Dạ cho em hỏi thăm về thân cư la võng ạ

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Trả lời bài viết
doimatmauxanh
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Dạ cho em hỏi thăm về thân cư la võng ạ

Gửi bài gửi bởi doimatmauxanh »

Em kính chào các anh chị, các bác trong diễn đàn,

Em mới nghiên cứu tử vi vài tuần đổ lại đây thôi. Em có một thắc mắc nhỏ về lá số có thân cư la võng. Do em mới nghiên cứu tử vi được vài tuần đổ lại nên trình độ rất non nớt. Em search đọc tài liệu từ các nguồn thì thấy có sự mâu thuẫn em ko rõ nên viết lên diễn đàn hy vọng các anh chị, các bác nào đó có thể làm sáng tỏ giúp em ạ.

Theo như em đọc được từ đa số các nguồn, đều bảo hễ cung thân, mệnh mà rơi vào 2 cung Thìn, Tuất thì được coi là thiên la địa võng, rất cần có Kình Dương để cắt lưới trời. Nếu ko thì cuộc đời sẽ luôn khó khăn vất vả vì bị bủa vây bởi lưới trời lưới đất giăng kín. Nhưng trên một số nguồn khác em có tìm đọc, thì lại nói là thiên la địa võng chỉ đúng khi có thêm đà la xuất hiện ở 1 trong 2 cung thìn tuất. Nếu cung mệnh ở thìn tuất mà ko có đà la thì đó ko thể gọi là thiên la địa võng được. Nghĩa là nếu cung mệnh ở thìn tuất mà ko có đà la ở 2 cung này, thì cuộc đời cũng ko đến nỗi bị gọi là trói buộc ko thể vùng vẫy được. Vậy các anh chị, các bác có thể cho em biết đc là nguồn nào đúng ạ?

Với câu hỏi thứ 2 em muốn hỏi, đó là lá số của em, thân mệnh đồng cung tại thìn có tử tướng đóng cung. Tuy nhiên em có con Thiên Không + Thanh Long. Ngoài ra em còn có con sao Lưu Hà ở cung quan lộc. Như vậy với bộ cách này thì có quá tệ ko ạ? Em có nghe nói Thanh Long có thể hoá giải được Thiên Không nếu Thanh Long tại thìn (long cư long vị). Như vậy thanh long + thiên ko là rồng giữa trời xanh. Nhưng mặc khác lại có tài liệu bảo thân mệnh đồng cung tại tứ mộ mà có thêm thiên không là lá số vứt đi.

Bởi vì em trình độ kiến thức tử vi còn non nớt, do mới nghiên cứu tử vi có vài tuần, nên khi đọc các thông tin bị trái ngược lẫn nhau thì em bị bối rối. Rất mong các vị tiền bối chỉ dạy thêm ạ. Em xin chân thành cảm ơn
Đầu trang

xulaplen
Tam đẳng
Tam đẳng

Re: Dạ cho em hỏi thăm về thân cư la võng ạ

Gửi bài gửi bởi xulaplen »

Nếu ý 1 của bạn là những người mệnh thân thìn tuất đều như vậy thì mấy người mệnh Vũ Khúc,Tham lang cũng bị như bạn nói à???Trong khi mấy người có mệnh Vũ Khúc Tham lang thìn tuất là thượng cách,rất dễ giàu có lớn.
Đầu trang

doimatmauxanh
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: Dạ cho em hỏi thăm về thân cư la võng ạ

Gửi bài gửi bởi doimatmauxanh »

xulaplen đã viết: 12:03, 05/06/17 Nếu ý 1 của bạn là những người mệnh thân thìn tuất đều như vậy thì mấy người mệnh Vũ Khúc,Tham lang cũng bị như bạn nói à???Trong khi mấy người có mệnh Vũ Khúc Tham lang thìn tuất là thượng cách,rất dễ giàu có lớn.
Vì trước giờ mọi người toàn nói đất thìn tuất là đất của thiên la - địa võng. Giống như có lưới trời - lưới đất giăng kín 2 đầu, dù có vua đi vào vùng đất này cũng bị trói chặt ko vùng vẫy được, trở nên vô dụng. Ngoại trừ khi có Kình Dương có tác dụng cắt lưới trời thì mới thoát khỏi. Còn ko thì ko thể làm chuyện lớn nổi.

Tuy nhiên mình search nguồn tài liệu khác, thì thấy bảo chỉ khi nào mệnh-thân tại thìn tuất mà có thêm con đà la thì lúc đó mới được coi là đất của thiên la - địa võng. Khó làm nên nghiệp lớn. Còn nếu ko có đà la thì cũng ko đáng sợ.

Đó là những gì mình đọc được ở các tài liệu, vì nó bị mâu thuẫn nhau nên mình mới post lên diễn đàn để mong các bác đi trước bàn luận để đc mở mang đầu óc
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”