Nghiệm lý về hình dáng, tướng mạo qua Tử vi

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
fx6789
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Nghiệm lý về hình dáng, tướng mạo qua Tử vi

Gửi bài gửi bởi fx6789 »

Hi Du đã viết: 19:43, 12/05/24
Chờ đợi là một đức tính tốt của phụ nữ VN mà!
Vế sau thì mài đá đểu, nhưng không sao! Chẳng ai hoàn hảo và tao thì cũng có những cái dở từ một góc nhìn nào đó, nhưng ở góc khác thì đó là tố chất tốt mà tao được Tổ sư Hi Di chọn làm Truyền nhân đấy! :))
Em đang chọc bạn LadyR là lần này anh vừa viết là bạn LadyR quote ngay, là cái câu ở vế sau.
Đây là đang làm cho bạn LadyR cười mà anh.

Đa nghi quá anh ạ =))))))))))
Được cảm ơn bởi: Hi Du, LadyR
Đầu trang

Hi Du
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Hi Du »

Sorry mài! Nghi oan người thật thà rồi!

Hát lên cho vui em ơi! :))
Được cảm ơn bởi: fx6789, LadyR
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Trúc Lâm
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Trúc Lâm »

LadyR đã viết: 19:01, 12/05/24 Ái chà.. lâu lém mới được bác Hi Du khó tính khen nhờ ;;)

Em thì lúc nào chẳng rất chi là "tâm trạng" và rất nhìu "tâm sự" =))

Bác đang nịnh để lúc nào em hát bản bolero cho bác nghe đó ah ;)) Em cũng có thích bài "Sao Chưa Thấy Hồi Âm" với "Nhật Ký Đời Tôi" đấy.. có phải cùng thể loại nhạc bolero hok ý nhỉ? :>

Chỉ hok rõ lém là chất giọng có hợp với mấy bài đó hok.. muh kệ nó đi.. em cũng chủ yếu hát "tự sướng" là chính ý muh :)) Để lúc nào em ghi âm rùi báo bác hihi

Thầy Lâm ah.. em vẫn "on it" đó muh, 2 quyển kia đó! Chỉ có mấy tháng nay chưa đụng tới thui :P Để nay mai em nghiền tiếp.. có thầy ở đây lèm động lực hối thúc em rùi ;))

Với để mai rảnh hơn em review về quyển sách triết lý - tâm lý em đang đọc hay phết :> Giờ lại phải "chạy sô" rùi.. chút còn đi partaayyyyyyyy \:D/

Ý thầy Lâm là kết quả xem Tử Bình với Tử Vi đúng ra là phải cực "khớp" ý huh?? Nhưng seo em hok thấy trong các sách yêu cầu "điều chỉnh giờ sinh" theo vị trí mặt trời.. "giờ chính Ngọ" bao giờ nhỉ.. cứ chuẩn theo giờ "nhân tạo" muh lấy thui ý............... :-/
Tử Bình phải khớp với Tử Vi thì em nghĩ mới đúng logic...

Đời người chỉ có một... hai môn cho ra hai vận trái nghịch thì không thể đúng cả hai được chị...

Còn vụ điều chỉnh giờ sinh thì thực ra quyển 1 TCP - trang 39 có đề cập đến và vẫn là một chủ đề còn đang tranh cãi chưa được thống nhất...

Chính vì chưa được thống nhất nên buộc người muốn nghiên cứu phải tìm hiểu sâu về gốc của Tử Vi và thử nghiệm để biết cái gì là đúng, cái gì là sai...

Đặc biệt là để an sao trong Tử Vi thì cần biết sự phân chia canh giờ trong ngày như thế nào vì thực tế độ dài ngắn của một ngày trong năm nó khác nhau chứ không đồng nhất...

Việc tháng có thiếu có đủ, có tháng nhuận, có năm nhuận cũng đủ để thấy cái hệ thống lịch pháp và thời gian đang dùng nó bị chắp vá rồi...

Tuy nhiên em vẫn chưa đồng ý với quan điểm sử dụng chính Ngọ lắm, vì căn bản Tử Vi theo âm lịch là giờ của mặt trăng di chuyển, chứ không phải giờ mặt trời di chuyển...

Nói chung khi em bơi trong một đống tài liệu hỗn tạp giữa các phái để chắt lọc ra thông tin uy tín thì nhân ra mình phải thinking out of the box, dùng dịch lý, khoa học để bổ trợ... chứ cứ loanh quanh trong đó rất dễ trở thành ếch ngồi đáy giếng...

Việc này mất khá nhiều thời gian đó nha... :(
Được cảm ơn bởi: 0981324132, LadyR, 十面埋伏
Đầu trang

0981324132
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi 0981324132 »

Ý thức khuya vậy anh :D hihi anh hết bị chị cấm xem Tử Vi rồi hả anh hehe :D mà có môn nào xem được tương lai nhưng đơn giản hơn 2 môn này ko anh ? :D hihi em có xem qua Thần Số Học thấy nó nói củng đúng đúng hihi mà xâu xa thì em củng thấy bên này nó huyền bí cao siêu hơn :D

- Mà khó quá mấy anh làm sao học được hay thiệt :D nhờ qua mạng em mới vinh dự đc nch với mấy anh keke :D mấy môn này giống như nghiên cứu mà nó huyền bí quá nó có yếu tố Tâm Linh nửa bởi vậy em nghĩ không phải dễ mà đạt tới trình độ Nhất Đại Tông Sư được chắc phải đam mê dữ lắm mới phát hiện được sự Cao Siêu của môn này :D

- Tới đó em nghĩ chắc nhìn Thấu Vạn Vật nhưng chắc người ta nghĩ nói chuyện luôn , ai Hữu Duyên lắm mới nói . Giống như trong phim Cao Nhân Bất Lộ Tướng . Em Nghĩ về Môn này có các Vị Cao Nhân nhưng người ta Ẩn hết đủ duyên người ta mới xuất hiện . Hihi Phải như anh mà gặp được mấy vị đó Tầm Sư thì biết nhanh hơn hihi :D
Được cảm ơn bởi: LadyR
Đầu trang

LadyR
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi LadyR »

Ý em bên trên là mấy sách Tử Bình em đọc (dành cho người nước ngoài ý hihi) thì hok nhắc đến vụ điều chỉnh giờ sinh theo vị trí mặt trời trong năm, muh chỉ định cứ tra giờ sinh theo bảng phân chia thành 12 canh giờ đó… Mặc dù Tử Bình mặc định dùng lịch solar muh thầy nhỉ :)

Chứ môn Tử Vi thì rõ nhìu trường phái chọn giờ các kỉu rùi.............. :-S Vậy em hỉu, theo ý thầy Lâm thì chọn lá số Tử Vi cũng nên xét 3 lá số loanh quanh giờ sinh thực tế, thầy nhỉ? :>
Được cảm ơn bởi: Hi Du, Trúc Lâm
Đầu trang

Hi Du
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Hi Du »

Sao em không hỏi anh iu mà cứ hỏi ai loanh quanh vậy? Mắc cỡ à? :))
Đầu trang

十面埋伏
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi 十面埋伏 »

Trúc Lâm đã viết: 23:07, 12/05/24
LadyR đã viết: 19:01, 12/05/24 Ái chà.. lâu lém mới được bác Hi Du khó tính khen nhờ ;;)

Em thì lúc nào chẳng rất chi là "tâm trạng" và rất nhìu "tâm sự" =))

Bác đang nịnh để lúc nào em hát bản bolero cho bác nghe đó ah ;)) Em cũng có thích bài "Sao Chưa Thấy Hồi Âm" với "Nhật Ký Đời Tôi" đấy.. có phải cùng thể loại nhạc bolero hok ý nhỉ? :>

Chỉ hok rõ lém là chất giọng có hợp với mấy bài đó hok.. muh kệ nó đi.. em cũng chủ yếu hát "tự sướng" là chính ý muh :)) Để lúc nào em ghi âm rùi báo bác hihi

Thầy Lâm ah.. em vẫn "on it" đó muh, 2 quyển kia đó! Chỉ có mấy tháng nay chưa đụng tới thui :P Để nay mai em nghiền tiếp.. có thầy ở đây lèm động lực hối thúc em rùi ;))

Với để mai rảnh hơn em review về quyển sách triết lý - tâm lý em đang đọc hay phết :> Giờ lại phải "chạy sô" rùi.. chút còn đi partaayyyyyyyy \:D/

Ý thầy Lâm là kết quả xem Tử Bình với Tử Vi đúng ra là phải cực "khớp" ý huh?? Nhưng seo em hok thấy trong các sách yêu cầu "điều chỉnh giờ sinh" theo vị trí mặt trời.. "giờ chính Ngọ" bao giờ nhỉ.. cứ chuẩn theo giờ "nhân tạo" muh lấy thui ý............... :-/
Tử Bình phải khớp với Tử Vi thì em nghĩ mới đúng logic...

Đời người chỉ có một... hai môn cho ra hai vận trái nghịch thì không thể đúng cả hai được chị...

Còn vụ điều chỉnh giờ sinh thì thực ra quyển 1 TCP - trang 39 có đề cập đến và vẫn là một chủ đề còn đang tranh cãi chưa được thống nhất...

Chính vì chưa được thống nhất nên buộc người muốn nghiên cứu phải tìm hiểu sâu về gốc của Tử Vi và thử nghiệm để biết cái gì là đúng, cái gì là sai...

Đặc biệt là để an sao trong Tử Vi thì cần biết sự phân chia canh giờ trong ngày như thế nào vì thực tế độ dài ngắn của một ngày trong năm nó khác nhau chứ không đồng nhất...

Việc tháng có thiếu có đủ, có tháng nhuận, có năm nhuận cũng đủ để thấy cái hệ thống lịch pháp và thời gian đang dùng nó bị chắp vá rồi...

Tuy nhiên em vẫn chưa đồng ý với quan điểm sử dụng chính Ngọ lắm, vì căn bản Tử Vi theo âm lịch là giờ của mặt trăng di chuyển, chứ không phải giờ mặt trời di chuyển...

Nói chung khi em bơi trong một đống tài liệu hỗn tạp giữa các phái để chắt lọc ra thông tin uy tín thì nhân ra mình phải thinking out of the box, dùng dịch lý, khoa học để bổ trợ... chứ cứ loanh quanh trong đó rất dễ trở thành ếch ngồi đáy giếng...

Việc này mất khá nhiều thời gian đó nha... :(
Like câu này. Rẩt chính xác.
Đây là 1 mấu chốt của Tử vi

Để có câu trả lời chính xác thì có mấy hướng sau:

Tử vi có phải do Trần Đoàn sáng tác ko?
Nếu TV là 1 sản phẩm do TD sáng tác thì TV dựa trên âm lịch. Vì lúc đó chưa có dương lịch. Âm lịch thì dùng mặt trăng là chủ đạo, chỉ tính chi tiết đến ngày, giờ thì vẫn theo mặt trời, chia 12 khắc. Ko nhất định đêm 6 ngày 6 mà có thể là đêm 5 canh, ngày 7 khắc. Cho nên ngày ngắn đêm dài ( tháng 10dl) hay đêm ngắn ngày dài ( tháng 5 dl) đều có thể dùng giờ chính ngọ để làm căn cứ
Nếu TV ko phải là 1 sản phẩm do TD sáng tác mà là 1 sp do Trần Đoàn học đc từ kho tri thức vũ trụ rồi truyền bá trên địa cầu thì TV ko dựa trên âm lịch ( nông lịch) mà chỉ là ghép vào nông lịch thôi. Vậy tử vi nguyên bản dựa vào lịch nào? Theo hướng này thì có thể có 1 cách khác để lập nên lá số dựa vào dương lịch vì dương lịch chính xác hơn. Nhưng cho đến nay, chưa tìm đc cách lập ls tử vi theo dương lịch mà vẫn phải đổi dương lịch sang nông lịch trước khi lập ls.
Nếu theo hướng này thì dùng giờ chính ngọ cũng ko sao. Hoặc rất có sao vì nếu tử vi ko theo lịch mặt trời thì giờ chính ngọ là 1 mốc căn cứ sai lầm.
Nhưng hướng này quá mông lung, ko có căn cứ gì để xác định phương hướng tìm hiểu ngoài chuyện các sao trong tử vi chỉ là giả sao ( thiên văn học thời trần đoàn hay cổ xưa hơn cũng ko có các sao kiểu Tử vi, thiên phủ thất sát này. Các sao này chỉ truyền bá trong các tác phẩm phóng tác sau thời Trần đoàn )

Tuy nhiên, có 1 cách đơn giản hơn mà các cụ đã làm từ bao đời nay
Dò cả 3 ls có giờ sinh liền kề để xác định ls chuẩn.
Được cảm ơn bởi: LadyR, Trúc Lâm
Đầu trang

fx6789
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi fx6789 »

- Anh thịt em đi.
- Ếu.
- Anh ko thịt em nhỡ may đứa khác nó làm thế thì xao
- Nhời ơi, lúc ấy nhớ báo anh nhé, anh mừng quá.
- Đin, của anh hết.
Một câu chuyện tình cảm lạnh =)))

https://www.youtube.com/watch?v=SLkiQTy ... ITOfficial

"hay là mình mình cưới nhau đi"
Được cảm ơn bởi: LadyR, Phuong Lê
Đầu trang

Đan Trì
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Đan Trì »

Ngày trong Tứ Trụ xem cho người nước ngoài rất bất cập. Chưa thể nghĩ ra câu trả lời.
1.PNG (150.52 KiB) Đã xem 80 lần
2.PNG (155.25 KiB) Đã xem 80 lần
3.PNG (142.24 KiB) Đã xem 80 lần
4.PNG (131.51 KiB) Đã xem 80 lần
5.PNG (58.93 KiB) Đã xem 80 lần
Đầu trang

Đan Trì
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Đan Trì »