Thế nào là thương quan thương tận?

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
Nghiemo
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Re: Thế nào là thương quan thương tận?

Gửi bài gửi bởi Nghiemo »

thương quan đã viết: 16:00, 07/07/17 Em có nháp 1 bản về tứ trụ và cung vị lục thân, hôm nào cảm thấy hoàn thiện thì em tung ra cho các bác đọc chơi =))
Em thấy có 3 càn tạo sau, đố các bác sự nghiệp người nào cao hơn người nào nhé. Lưu ý là em lấy trên mạng, có nick trên diễn đàn này đã tham gia bình luận topic đó rồi, nên ngươi đó biết thì im ỉm đi cho nó vui nhé. Với lại cứ để mọi người luận, biết đâu lại hay hơn cả cái topic kia thì sao.
3 càn như sau:
Số 1: Bính tý/ Kỷ Hợi/ Tân Mùi/ Kỷ Hợi
Số 2: Bính dần/ Kỷ Hợi/ Tân dậu/ Kỷ Hợi
Số 3: Bính tý/ Kỷ Hợi/ Tân Dậu/ Kỷ Hợi
Mời các bác
nhắm mắt chọn đại số 2 ^^
hóng ngày bạn úp luận lục thân để học hỏi
Đầu trang

yesterday2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi yesterday2016 »

thương quan đã viết: 16:00, 07/07/17 Em có nháp 1 bản về tứ trụ và cung vị lục thân, hôm nào cảm thấy hoàn thiện thì em tung ra cho các bác đọc chơi =))
Em thấy có 3 càn tạo sau, đố các bác sự nghiệp người nào cao hơn người nào nhé. Lưu ý là em lấy trên mạng, có nick trên diễn đàn này đã tham gia bình luận topic đó rồi, nên ngươi đó biết thì im ỉm đi cho nó vui nhé. Với lại cứ để mọi người luận, biết đâu lại hay hơn cả cái topic kia thì sao.
3 càn như sau:
Số 1: Bính tý/ Kỷ Hợi/ Tân Mùi/ Kỷ Hợi
Số 2: Bính dần/ Kỷ Hợi/ Tân dậu/ Kỷ Hợi
Số 3: Bính tý/ Kỷ Hợi/ Tân Dậu/ Kỷ Hợi
Mời các bác
Thương quan cách hỷ có ấn chế, tài hóa. Các vận đi giống nhau nên chỉ còn căn cứ vào nguyên cục.
Em thấy lá 1 và 3 Tài bị bán hợp Hợi Tý hóa thành Thương hết rồi, nên có lẽ lá 2 sẽ thành công hơn vì Tài còn lực.
:D
Đầu trang

thương quan
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi thương quan »

thientuongsuu12 đã viết: 13:39, 07/07/17 Bàn thêm về các cách cục khác đi bạn. Mình thích cách bạn truyền tải thông tin.
Cảm ơn bác nghiem, bác yes đã tham gia. Mời thêm bác thientuong tham gia cho vui ^^
Đầu trang

thientuongsuu12
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi thientuongsuu12 »

thương quan đã viết: 17:43, 07/07/17
Cảm ơn bác nghiem, bác yes đã tham gia. Mời thêm bác thientuong tham gia cho vui ^^
Mình cũng nghĩ lá số 2.
Đầu trang

Nghiemo
Nhị đẳng
Nhị đẳng

ai cũng chọn số 2 vậy khả năng mình đoán trúng là rất cao^^đoán đại mà vẫn trúng
Đầu trang

yesterday2016
Lục đẳng
Lục đẳng

thientuongsuu12 đã viết: 21:54, 07/07/17
Mình cũng nghĩ lá số 2.
Nghiemo đã viết: 22:26, 07/07/17 ai cũng chọn số 2 vậy khả năng mình đoán trúng là rất cao^^đoán đại mà vẫn trúng
Quan trọng là lí luận để ra đáp số thôi các bác.
Còn đáp số nào thì không quá quan trọng, vì đoán bừa cũng được.
Đầu trang

Nghiemo
Nhị đẳng
Nhị đẳng

yesterday2016 đã viết: 22:33, 07/07/17
Mình cũng nghĩ lá số 2.
Nghiemo đã viết: 22:26, 07/07/17 ai cũng chọn số 2 vậy khả năng mình đoán trúng là rất cao^^đoán đại mà vẫn trúng
mình nhìn 3 lá số, đều là tân bính hợp, là hợp quan chỉ có chi dần là thông căn quan tinh, không chừng lá số 2 làm quan chức cũng nên ^^
Đầu trang

yesterday2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Nghiemo đã viết: 22:46, 07/07/17
yesterday2016 đã viết: 22:33, 07/07/17

Mình cũng nghĩ lá số 2.
mình nhìn 3 lá số, đều là tân bính hợp, là hợp quan chỉ có chi dần là thông căn quan tinh, không chừng lá số 2 làm quan chức cũng nên ^^
Bính tân cách trụ xa quá bác ạ.
Đầu trang

thương quan
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi thương quan »

Ở topic đó, họ sắp xếp như vậy này các bác
Càn 1 :tể tướng
Càn 2 : quản lý cấp cao của 1 tập đoàn
Càn 3 : lang bạt giang hồ.
Em luận càn 3 trước:
Bính tý - kỷ hợi - tân dậu - kỷ hợi
Cả 3 mệnh đều là kim thuỷ thương quan nên đều là người tài năng. Tuy nhiên, mệnh này bính hoả hư phù, kim thuỷ thương quan hỷ kiến quan, là cái lý điều hậu, thuỷ nhiều kim chìm mộc trôi, hỷ táo thổ chặn thuỷ. Thế nên càn này thấp nhất.
Càn số 1:
Bính tý- kỷ hợi - tân mùi - kỷ hợi
Mệnh này bính có căn dư khí tại mùi, chi mùi thấu kỷ thổ, không sợ thuỷ nhiều, thổ trọng chặn thuỷ, làm ấm mệnh cục. Mệnh tốt.
Càn số 2:
Bính dần - kỷ hợi - tân dậu - kỷ hợi
Mệnh này có cái hơn cả 2 mệnh kia là bính hoả toạ trường sinh, và đặc biệt ở chỗ mệnh này tạo thành thế liên thông rất đẹp. Kim - thuỷ - mộc - hoả- thổ - kim
Mệnh dạng này cực kỳ hiếm.
Nhiều người so sánh mệnh 2 hơn mệnh 3 nhưng kém mệnh 1. Ở đây em phải đồng ý với các bác là mệnh 2 mới là mệnh cao cấp nhất.
Giờ, cứ dựa vào so sánh cái kiểu khác triều đại thì chẳng biết ông vua hơn ông nông dân ở chỗ nào.
Mệnh 1 là mệnh tể tướng, cái chức vị này là ở thời xưa, thời phong kiến quan liêu.
Mệnh 2 là quản lý cấp cao tập đoàn lớn, là thời đại ngày nay. Quản lý cấp cao thì khác gì tể tướng? Không thể so sánh cái kiểu lá số thành cát tư hãn mấy trăm năm với lá số của đại gia bill gates được.
Mệnh số 2 có một điểm thua mệnh 1, đó là kỷ thổ hơi yếu, căn trong dần nhưng chỉ là dư khí, mộc lại khắc thổ, nhưng bù lại, nhật chủ tân kim toạ dậu là tự vượng, tức là có căn trọng, mệnh số 1 hoàn toàn dựa vào ấn, mệnh 2 có căn. 3 can không bằng 1 chi lộc nhận là vậy.
Các bác giỏi ghê, đoán đại mà cũng trúng =))
Ngày trước hồi em mới học tứ trụ, đọc mấy số doanh nhân giàu có thấy thích lắm, đọc ví dụ nào cũng lấy bát tự mình ra xem có "giống" không =)) sau thì thấy
Mỗi bát tự mỗi triều đại, lá số mình giống tôn dật tiên, quang trung nguyễn huệ đi nữa cái thời đại này mà ho he lập đảng phái, kêu gọi nông dân khởi nghĩa thì chắc bị tóm tiêm thuốc độc hoặc xử bắn ngay từ manh nha luôn rồi =))
Mệnh lý nó cũng phải tuỳ thời thế thôi, mấy ông nội đọc sách cứ cậy lá số mình giống vua giống tướng sướng quá coi chừng nạn binh đao.
Theo em, đọc sách sướng nhất là lá số có dấu hiệu của phú cách, tướng thì không nhất thiết đời nào 1 mệnh đấy cũng là tướng, ghế thì ít đít thì nhiều, cơ mà phú cách thì xuyên thời đại lúc nào cũng có. Nhiều là đằng khác
Đầu trang

thientuongsuu12
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi thientuongsuu12 »

thương quan đã viết: 08:19, 08/07/17
Mệnh lý nó cũng phải tuỳ thời thế thôi, mấy ông nội đọc sách cứ cậy lá số mình giống vua giống tướng sướng quá coi chừng nạn binh đao.
Theo em, đọc sách sướng nhất là lá số có dấu hiệu của phú cách, tướng thì không nhất thiết đời nào 1 mệnh đấy cũng là tướng, ghế thì ít đít thì nhiều, cơ mà phú cách thì xuyên thời đại lúc nào cũng có. Nhiều là đằng khác
Mình ít có lá số thực tế để nghiệm lý, bạn có các lá số thực tế dạng phú cách cho mình xin với.
Các ls bạn nghiệm lý về phú cách thấy có giống trong các sách hay trong các câu phú không?
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”