Thế nào là thương quan thương tận?

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
thương quan
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Thế nào là thương quan thương tận?

Gửi bài gửi bởi thương quan »

Copy
Phép phản chứng số anh em
+ Quy luật 1: Thân trung hòa hoặc là trung hòa thiên nhược, lấy Tỉ Kiếp làm anh em chị em (nạp âm cũng bao gồm con số ở bên trong, giống ở dưới);
+ Quy luật 2: Thân thái nhược, Ấn, Tỉ, Kiếp đều là anh em chị em, kiêm nhìn hợp;
+ Quy luật 4: Thân cực vượng hoặc là thân cực nhược thì lấy Tỉ Kiếp làm anh em.
+ Quy luật 3: Thân vượng (Không phải cực vượng) lấy Quan Sát ( bao gồm cả nạp âm ) là anh em chị em;
Em đang nghiệm lý cái này, dùng phép này mà chính xác thì tìm giờ sinh cực dễ, dĩ nhiên vài mệnh đặc thù thì phải có thủ pháp và xem vận hạn xác thực.
Đầu trang

Ốc Tiêu
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Ốc Tiêu »

+ quy luật 4 cần xem lại không lẽ cách cục độc vượng là nhiều anh em sao?
+ thân vượng thì có thể tiết khí nên đưa thực thương trong trường hợp quan sát không có
+ nhưng cách này không đúng 100% với thời nay vì bị hạn chế sinh con
Đầu trang

thương quan
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi thương quan »

Trong sách thì bành lão sư nói cách cục cực vượng hoặc cực nhược (còn gọi là thuần tuý) rất hiếm gặp, chỉ 1 can hoặc 1 chi phá cách thôi thì sẽ trở thành thái vượng hoặc thái nhược ngay. Tuân thủ tuyệt đối các điều kiện tòng, không như ta xét bây giờ xem lực của can chi, ấn mà không có lực thì không tính, kiểu vậy.
Còn quan điểm thời nay hay thời xưa thì tớ mới đang nghiệm lý, tuy nhiên đây là cách xem có bao nhiêu thai, tính cả xảy bỏ. Còn luật hạn chế là số con sinh ra, chứ đâu hạn chế bao nhiêu lần mang thai mà không may xảy bỏ.
Trung quốc đã áp dụng chính sách một con từ năm 1979 rồi, và mới đây mới áp dụng chính sách 2 con.
Đầu trang

Ốc Tiêu
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Ốc Tiêu »

hoi-tu-tru/xem-giup-ong-la-so-thang-nhu ... 97768.html

khôn tạo:
canh ngọ nạp âm thổ
quý mùi nạp âm mộc
bính tuất nạp âm thổ (nhật can)
mậu tuất nạp âm mộc

3 chị em, chị cả 2 em trai, 2 thai hư
cộng là 5 anh em

thống kê ngũ hành tính luôn nạp âm
hành hoả tỉ kiếp : 4
hành mộc ấn : 1 + 2 nạp âm
hành thuỷ quan sát: 1
hành thổ thực thương: 5 + 2 nạp âm
hành kim tài : 3

kết luận: thân thái nhược, quy tắc 2 lấy tỉ kiếp và ấn là anh em

mình luận vậy đúng không bạn thương quan?

hay thân thái vượng , quy tắc 3 lấy thực thương làm anh em bỏ đi nạp âm, như mình đã nói ở trên?
Đầu trang

Nhukhoi
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Nhukhoi »

Luận thì tuỳ cách luận nhưng kết quả chắc chắn không sai! Nó gọi là đường thì nhiều nhưng điểm đến thì chỉ có 1! Thế hà tất phải xét kỹ đi như nào chỉ cần xét đúng hay sai thôi! Kiểu giải toán cũng thế bạn muốn giải kiểu nào thì giải ra kết quả đúng là được! Thầy tôi dạy tôi cách này, thầy bạn dạy bạn cách khác, bạn tự nghĩ ra 1 cách khác mà đáp án đều đúng thì 10d! Sao lại bắt phải ai phải giống ai, Thái cực sinh lưỡng nghi, lưỡng nghi sinh tứ tượng, tứ tượng sinh bát quái... Không phải chỉ có 64 quẻ mà có thể đoán định được cả càn khôn! Quan trọng bạn có thể nắm và sáng tạo ra sao! Tử vi cũng đoán đuọc mệnh, bát tự cũng đoán được mệnh thế cái nào hơn cái nào! Chỉ người học chưa thông thì dùng sai, chứ sao tử vi cao hay bát tự cao hơn! Nếu để 2 tổ sư của 2 môn này thi thố thì cũng chỉ hoà thôi nếu xét trên học thuật nhé! Còn bảo thi thố đặc dị công năng hay thiên tượng không biết được! Vì bà Vanga có học dịch đâu nhưng đoán việc đâu sai! Không cần chấp niệm quá lại làm ảnh hưởng quá trình nghiên cứu tìm hiểu của bản thân!
Thương quan hay quan chỉ là tên gọi để phân biệt thập thần cho người học thuật ghi nhớ! Chứ theo triết lý nhân sinh thương quan là thứ mình tạo ra là sáng tạo, là lao động, thương tận là hết sáng tạo, hết lao động sẽ tốt thì chắc mùa dịch này là tận thiệt rồi mà ko thấy sinh tài chỉ thấy chết đói, còn nói quan tận thì là không công danh,không công việc, không địa vị lấy gì sống! Chúng ta vận lao động vẫn sáng tạo, và vẫn gặt hái được thành quả trong nhiều lãnh vực và có danh tiếng vậy không phải Thương quan vẫn tạo ra Quan sao! Quan trọng chí tưởng tượng của bạn ra sao mà thội! 64 quẻ ấn định càn khôn cơ mà!
Nhưng mình thích cách bạn luận vì bát tự của mình sắp hành tới vận Bội ấn rồi! Mà kỵ thần là Ấn, tỷ có thương quan sinh tài! Bình thường sẽ luận là vận khó khăn nhất cuộc đời! Nhưng nếu theo bạn thì Bội ấn gặp thương quan lại có tài, thì ấn tài phối hợp khắc tiêt thương quan lại là đai cát! Thì Vận này mình lại may mắn nhất cuọc đời rồi! Giờ mình có thể đoán lờ mờ được mấu chốt của vấn đề! Để mình qua vận này rồi sẽ cho bạn biết! Mấu chốt này người học thường bỏ qua lắm!
Được cảm ơn bởi: Sư tử đeo nơ
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
supachai749
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi supachai749 »

Lá của tôi như vậy không biết luận ra sao,
Thương quan sáng tạo mà tui thấy tui thụ động quá trời, nhắc thì làm không không nhắc thì thôi trong công việc, còn khi ở 1 mình lại tháy máy, hay mò mẩm.
Vừa thương quan khắc quan vừa bội ấn vừa sinh cho tài, cách cục hỗn tạp thiệt.
Càn tạo:
Giáp tuất. Nhâm thân. Tân tỵ. Bính thân
Đang đại vận ất hợi.
Tình hình cũng đang đóng băng bế tắc, thị phi bôi xấu.
Được cảm ơn bởi: Nhukhoi
Đầu trang

Nhukhoi
Nhất đẳng
Nhất đẳng

supachai749 đã viết: 13:52, 22/09/21 Lá của tôi như vậy không biết luận ra sao,
Thương quan sáng tạo mà tui thấy tui thụ động quá trời, nhắc thì làm không không nhắc thì thôi trong công việc, còn khi ở 1 mình lại tháy máy, hay mò mẩm.
Càn tạo:
Đang đại vận ất hợi.
ông ngày Nhâm Thân hay ngày Tân tỵ
Được cảm ơn bởi: supachai749
Đầu trang

supachai749
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Nhukhoi đã viết: 19:06, 22/09/21
Càn tạo:
Đang đại vận ất hợi.
Ngày tân tỵ sinh tháng nhâm thân á. Nhìn rối rắm quá.
Đầu trang

Nhukhoi
Nhất đẳng
Nhất đẳng

supachai749 đã viết: 19:07, 22/09/21
Càn tạo:
Đang đại vận ất hợi.
Ngày tân tỵ á. Nhìn rối rắm.
Ngày tân sinh tháng thân cũng là đắc thời, lại có 2 Thân 1 Ấn Tuất, thân không yếu! Nhưng có Nhâm thuỷ thấu can, Tỵ Thân hoá thuỷ, Bính Tân hoá thuỷ! Ngũ hành Thuỷ nắm quyền, Kim sinh thuỷ, thuỷ nhiều kim chìm dùng Kim giải cứu sẽ gặp cát lợi! Nên ông gặp vận tỷ kiếp sẽ gặp may mắn, và phải dùng Dần phá cục Tỵ Thân hợp thuỷ! Nói chung hợp tác với anh em bạn bè để phát triển làm ăn! dụng thần là Mộc, dần cũng là dụng thê tài! Nói chung bát tự ông do can chi ngày hợp hoá nên dư thừa Thuỷ, phá cục hợp hoá đi là ổn thoả!
Được cảm ơn bởi: supachai749
Đầu trang

supachai749
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Nhukhoi đã viết: 19:39, 22/09/21
supachai749 đã viết: 19:07, 22/09/21
Ngày tân tỵ á. Nhìn rối rắm.
Ngày tân sinh tháng thân cũng là đắc thời, lại có 2 Thân 1 Ấn Tuất, thân không yếu! Nhưng có Nhâm thuỷ thấu can, Tỵ Thân hoá thuỷ, Bính Tân hoá thuỷ! Ngũ hành Thuỷ nắm quyền, Kim sinh thuỷ, thuỷ nhiều kim chìm dùng Kim giải cứu sẽ gặp cát lợi! Nên ông gặp vận tỷ kiếp sẽ gặp may mắn, và phải dùng Dần phá cục Tỵ Thân hợp thuỷ! Nói chung hợp tác với anh em bạn bè để phát triển làm ăn! dụng thần là Mộc, dần cũng là dụng thê tài! Nói chung bát tự ông do can chi ngày hợp hoá nên dư thừa Thuỷ, phá cục hợp hoá đi là ổn thoả!
Thủy nhiều dùng kim chứ không phải dùng ấn với tài để hóa giải à bạn.
Dụng kim lỡ kim theo thủy sinh thủy nữa càng làm tình hình nghiêm trọng hơn hk bạn.
Bình thường đã khổ rồi lại gặp mấy năm thủy nữa không ngóc đầu lên nổi lun.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”