Một Loài Cây Bóng Đêm

Trao đổi về lĩnh vực văn hóa và các môn cổ học khác
Trả lời bài viết
tranthienminh
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Một Loài Cây Bóng Đêm

Gửi bài gửi bởi tranthienminh »

Tôi là ai ? Tôi sinh ra từ đâu ? Tôi từ đâu đến ? ...
Tôi nhớ lại khi tôi mới vừa biết động ,biết nhúc nhích rất nhỏ , rồi thoát một cái vỏ bọc . Tôi nhìn thấy xung quanh chỉ là một màn đêm đen mù mịt , lạnh tanh , chật hẹp thật khó chịu , hơi thở yếu ớt. Tôi len lỏi khắp nơi để tìm sự thoải mái và cảm giác dễ chịu cho mình , nhưng đi đến đâu thì xung quanh vẫn ẩm ước . Tôi phải cố gắng để sống qua ngày , phải chịu sự chèn ép , chật vật của những thân hình to lớn xung quanh Tôi, không lúc nào được sung sướng là gì. Phải sống trong những ngày tháng vất vả , thiếu thức ăn , nước uống nên từ bé Tôi đã là một cái Cây đen đóm , thân hình thì èo uột , mỏng manh. Sự sinh tồn thì được tính từng ngày. Không biết nương tựa vào ai ,mà thật ra đâu có ai để mà nghĩ đến điều đó . Tôi tò mò về mình không biết nguồn gốc như thế nào. Chỉ biết tự lực cánh sinh cho bản thân mình . Cuộc sống như thế cứ tiếp diễn ngày qua , tháng lại , năm đến . Rồi Tôi nhìn lại thì không biết mình đã cao hơn , thân hình được nở nang ra từ khi nào. Rồi một sự ngạc nhiên hết sức bất ngờ đã đến với Tôi , Tôi vui mừng không thể kể , không nói thành lời được chỉ biết mình vừa khóc , vừa vui , nước mắt tràn trề , thật là thoải mái , nhẹ nhàng cảm giác nó cứ như lân lân bay bỏng. Lần đầu tiên trong đời Tôi biết đến sự sung sướng là gì. Tôi đã nhìn thấy cái gì đó rất nóng , chói chang chiếu thẳng vào Tôi . Phải chăng đây là ánh sáng sau bao nhiêu thời gian chỉ toàn là bóng đêm . Ánh sáng đó càng chiếu vào Tôi , rọi khắp thân thể Tôi , nó đi đến đâu thì thân thể Tôi như được tiếp thêm sức mạnh. Tôi đã bị cảm giác đó lôi cuốn , một nguồn sức mạnh không thể tưởng tượng được . Tôi thấy mình rất tự tin, Tôi quyết định đi tìm nguồn gốc mình được sinh ra từ đâu . Đi cứ đi , đi mãi , đi mãi đến khi Tôi gặp được một thân mình rất to cao , lớn trước mặt Tôi ,nhìn thấy có nhiều điểm rẩt giống Tôi. Tôi liền hỏi :"Có biết Tôi là ai không " . Sau một thời gian trò chuyện thì Tôi đã biết nguồn gốc của mình là Từ đây . Tôi vui và cảm nhận được mình rất hạnh phúc vì không phải cô đơn lẻ loi một mình. Tôi được biết mình sinh ra từ quả của cây "Duyên" Cây to lớn lâu đời nhất nói những ai được sinh ra từ cây " Duyên" thì gió sẽ thổi đi khắp nơi để tự sống , đến khi trưởng thành thì sẽ tìm được về cội nguồn của mình, để được chỉ bảo học hành , tu dưỡng và kìm chế nguồn sức mạnh của mình . Thời gian ở đây tôi được trau dồi kiến thức rất nhiều. Cây lớn chỉ bảo tôi đi tìm vùng đất cho riêng mình. Tôi tin dù là ở bất cứ đâu mình vẫn sống tốt , vẫn chăm chỉ học hành, nguyên cứu những kiến thức mà mình có được . Không uổng và lãng phí sự dạy bảo của cây lớn.
Được cảm ơn bởi: Veronica
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Văn hóa - Cổ học”