000-2005: Công ty VTC
2005- nay: Công ty riêng
2010-2011: học xong Thạc sỹ QTKD (MBA)
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Xem quẻ Dịch”