SAPA - Tản mạn!

Trao đổi về các lĩnh vực khoa học và đời sống
xccmaila1ngaymoi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

SAPA - Tản mạn!

Gửi bài gửi bởi xccmaila1ngaymoi »

Em vốn yêu biển! :x
Em có thể đi biển bất cứ mùa nào, bất cứ khi nào có thể, với em biển lúc nào cũng đẹp.
Bình minh- biển yên bình, thuần khiết
Buổi chiểu- biển ồn ào, náo nhiệt
Tối xuống - biển khi ồn ào, khi tĩnh lặng, đầy bí ẩn.
Phải chăng, em yêu cái dữ dội và dịu êm, cái ồn ào và lặng lẽ của biển???
Em chưa từng đến Sapa. Em đã nghĩ rằng, cùng là không khí miền núi thì có khác gì Tam Đảo, Ba Vì. Chắc cũng chỉ mát mẻ, mở cửa sương bay tràn vào phòng, tối lang thang các món nướng. Với lại em hay bị đau đầu khi nhiệt độ thay đổi do sự chênh lệch độ cao. Em đã từng nghĩ thế...
Anh yêu núi rừng Tây Bắc:x
Năm nào cũng vài chuyến đi Sapa, Lũng Cú- Hà Giang, Mộc Châu, Mù Cang Chải...Anh nói anh yêu sự hùng vĩ của nó. Mỗi chuyến đi với những khám phá mới về những ngọn núi, con đèo, thung lũng...
Và, em quyết định sẽ đi Sapa xem có gì thú vị mà làm anh và mọi người say lòng như thế.
21h có mặt tại ga Hà Nội. Hai đứa- chưa chồng cười toét, đầy nhiệt huyết. Hai đứa- đã có chồng mặt suy tư:
- Lúc bước chân ra cửa tao thấy áy náy thế, chồng đưa ra tận nơi lại cứ hỏi han, dặn dò...
- Tao cũng thế, lúc đi mới thấy thương con thế...
Ôi! phụ nữ muôn đời vẫn là phụ nữ. Em mà có con chắc cũng lại trở thành con gà mái cục tác, cục tác với con suốt ngày.
Nói đến vụ này lại chết cười, hai bà đã có chồng trốn chồng con đi chơi. Một bà thì bảo : " Em đi tập huẩn". Một bà thì bảo chồng: " Vietcombank Lào Cai mời lên giao lưu".=))
Vừa lên tàu là 4 đứa làm náo động cả cái khoang tàu. Buôn chán rồi lăn ra ngủ lúc nào. Sáng sớm em được đánh thức bởi tiếng hát một bạn trai ngồi ghế sau, chênh vênh của Lê Cát Trọng Lý:
Còn chần chừ chi hỡi anh
Hôn em, ôm em cho nát chênh vênh
Uh, tình là điên khát say
Hôn em, ôm em sao nát chênh vênh...
Em lắng nghe, lắng nghe. Tiếng hát đầy cảm xúc, lần đầu tiên em cảm thấy nghe chênh vênh hay đến thế. Uh! Chênh vênh.
7h sáng có mặt tại Lào Cai bắt ô tô lên Sapa. Những ngọn núi, con suối, thung lũng, ruộng bậc thang suốt quãng đường làm cho em dường như quên hết cái mệt mỏi quãng đường đi gần 10h trên tàu. Lên Sapa ngay lập tức em bị mê hoặc. Hoa nở khắp mọi nơi, hao nào cũng màu sắc tươi tắn, bông đẹp lạ:-O
Khách sạn em ở với đầy cây leo xanh mướt, lan can cửa sổ nào cũng đầy hoa nở, đích thị kiến trúc Pháp.
- Em thích món Trà lúc đón khách của khách sạn. Rất ngon và thơm, vị lạ. Hình như là linh chi+ một chút quế+ giọt mật ong...ah! phải cộng cả sự nhẹ nhàng và thân thiện của nhân viên khách sạn nữa.
- Em yêu cái không khí trong lành, tinh khiết của Sapa.
- Em yêu những quán cafe với đầy các giỏ hoa treo ngoài lan can.
- Em yêu cái phố núi nhộn nhịp mà vẫn cảm nhận được sự yên bình.
- Em yêu các quán cóc với đầy đủ các món nướng mà món nào cũng ngon tuyệt.
- Thương lắm những em bé người dân tộc, chỉ 5-6 tuổi mà địu em trên vai đi bán hàng, mặt mũi lấm lem:( Em bé trên lưng cũng chỉ vài tháng hay hơn 1 tuổi, ngủ ngặt ngẽo hay khóc vang vì đói. Khi được hỏi:
Bố mẹ con đâu?
Bố ở nhà còn mẹ đi bán hàng
Thế tối con ngủ ở đâu?
Mẹ ngủ đâu thì ngủ đấy...
Vậy là đêm bé ngủ ở ngoài đường. Có thể mẹ bé ngay bên cạnh hay ở đâu đấy nhưng để con nhỏ địu em thế này, để khách du lịch thương thì thật là...Chạnh lòng khi so sánh với những đứa trẻ thành phố.
Sapa làm em thấy yêu rồi, quả là một lựa chọn không tồi chút nào. Sẽ trở lại vào mùa hoa đào, hoa mận nở, xuống phố trong sương mù dày đặc. Em muốn chinh phục Phanxifang nữa, thấy bảo leo phanxifang mùa hoa nở, như lạc vào rừng hoa ý, vẻ đẹp không cưỡng lại được:D
Em cũng phải kiếm bạn đồng hành của mình trong những chuyến đi lên rừng, xuống biển suốt cuộc đời chứ nhỉ. Vâng, bắt đầu hành trình tìm bạn đồng hành thôi, có ai nộp hồ sơ không nhỉ?;)
Được cảm ơn bởi: something_new, phoenix18, sunspacevn, khrystal1102
Đầu trang

xccmaila1ngaymoi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

TL: SAPA - Tản mạn!

Hoa nở khắp các lan can.
Tập tin đính kèm
Đầu trang

xccmaila1ngaymoi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Ruộng bậc thang trên đường xuống Tả Phìn - Tả Van. Mùa này lúa đang vào đòng, một tháng nữa lúa chín, nhìn sẽ đẹp lắm.
Tập tin đính kèm
Đầu trang

xccmaila1ngaymoi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Thị trấn Sapa nhìn từ Cầu Mây
Tập tin đính kèm
IMG_6720.JPG (47.72 KiB) Đã xem 1711 lần
Đầu trang

xccmaila1ngaymoi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Vườn hoa Hàm Rồng
Tập tin đính kèm
Được cảm ơn bởi: meek_cute
Đầu trang

xccmaila1ngaymoi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Thác Tình yêu
Tập tin đính kèm
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
hói phệ
Đang bị cấm
Đang bị cấm

Gửi bài gửi bởi hói phệ »

Hướng dẫn viên du lịch hả chị :D :D :D :D
Đầu trang

xccmaila1ngaymoi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Quán cafe với đầy giỏ hoa treo ngoài lan can. Cứ gọi là đẹp mê mẩn- ảnh chụp hơi vội, vì đang bị lôi đi xềnh xệch :D
Tập tin đính kèm
Đầu trang

yen1977
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi yen1977 »

Một tâm hồn đẹp.
Một trái tim đang khao khát tìm chồng :D
Được cảm ơn bởi: xccmaila1ngaymoi
Đầu trang

xccmaila1ngaymoi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Cảnh đẹp nên nhìn người cũng đỡ xấu hơn :))
Tập tin đính kèm
Được cảm ơn bởi: hababy22000, camnhunghvnh
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Cuộc sống muôn màu”