Thắc mắc về Phật Pháp

Khu vực xả xì-choét, buôn chuyện, tin vỉa hè
Trả lời bài viết
Lục Tuyết Kỳ
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Thắc mắc về Phật Pháp

Gửi bài gửi bởi Lục Tuyết Kỳ »

:) Chào mọi người,
Mình thực sự rất thích một vài tư tưởng bên Phật, Tuy nhiên trong quá trình tìm hiểu phật pháp có vài quan điểm bên Phật mình k dc hiểu lắm, mình post lên đây, tiền bối nào am hiểu giải đáp dùm minh nha..
1. Tại sao cúng dường cúng hoa cho Phật thì được xinh đẹp? Theo mình nghĩ bản chất các vị phật là phải từ bi hỉ xả rồi, vậy việc được cúng hay không được cúng liệu có còn quan trọng? Và chẳng lẽ Đường đường là phật lại thiên vị cho người cúng mình sao? quan điểm này có đúng là xuất phát từ Phật giáo k? hay chỉ là cách người ta truyền dao với cường điệu them mắm muối?
2. Mình hay nghe câu: Làm phật nổi giận, hic.. mình thấy khó hiểu quá, phật là luôn từ bi hỉ xả mà, sao có thể nổi giận dc, đáng lẽ phật là người rất điềm đạm và không bao giờ nổi giận chứ? Hay phật k hề nổi giận mà người đời lại tự nhiên gán cho Phật như vậy? :P
3. Mình thấy các lời răn dạy của phật đúng, nhưng rập khuôn quá, Phật dạy tội bất hiếu là tội lớn, con cái phải thế này thế no với ba me, cái này là đúng rồi nhưng còn tội ba mẹ k làm tròn bổn phận, thậm chí có trường hợp ba mẹ đe dọa tới tính mạng hay sự phát triển bình thường của con cái sao k dc kể tới? :-S
4. Theo phật giáo được làm kiếp người là rất khó, rất may mắn, nhưng mình thấy loài nào cũng có cái sướng cái khổ riêng, có đầy đủ các loài mới tạo nên sự đa dạng sinh học, va sự có mặt của mỗi loai đều ít nhiều có y nghia, vậy sao Phật lại so sánh 1 chiều như vậy?
5. Có tổng cộng bao nhiêu vị Phật, Phật thường ở đâu? Phật có phép thần thông gì không? Tại sao niệm phật luôn là a đi Đà phật mà khong là thích ca phật hay dược sư phật? Và niệm phật có thực sự giúp ích?
6. Tại sao tự tử lại có tội, con người sinh ra, không ai thương yêu mình bằng bản thân mình, một người tự tử là khi người ta đã quá sức chịu đựng, vì thương yêu bản thân nên muốn giải thoát, vậy sao gọi là có tội, chẳng lẽ con người sinh ra, k dc quyết định cuộc sống của mình sao?
Cho dù cs làm trau làm ngưa khổ cực muốn chết mà vẫn phải cắn răng sống?
7 Phật có khả năng phù hộ cho một vài người khi người ta thành tâm cầu khẩn hay không?
8 Có vài thầy tu lại đi choi gái vv, tại sao Phật không phanh phui xui khiến cho những người này bị lộ mặt mà vẫn để những người này ngang nhiên làm xấu cửa Phật?
Đầu trang

Labannt
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Thắc mắc về Phật Pháp

Gửi bài gửi bởi Labannt »

Đi hỏi câu "Phật ở đâu?" là thấy con đường còn xa vời vợi. Khi nào bạn nhận ra Phật ở trong tâm mình thì bạn sẽ có câu trả lời hết cho những câu hỏi trên. Còn giờ, dù có ai trả lời bạn cũng chẳng thấy hài lòng vì câu trả lời đó đâu.
Bạn này giống bạn gì hay nhảy rap trên diễn đàn, dự là sẽ trở thành nhân vật thứ 2 sau khi người kia tuyên bố "giải nghệ" :D
Đầu trang

gianguyenthaonguyen
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi gianguyenthaonguyen »

Bạn chưa tìm hiểu kỹ nên mới có những câu hỏi đấy. M sẽ đứng trên quan điểm 1 người Phật tử để trả lời những câu hỏi của bạn

1. Tại sao cúng dường cúng hoa cho Phật thì được xinh đẹp?
Ví dụ trong cuộc sống bạn giúp đỡ hay kính trọng nhiều người tốt, có đạo đức đó là nhân. Quả là bạn cũng sẽ từ từ tốt lên và gặp nhiều may mắn.
Cũng vậy Phật phước đức vô lượng ko thể miễn bàn thế nên khi cúng hoa thường xuyên tự nhiên ko đẹp kiếp này thì kiếp sau. Tuy nhiên phân ra 2 trường hợp: cúng dường hoa mà chỉ muốn mình đẹp thì sau này đẹp thật nhưng chưa chắc tâm đã đẹp đạo đức tốt.
Còn cúng dường mà mong chùa đẹp Phật đẹp thì luôn luôn đẹp nết lại đẹp người.

2. Mình hay nghe câu: Làm phật nổi giận
Khi nào Phật nói ra rằng với bạn ngài nổi giận bạn hãy tin nhé

3. Mình thấy các lời răn dạy của phật đúng, nhưng rập khuôn quá, Phật dạy tội bất hiếu là tội lớn, con cái phải thế này thế no với ba me, cái này là đúng rồi nhưng còn tội ba mẹ k làm tròn bổn phận, thậm chí có trường hợp ba mẹ đe dọa tới tính mạng hay sự phát triển bình thường của con cái sao k dc kể tới? :-S
Ví dụ 1 người đối xử ko tốt với bạn. Bạn ghét bỏ trả thù người ta. Vậy cái nghiệp ác bao giờ mới dứt.
Cũng vậy có người được ba mẹ chăm lo. Có người bị ba mẹ làm ảnh hưởng đến cuộc sống. Âu đó cũng là trả nghiệp. Gieo nhân gặt quả.
Nếu 1 người dù ba mẹ có xấu tốt ra sao nhưng luôn trau dồi đạo đức, hiếu thuận cha mẹ thì tự nhiên dần dần cảm hóa được thì phước đức ko gì miễn bàn.

4. Theo phật giáo được làm kiếp người là rất khó, rất may mắn, nhưng mình thấy loài nào cũng có cái sướng cái khổ riêng, có đầy đủ các loài mới tạo nên sự đa dạng sinh học, va sự có mặt của mỗi loai đều ít nhiều có y nghia, vậy sao Phật lại so sánh 1 chiều như vậy?

Con chó gà mèo,...... đi tu hành giúp mọi người nhận ra cái khổ và giúp đỡ mọi người được không bạn?
Con người ai sinh ra cũng có cái khổ riêng tuy nhiên lại là sinh vật phát triển cao nhất của thế giới nên nếu biết tu hành chân chính con người có thể làm Thánh. (Gian nan tu hành lắm)
Con đa dạng phong phú ở đây theo bạn là đẹp nhưng thật sự sai lầm. Mỗi loài vật đều chịu nhân quả mà hình thành nên hình dạng của chúng.
Phật luôn mong chúng sinh thành người để có thể tu hành giải thoát khổ đau rồi giúp đỡ mọi người cũng thoát khổ giống mình.

5. Có tổng cộng bao nhiêu vị Phật, Phật thường ở đâu? Phật có phép thần thông gì không? Tại sao niệm phật luôn là a đi Đà phật mà khong là thích ca phật hay dược sư phật? Và niệm phật có thực sự giúp ích?

Phật nào cũng là Phật. Bạn thành tâm tôn kính hướng đến ngài thì tự nhiên trên cõi Phật cảm ứng và giúp đỡ bạn. Các ngài không nghe bằng cái tên mà cảm nhận bằng tâm. Vì trên thế giới có hàng trăm ngôn ngữ khác nhau.

6. Tại sao tự tử lại có tội
Có những người nghĩ rằng cuộc sống này vô nghĩa mà muốn tự tử thì chắc chắn người đó không hề biết Phật pháp và luật nhân quả.
Khi đã hiểu thì họ sẽ chấp nhận chịu cái quả mình gây ra và làm phước để trả tội.
Chính vì vậy tự tử là trốn nghiệp trốn tội. Kiếp sau còn nặng hơn nữa.

7 Phật có khả năng phù hộ cho một vài người khi người ta thành tâm cầu khẩn hay không?
Cầu khẩn điều gì? Nếu chỉ ích kỷ câu cầu riêng cho bản thân gia đình mình thì nếu có được nguyện ước thì cũng chỉ là do người đó có phước. Khi hết phước cầu Phật ko được nữa lại bảo Phật không linh nữa.
Còn nếu cầu nguyện mà cầu cho tất cả mọi người dù là người mình ko thích cho lắm đồng thời làm phước thì tự nhiên cầu gì được nấy.

8 Có vài thầy tu lại đi choi gái vv, tại sao Phật không phanh phui xui khiến cho những người này bị lộ mặt mà vẫn để những người này ngang nhiên làm xấu cửa Phật?
Phật đã nói trước hàng nghàn năm đây là thời kỳ mạt Pháp. Nếu bạn muốn đạo Phật tốt đẹp hơn xin hay thành tâm đi tu để phần nào thay đổi được điều đó
Đầu trang

panda83
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi panda83 »

Theo anh thì phật rất từ bi...nên ko có vụ bị trừng phạt đâu... nếu mình bị trừng phạt là do luật nhân quả thôi...phật giúp đỡ rất nhiều người ko phải chỉ riêng mình đâu, nhiều khi nghiệp nặng quá nên giải khó thôi ...

Anh trước có vài chuyện ko thuận trong cuộc sống, có lên chùa thỉnh thì đều đc êm xuôi... 8->
Đầu trang

TheLinh
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi TheLinh »

Trước cả quãng tg dài cs, cảm xúc của mình không đc tốt lắm. Kiểu lúc nào cũng u ám, nhiều khi nằm nghĩ về tương lai cảm thấy mờ mịt đen tốt.

Nhưng sau từ ngày chăm đọc và làm theo những lời dạy trong kinh sách thì cuộc đời như kiểu thay đổi 180 độ vậy. Tương lai tươi sáng hơn rất nhiều. Sức khoẻ cải thiện, tâm tình tốt hơn, cs cũng tốt đẹp hơn.

Nc là Phật chẳng lừa ta, làm việc thiện, tâm thiện thì tự nhiên nhận dc quả lành.

Từ nhân quả mà ra hết, không có ai trừng phạt mình.

Như có câu tướng tuỳ tâm sinh, thay đổi tâm tính thay đổi cuộc đời.
Đầu trang

tranthanhlam
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi tranthanhlam »

1. Tại sao cúng dường cúng hoa cho Phật thì được xinh đẹp?
Người gần hương thì có hương thơm.Gần người hiền trí, thì tâm trí thanh tịnh.Khi tâm trí thanh tịnh, thì da dẻ sẽ tươi tắn.
Gặp người hiền, lòng cung kính,yêu mến, thì làm cho những điều lành ờ bản thân tăng lên. từ đó tăng lên sự chân ,thiện ,mỹ ở bản thân.
2.Phật là bậc đã không còn cấu uế,cũng như không còn tự tánh.Cũng như nếu dùng sắc thì sẽ không thấy được phật.
Nên không có chuyện Phật giận được.
Nhưng theo báo ứng nhân quả,kẻ nào quấy phá người hiền trí,để tìm Lạc cho mình,thì sẽ chuốc lấy khổ sầu.Với bất kỳ ai cũng vậy, không riêng gì Phật.Kẻ khinh khi, gang tỵ với người hiền trí,cũng như tự mình sa đọa.Gần ngọn đèn sáng mà mắt lại chẳng thấy,chẳng khác gì đui mù, Tâm càng tăm tối.
3.Đối với người theo phật giáo,thì có 4 ơn kiếp người khó đền nhất:
Ơn cha mẹ và Ơn Tam Bảo.Bạn chịu khó đọc kinh Kinh Vu Lan Và Kinh Báo Hiếu Phụ Mẫu Ân.Bạn sẽ hiểu.
Từ đâu bạn có trên đời?.Nếu theo tự nhiên, thì bạn được sinh ra là nhờ ơn cha mẹ.Nghĩa là có cha mẹ mới có bạn.
Nếu theo Nhân quả ,bạn và ba mẹ,cũng như vợ-chồng, bạn-với con cái.Đó là 3 cái duyên nợ nặng nhất, sâu nhất.
Nếu nói đến lý lẽ,thì nếu 1 người con không thể báo hiếu cho mẹ mình, thì nói gì đến thương chúng sanh, cứu đời(người thân mà còn vô tâm), thì sao rộng lòng cứu ai được.
4.
Có 3 đường dữ:Ngã quỷ, súc sanh,địa ngục.
Từ xa xưa đến lúc được thân người này, con người luôn làm nhiều nghiệp chướng sâu dày.Đọa vào vào 3 đường ác này, rất khó ra khỏi.
Thân người khó tìm,vì thân người gần với thân phật,gần với tu đạo thành bậc thánh.
Người có thể nhìn rõ vô minh, nhìn rõ sai trái, có trí tuệ và có thể sữa chữa hối cãi(có cơ hội),thoát khổ.
5.Chư phật 10 phương số như vi trần,không thể đếm được(vì trí tuệ con người quá bé).
Mỗi vị phật luôn có những đại nguyện riêng đễ hóa nguyện chúng sanh.Niệm bất cứ vị phật nào,cũng đều có thể chứng đắc đạo quả.
Niệm phật có rất nhiều lợi ích.Bạn chỉ có thể biết được khi bạn nhất tâm niệm phật.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Trà chanh - Chém gió”