Có nên dán tượng phật

Hỏi đáp, luận giải trao đổi về âm dương, ngũ hành, can chi
Trả lời bài viết
songvuisongkhoe
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Có nên dán tượng phật

Gửi bài gửi bởi songvuisongkhoe »

Chuyện là thế này. SVSK có một tượng phật bà quan thế âm bồ tát bị sứt đầu nhưng không biết làm thế nào. Nơi svsk sống ko có chùa miếu gì cả nên không thể đem lên chùa. SVSK tính dán tượng và mua keo dán sẵn rồi nhưng còn đang lưỡng lự không biết có nên dán tượng lại không. SVSK lưỡng lự vì svsk rằng tượng phật bị sứt mẻ thì thường dẫn đến tà ma trú ngụ nên sẽ dẫn đến điềm hung nhưng svsk cũng đọc rằng tượng phật bị sứt mẻ thì dán lại công đức như nắn tượng. Ko biết cái nào đúng. SVSK lưỡng lự cả tháng rồi.

Nói về tượng phật này cũng kì lạ. SVSK tìm được trong phòng của SVSK khi SVSK lau chùi mấy cái tượng cũ của gia chủ. Mà lý do SVSK lau chùi vì SVSK gặp ác mộng 2 tháng nay-gần như mỗi ngày. Lúc đầu SVSK không để ý lắm nhưng sau mơ ngày càng nhiều. SVSK phát hiện mình bị quấy nhiễu bởi một bà già mà khí tụ lại từ những tượng rất xưa cũ này. (SVSK có khả năng biết ). Mấy cái tượng này được đặt ngay phía trên đầu
giường của SVSK và ở tận cùng là 2 tượng phật bà quan thế âm: Một bình thường và một sứt đầu. Ko biết sau nhà này lại có tượng phật vì nhà này theo đạo do thái giáo và phòng ngủ của SVSK là phòng được xây dựng thêm sau khi mua nhà. Ông chủ nhà hồi xưa trốn vợ xem tivi ở phòng này thường xuyên. SVSK đã lau chùi 2 tượng này và đặt trên đỉnh kệ cao nhất trong phòng svsk. Tượng lành lặn hướng ra ngoài và tượng bị nứt sau lưng tượng lành và hướng vào trong. Nhắc mới nhớ là SVSK thấy tượng bị sứt này dịch chuyển vị trí ra phía ngoài 2-3l trong tuần đầu, đứg cạnh bênh tượng lành. Ko biết có phải bạn SVSK dịch chuyển hay ko nên SVSK phải dịch chuyển hoài thì tượng phật bị sứt đầu mới ko dịch chuyển nữa. Mà SVSK từ khi để 2 tượng phật ra ngoài thì SVSK ko còn gặp ác mộng nữa.

SVSK còn thêm một câu hỏi vì hồi xưa tới giờ SVSK nào có tượng phật. Thật ra SVSK cảm giác SVSK sẽ có tượng phật lâu rồi và tượng phật y như SVSK biết. Hồi xưa nghĩ mình sẽ mua tượng phật nên cũng tìm nhưng ko thấy tượng nào có duyên với mình. SVSK nghe nói tượng phật ko nên để trong phòng ngủ nhưng nhà này ko phải nhà của SVSK thì SVSK có thể để tượng phật trong phòng ngủ không? Nghe nói phải có giấy đỏ ở dưới tượng phật nhưng SVSK ko có giấy đỏ. SVSK có thể tô giấy thành màu đỏ và để dưới tượng phật được không? Nếu tượng nên sửa thì SVSK có thể để 2 tượng phật bà giống y đúc nhau bên cạnh nhau không?

Hiện SVSK gói tượng vỡ đặt vô cái khăn yêu quý màu hồng của SVSK hồi tối rồi nhưng ko hiểu sau sáng dậy SVSK giật mắt phải mãi. Hồi tối lại mãnh liệt muốn niệm phật 7 lần.

Mà lúc đặt 2 tượng phật lên kệ, SVSK có nói rằng SVSK sẽ dán đầu tượng lại trong vòng vài ngày. Gio mà vứt bỏ thì thực sự cắn rứt lương tâm.
Đầu trang

KNY
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Có nên dán tượng phật

Gửi bài gửi bởi KNY »

Bạn SVSK, nếu bạn co thể chỉnh sửa lại được tượng thì rất là tốt. Không có vấn đề gi hết. Đung la có công đức.
Tượng Phật thì dung là không nên đặt trong phòng ngủ, nhưng nếu điều kiện không cho phép thì bạn nên đặt noi cao ráo va dùng hộp gỗ hay vai sạch che lại cho sạch sẽ.
Hoi trước chú của mình có tăng cho mình một bức tượng nhỏ Bồ Tat Tự Tại rất đẹp nhưng bi gay mot ngon tay. Tiếc là mình không tìm thấy ngon tay để dan lại nhưng mình vẫn cung kính đặt lên bàn thờ và cảm thấy rất là vui. Mình nghĩ mọi việc vẫn bình thường.
Thật ra mình cũng nghe co chuyện tà ma ẩn trú trong tượng. Nhưng chuyện này xảy ra là do tâm của gia chủ chieu cảm tà ma. Mặc dù tho Phật nhưng tâm luôn ẩn chứa ma chướng làm cho hộ pháp tránh xa, chiêu dụ tà ma sẽ vào.
Ban song ben nước ngoài, lại ở trong gia đình của người Do Thái là thường thờ Jesus nhưng bạn lại gặp tượng Phật. Vậy nên bạn co duyên với bức tượng đó lắm.
Mà người Do Thái họ cũng hay, mặc dù khác tôn giáo nhưng họ vẫn tran trọng để trong nhà.
Đầu trang

KNY
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi KNY »

À, còn ba lão mà quay nhieu bạn đó. Chắc ba ay lau nam không có được tương tác với ai. Hôm nay gặp được người có thể tương tác ba ghẹo cho vui. Bạn mà cảm giác có nang lượng của bà xung quanh đó thì bạn cứ say hello bằng cau A Di Đà Phật. Một cũng A Di Đà Phật. Hai cũng A Di Đà Phật. Nói con niệm Phật hoi hướng cho bà nha.
Bạn cứ hello như vậy hoài là bà hết ghẹo bạn mà rất là hoan hỉ với bạn đó.
Mình cũng vậy. Moi lần ở bệnh viện mà cảm giác co nang lượng khác là một hai cứ hello A Di Đà Phật làm liên tục với mấy bạn đó.
Đầu trang

songvuisongkhoe
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Thanks bạn KNY. Mình mới dán tượng phật rồi. Hồi tối khuya mới về nhà nên sáng sớm mới tụng kinh. Mình tụng 7 biến nhưng chỉ có 2 biến dc. 5 biến còn lại mình tụng dc có khúc đầu. Thật kì lạ vì mình tụng kinh vài năm rồi ko bao giờ có chuyện như thế nên mình đã dán lại tượng ngay sao đó.

Bạn lên chùa hoặc ở nơi chế tác xin tay phật dán lại đi. Tượng sứt mẻ ko tốt đâu vì mình cho rằng Phật cũng thích đẹp đấy. Sửa ko tốn nhiều tiền đâu. À mà bạn có cúng gì ko?

Nhà mình ở họ do thái giáo nhưng ko có hình chúa jesus hay tượng chúa jesus gì cả nhưng mình có thể nói dòng họ của họ cực kì dc che chở bởi bậc bề trên. Mình không nghĩ gia đình chủ nhà mua bức tượng vì bức tượng hoàn toàn khác với hơi hướng nghệ thuật của vợ chủ nhà. Mà 2 bức tượng phật bị đẩy sau trong góc. Nếu mình ko dọn dẹp là ko biết luôn.

Lại nói về bà già. Mình mới thấy bà già mình đã xoay 180 độ xoay lại 90 độ. Thiệt tình sợ!

Mình thấy bạn rất dễ thương. Mình không cảm giác khí của bà bác đó sau khi để tượng phật lên kệ lâu rồi. Mình tụng kinh mà khí của bà già này từ từ tan thì bà già này ko phải người ác. Những người âm thế này mà làm cho họ hoan hỉ có khi họ lại đi theo mình.
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Mân
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Mân »

Mong chú lý số ghé top và cho lời khuyên chị svsk
LySoVietNam2016 đã viết: 16:08, 22/10/18
Đầu trang

KNY
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi KNY »

songvuisongkhoe đã viết: 22:19, 22/10/18 Thanks bạn KNY. Mình mới dán tượng phật rồi. Hồi tối khuya mới về nhà nên sáng sớm mới tụng kinh. Mình tụng 7 biến nhưng chỉ có 2 biến dc. 5 biến còn lại mình tụng dc có khúc đầu. Thật kì lạ vì mình tụng kinh vài năm rồi ko bao giờ có chuyện như thế nên mình đã dán lại tượng ngay sao đó.

Bạn lên chùa hoặc ở nơi chế tác xin tay phật dán lại đi. Tượng sứt mẻ ko tốt đâu vì mình cho rằng Phật cũng thích đẹp đấy. Sửa ko tốn nhiều tiền đâu. À mà bạn có cúng gì ko?

Nhà mình ở họ do thái giáo nhưng ko có hình chúa jesus hay tượng chúa jesus gì cả nhưng mình có thể nói dòng họ của họ cực kì dc che chở bởi bậc bề trên. Mình không nghĩ gia đình chủ nhà mua bức tượng vì bức tượng hoàn toàn khác với hơi hướng nghệ thuật của vợ chủ nhà. Mà 2 bức tượng phật bị đẩy sau trong góc. Nếu mình ko dọn dẹp là ko biết luôn.

Lại nói về bà già. Mình mới thấy bà già mình đã xoay 180 độ xoay lại 90 độ. Thiệt tình sợ!

Mình thấy bạn rất dễ thương. Mình không cảm giác khí của bà bác đó sau khi để tượng phật lên kệ lâu rồi. Mình tụng kinh mà khí của bà già này từ từ tan thì bà già này ko phải người ác. Những người âm thế này mà làm cho họ hoan hỉ có khi họ lại đi theo mình.
Cảm ơn SVSK rất là nhiều. Sao bạn không hỏi thẳng chủ nhà về tượng Phật. Nếu được bạn xin thỉnh luôn đi. Ah,mà bạn tung kinh gì? Mình thì moi ngày cũng không có làm gi đặc biệt hết, chỉ lạy và niêm Phật la chủ yếu vi mình rất thích niệm Phật. Àh, mà trên bàn thờ của nhà mình tượng Phật là mình được tặng.
Hồi trước mình có nghe kể là nếu ai được tặng tượng Thần Tài Ông Địa thì se rất là may mắn và có nhiều tài lộc đó. Một thời gian sau, mình có một người quen phải don đi noi khác. Cô ta đem đến cho mình ông thần tài va ông địa va một tượng Bồ Tát Quán Âm. Cô ta cảm thấy bất tiện khi dọn đi nên không muốn đem theo. Mình chỉ nhận tương Bo Tat và từ chối tượng Thân Tai va Ông Địa. Vi mình không biet là phải thờ ra làm sao nữa. Sau đó, cô ta mang về. Rồi được hai ngày sau, cô ta lại mang tượng hai ông tới nhà mình để giữa nhà rồi bỏ về. Mình phải mang hai ông trở về và nan ni cô ta là mình hong biết thờ cung ra làm sao hết. Một hoi sao cô ta mới mang lên chùa. Thời gian sau, mình chợt nhớ ra chuyện này rồi kể cho người thân nghe. Mình bi chửi quá trời. Nói cái lộc toi nhà ma còn từ chối nữa.
Vài năm sau, ba mẹ mình qua chơi với mình. Ba mẹ mình tự nhiên thỉnh hai ông sang tặng mình. Vậy là từ chỗ không biết thờ hai ông làm sao. Bây giờ moi ngày mình cũng chăm sóc hai ông coffee. Mà càng nhìn hai ông thấy cũng dễ thương hết sức.
Đầu trang

songvuisongkhoe
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Không cần xin KNY à. Mà chủ nhà ko biết đâu vì bác ấy chuyên về kinh doanh, rất ghét những thứ vô ích như tượng này nọ. Chỉ có vợ bác này là họa sĩ thôi nên trong nhà còn có hoa, tranh ảnh nghệ thuật, tượng do cô này làm nhưng giờ bác gái mới mất rồi nên nhà tượng lớn còn biết còn mấy tượng nhỏ này ko ai quan tâm cả.

Mình ko quan tâm lắm đến tài lộc do tượng thờ mang đến. Mình cho rằng mọi sự, đặc biệt là về tâm linh, thì nên để tùy duyên. Mình cảm giác bạn rất hợp với phật di lạc. Bạn thờ phật di lạc thì sẽ rất tốt đấy.

SVSK
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Hỏi đáp Tổng hợp”