Canh Ngọ Thổ dày Thân vượng Dụng thần Mộc.Cần định hướng cho đại hạn lập thân.

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
Chagio
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Canh Ngọ Thổ dày Thân vượng Dụng thần Mộc.Cần định hướng cho đại hạn lập thân.

Gửi bài gửi bởi Chagio »

Hình ảnh

Đây là lá tứ trụ của mình. Thổ vượng, thân vượng.
Tứ trụ mình không có Mộc nên mình cần phải bổ sung Mộc mới tốt? Mình nên đi về phương Đông?
Nói sơ một chút về bản thân: cao 1m6, da ngăm, hiện đang ở Sg làm ngành Tài chính. Gia đình có 3 anh em, bố mất đã lâu.
Mình đang trong đại vận 26-35. Mình đang thực hiện 1 số thay đổi, mong có duyên được luận giải đại vận này, đặc biệt là 5 năm 2017 - 2021 [-O< (5 năm kế hoạch lần 1)
Đây là giai đoạn lập thân có ảnh hưởng lớn đến hậu vận nên mình cần những luận giải định hướng cho những bước đi sắp tới.
1- Tứ trụ thổ dày: làm thế nào tận dụng được tính chất "thổ dày" cho công việc, ứng xử?
2- Nhược điểm của thổ dày: lưu ý và cách hạn chế điểm yếu (Dụng thần là Mộc, cần bổ sung Mộc, nên đi về phía Đông? Nuôi mèo?)
3- Bao giờ "chống lầy" ạ? Hiện thời mình vẫn chưa nghĩ đến việc chồng con, vẫn còn tham công tiếc việc lắm ạ ;;) nhưng là con gái thì lấy chồng cũng nên. Ai xem cũng nói mình đào bông và tình duyên lận đận nên cũng đâm lo. Lịch sử: thích thầm 2 bạn, đã trải qua 1 mối tình không - đến - đâu với 1 bạn (nên gọi là FA đúng hơn nhỉ :D )

Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người >:D<
Đầu trang

yesterday2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Canh Ngọ Thổ dày Thân vượng Dụng thần Mộc.Cần định hướng cho đại hạn lập thân.

Gửi bài gửi bởi yesterday2016 »

Mình thấy chữ Giáp to đùng mà sao bảo không có mộc nhỉ ?
Đầu trang

Chagio
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Canh Ngọ Thổ dày Thân vượng Dụng thần Mộc.Cần định hướng cho đại hạn lập thân.

Gửi bài gửi bởi Chagio »

yesterday2016 đã viết: 10:39, 04/05/17 Mình thấy chữ Giáp to đùng mà sao bảo không có mộc nhỉ ?
Oaaaa mình mới tập xem tứ trụ cách đây 1 tuần, chủ yếu để xem vận hạn, thấy có bảo thổ dày thì cần mộc để bớt táo.@@ 8->
Mình vẫn gà mờ lắm, tứ trụ của mình cần lưu ý điều gì mong bạn giúp đỡ. TIA :D
Đầu trang

Chagio
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Chagio »

yesterday2016 đã viết: 10:39, 04/05/17 Mình thấy chữ Giáp to đùng mà sao bảo không có mộc nhỉ ?
Mình vừa xem lại. Tứ trụ mình không có Thủy, vậy là mình cần bổ sung Thủy đúng không?
Đầu trang

thientuongsuu12
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi thientuongsuu12 »

Tứ trụ này khô nóng, hỷ gặp thủy kim.
Đầu trang

Chagio
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Chagio »

thientuongsuu12 đã viết: 12:24, 04/05/17 Tứ trụ này khô nóng, hỷ gặp thủy kim.
Uhm cám ơn bạn :)
Không bàn về tứ trụ là thổ nhiều khô nóng, bình thường mình cũng uống khá ít nước nên cũng hay bị nóng trong người, thân nhiệt chắc cũng cao hơn người bình thường nên mình phải uống nước lạnh và ở nơi có máy lạnh hay quạt thường xuyên.
Ban đầu mình cứ đinh ninh dụng thần của mình là MỘC, té ra bây giờ không phải, là THỦY đúng không? Còn hỷ thần là KIM?
Đầu trang

thientuongsuu12
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Chagio đã viết: 12:35, 04/05/17
Không bàn về tứ trụ là thổ nhiều khô nóng, bình thường mình cũng uống khá ít nước nên cũng hay bị nóng trong người, thân nhiệt chắc cũng cao hơn người bình thường nên mình phải uống nước lạnh và ở nơi có máy lạnh hay quạt thường xuyên.
Ban đầu mình cứ đinh ninh dụng thần của mình là MỘC, té ra bây giờ không phải, là THỦY đúng không? Còn hỷ thần là KIM?
Tứ trụ này có hỏa khá vượng, thấu can nên dụng mộc không được vì mộc sẽ dưỡng hỏa. Tứ trụ thiếu thủy là bất lợi đấy, phải nhờ vào vận.
Đầu trang

Chagio
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Chagio »

thientuongsuu12 đã viết: 12:42, 04/05/17
Chagio đã viết: 12:35, 04/05/17
Tứ trụ này có hỏa khá vượng, thấu can nên dụng mộc không được vì mộc sẽ dưỡng hỏa. Tứ trụ thiếu thủy là bất lợi đấy, phải nhờ vào vận.
;;) oohh có bạn giúp đỡ tốt quá. Mình confirm: mình là mệnh khuyết thủy => dụng thần là Thủy, hỷ thần là Kim?
Tứ trụ thiếu thủy là bất lợi đấy, phải nhờ vào vận.=> chỗ này bạn giải thích thêm cho mình với, mình không rõ lắm. Nếu mình cố gắng cải mệnh: uống nhiều nước, đặt hồ cá trong nhà, đi về phía bắc, ăn hải sản vv thì có cải thiện được gì không?
thangngan đã viết: 19:21, 15/12/15 Môn Dự đoán theo Tứ trụ (Bát tự) việc tính toán để tìm ra ''Dụng thần'', là khâu vô cùng quan trọng để dự đoán về mọi vấn đề trong cuộc sống của một đời người. Tìm Dụng thần sai thì dự đoán và ứng dụng sẽ sai, thậm trí tai hại vô cùng. Nói như vậy để thấy Dụng thần thật quan trọng với cuộc sống của con người.
Dụng thần: Là Ngũ hành làm cân bằng cho Mệnh. Dụng thần làm cho ngũ hành trong mệnh luân chuyển có tình. Người phát huy được vai trò của Dụng thần sẽ có cuộc sống tốt đẹp hơn được sức khoẻ, an lành, được quý nhân giúp đỡ, kinh doanh phát đạt, được phú được quý, giữ được tiền tài, thăng quan tiến chức hạn chế rủi do hoạn nạn ...
Ứng dụng dụng thần vào các việc như:
1- Đặt tên: Khi mới sinh, có thể đặt tên theo Ngũ hành của Dụng thần.
2- Định hướng nghề nghiệp, chọn đối tác cộng tác.
3- Lựa chọn: Phương đặt phòng làm việc, phòng ngủ, trang trí đồ vật, màu sắc...
Nếu làm trái Dụng thần:
Như trong kinh doanh nhẹ thì làm ăn khó khăn do gặp tiểu nhân cản trở, tai nạn mất mát ngoài ý muốn, nặng thì phá sản. Hay về quan trường thì cản trở thăng tiến, hay gặp thị phi …
Tóm lại, nếu có cơ hội, hãy xem Dụng thần (Hỷ thần) của mình là gì để ứng dụng trong cuộc sống hàng ngày, nó luôn luôn hữu ích.
Đầu trang

thientuongsuu12
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Chagio đã viết: 13:10, 04/05/17
;;) oohh có bạn giúp đỡ tốt quá. Mình confirm: mình là mệnh khuyết thủy => dụng thần là Thủy, hỷ thần là Kim?
Tứ trụ thiếu thủy là bất lợi đấy, phải nhờ vào vận.=> chỗ này bạn giải thích thêm cho mình với, mình không rõ lắm. Nếu mình cố gắng cải mệnh: uống nhiều nước, đặt hồ cá trong nhà, đi về phía bắc, ăn hải sản vv thì có cải thiện được gì không?
Tất nhiên là có, dùng phong thủy và cách sinh hoạt mà bổ trợ thủy khí. Nói bất lợi ở đây là theo lá số thôi còn bạn cố gắng cải thiện là điều nên làm. Bạn biết vì sao chú vio từng nói bạn bị bất lợi về con cái không? Bởi vì trong trụ của bạn con cái là Kim, hỏa vượng khắc kim, thổ dầy vùi lấp kim, vận lại chạy gặp phương nam nên mới nói là bất lợi.
Đầu trang

Chagio
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Chagio »

thientuongsuu12 đã viết: 13:34, 04/05/17
Chagio đã viết: 13:10, 04/05/17
Tất nhiên là có, dùng phong thủy và cách sinh hoạt mà bổ trợ thủy khí. Nói bất lợi ở đây là theo lá số thôi còn bạn cố gắng cải thiện là điều nên làm. Bạn biết vì sao chú vio từng nói bạn bị bất lợi về con cái không? Bởi vì trong trụ của bạn con cái là Kim, hỏa vượng khắc kim, thổ dầy vùi lấp kim, vận lại chạy gặp phương nam nên mới nói là bất lợi.
:-O ooooh thật sự lúc chú vio nói vụ con cái mình chỉ nghĩ bên ls tử vi mình có địa kiếp H rồi kình dương abc 1 đống sao xấu quắc nên mình nghĩ là mình "sát" con (hic :( ) chứ thiệt tình mình ko biết con cái là Kim thổ dày vùi lấp Kim đâu. Cám ơn bạn đã giải thích giúp mình.

Cho mình hỏi là, trong tứ trụ chia ra: năm tượng trưng cho cha & họ hàng, tháng tượng mẹ & thân hữu, ngày tượng bản thân & chồng, giờ tượng con. Nhìn sơ qua tứ trụ bạn có thể giúp mình chỉ ra những điểm mình cần lưu ý không, nhất là trong đại hạn 27-36 này?

Sắp tới mình có dự định thay đổi 1 số việc, nên mình muốn hạn chế những rủi ro có thể xảy ra ;;)

À với lại cho mình hỏi thêm là, trụ ngày là tương cho bản thân và chồng, mình thấy có Kim thần, tra cứu thì ra "Kim thần là quý cách, chủ cương nghị, minh mẫn, quyết liệt, không chiụ khuất phục; gặp nó người đó không giàu thì cũng sang, thông minh hiếu học, có tài, nhưng tính gấp, mạnh mẽ, khăng khăng làm một mình.
Kim không có hỏa không thể thành vũ khí, nên kim cần phải có hỏa để luyện làm lộ phần sáng đẹp của Kim ra nên nếu có các Chi của 4T hợp thành Hoả cục, hoặc có các Can Chi Bính, Đinh, Tị, Ngọ thuộc hoả thì rất tốt. Do đó người này khi gặp hành hỏa (đại vận, lưu niên Bính Đinh) thì phát. Nếu trong tứ trụ có bán hợp/hội hỏa, nhưng không có hành hỏa thì hỏa cục ban đầu đó không có lực, phải gặp hỏa vận mới phát, cho nên có câu: "kim thần gặp hỏa, uy trấn biên cương"; "kim thần nhập hỏa, phú quý vang xa” (trường hợp mệnh Tưởng giới Thạch).
Kim thần gặp tài là tốt, gặp tài vận là phát. Gặp tài vận đã tốt, gặp hỏa nữa càng tốt hơn.
Kim thấy thuỷ thì trầm cho nên kim thần gặp thuỷ là gặp tai vạ: Vận đến kim thuỷ thì tai họa đến ngay; nếu đi lên phương bắc (hành thuỷ) là xấu, có thể tai nạn rất nặng.
Nếu trong tứ trụ kim nhiều (hoặc nạp âm kim nhiều), thuỷ vượng là phá cách, chủ về họa nhiều mà thành công ít, không có tình nghĩa với lục thân, anh em chia lìa, người vất vả khổ sở." Mình đọc thấy Kim gặp Hỏa là tốt, theo như nãy giờ bàn luận ở trên mình là Mệnh khuyết thủy, cần phải dụng thủy. Nếu vậy mình phải dụng thủy thế nào để không ảnh hưởng đến kim thần của mình? Với lại Kim thần ở đây là mình hay bạn chồng? Mình đọc miêu tả "chủ cương nghị, minh mẫn, quyết liệt, không chiụ khuất phục; gặp nó người đó không giàu thì cũng sang, thông minh hiếu học, có tài, nhưng tính gấp, mạnh mẽ, khăng khăng làm một mình" mấy cái giàu sang thông minh gì đó bỏ qua, còn vụ quyết liệt không chịu khuất phục (=cứng đầu) nóng tánh thì mình thấy giống mình B-) Bạn cho mình vài lời luận giải với
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”