Nghiệm lý về hình dáng, tướng mạo qua Tử vi

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Hình đại diện của thành viên
十面埋伏
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Nghiệm lý về hình dáng, tướng mạo qua Tử vi

Gửi bài gửi bởi 十面埋伏 »

Hóa ra, tứ trụ khi nghiên cứu đủ sâu thì cũng có nhiều vấn đề như tử vi nhỉ?

À Đan trì cho hỏi về cách kiến giải của Đan Trì: khi an sao tử vi bằng tay dựa trên cục và ngày sinh thì ta có 1 cái bảng, bảng này là từ đâu mà có?
Trong sách cổ mà Đan Trì đã đọc qua có dòng nào giải thích về cái bảng này ko? Và đó là sách gì?
Ví dụ: Thủy nhị cục thì đơn giản, khởi đầu mồng 1 ở sửu, sau đó 2 ngày 1 cung theo chiều thuận kim đồng hồ. Còn có vẻ giống quỹ đạo tinh tú
Nhưng các cục khác thì rất phức tạp.
Có sách nào giải thích chuyện này ko hay chỉ áp đặt là phải lập ls như vậy

Hình ảnh

Liệu đây có thể coi là bằng chứng rằng Tử vi đc sáng tạo ra trên 1 loại lịch khác và đc ghép vào âm lịch ko? :-w
Được cảm ơn bởi: fx6789, LadyR
Đầu trang

Đan Trì
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Đan Trì »

Trần Đoàn chưa hẳn là người sáng tạo ra Tử Vi, bản thân ông ấy cũng thừa nhận như vậy. Trần Đoàn tổng hợp khá nhiều môn để đúc kết thành Tử Vi. Nên có những vấn đề hậu bối sau này muốn đào sâu thì phải có viện nghiên cứu đàng hoàng. Chứ 1-2 nhân lực không thể moi ra được quá trình hình thành lá số đâu :))
Ông Đằng Sơn, Long Nguyên Quang và một số vị nữa đã cố gắng tìm về nguyên lý cục số. Nhưng chưa ai giải thích thật sự thuyết phục cả.
Cục số.PNG
Cục số.PNG (234.54 KiB) Đã xem 217 lần
Được cảm ơn bởi: LadyR, 十面埋伏
Đầu trang

十面埋伏
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi 十面埋伏 »

Mấy ông kia tôi đọc rồi, đó chỉ là kiến giải của họ. Tất nhiên, họ giỏi nên kiến giải cá nhân của họ rất có giá trị.
Nhưng vấn đề là, liệu có sách nào cổ hơn về tử vi mà có đề cập đến chuyện này ko?

Tôi ko tìm đc sách nên chuyển hướng sưu tập đc rất nhiều truyền thuyết về Trần Đoàn. Và thấy, từ góc nhìn vật lý lượng tử về thế giới song song thì Trần Đoàn ( đc đề cập đến trong các truyền thuyết) là 1 ca xuyên qua rất đáng nghi. ( ông tiên ngủ, có khả năng thích chết lúc nào cũng đc, cứ vua vời mà ko muốn đi là lăn ra chết, mà chết thật, xác thối ra. Sứ giả bỏ đi thì sống lại. Và sống rất lâu, học thiên văn từ phụ thân, mẹ đẻ non vì hoảng sợ khi tứ xuyên động đất nên ko có lá số... vv)
1 ca xuyên không, có khả năng xuyên qua các giới diện điển hình :))
Được cảm ơn bởi: LadyR, Đan Trì
Đầu trang

Đan Trì
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Đan Trì »

Tử Vi thời Trần Đoàn đơn sơ hơn bây giờ rất nhiều. Còn mấy câu chuyện kiểu huyền thoại là thói quen của dân TQ rồi. Khi nói về ông tổ thì lúc nào cũng thổi phồng lên như thánh thần.
Nếu Trần Đoàn pro siêu đẳng thế thì đã đoán được việc Thái Tông cướp ngôi Thái Tổ. Chứ chẳng đến nỗi cho cả dòng Thái Tổ dặt dẹo lâu như thế.
Trần Đoàn phát triển Tử Vi từ Thập bát phi tinh, Trạch Cát và hàng đống môn nào khác thì giờ chúng ta cũng chịu.
Cuốn sách được cho là của Trần Đoàn, thì thực ra lại là do mấy ông thời nhà Minh cóp nhặt rồi viết lại, bổ sung thêm. Nên có những thứ họ nghĩ là của Trần Đoàn, có những thứ không chắc chắn.
Nhìn chung 2 thời loạn nhà Đường và nhà Tống làm cho hàng đống môn huyền học TQ tam sao thất bản. Tìm về nguồn gốc khó hơn lên trời.
Được cảm ơn bởi: LadyR, 十面埋伏
Đầu trang

Phuong Lê
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Phuong Lê »

Cho e tâm sự nỗi lòng mìn chút nhá

Sau 1 tuần căng thẳng chơi tâm lí với nhao thì đối phương đã xoá bỏ e lun ạ )).

Hum wa nhắn một đống hình ảnh khoe cho e làm cái gì , đang rất êm đẹp . E cũng dịu dịu lại rồi , bắt đầu lên hội nhóm điều tra về a ý )) .
Không biết cách mìn điều tra bị ai chụp lại báo cáo không mà tự dưng ảnh huỷ zalo không giải thích . Nói không muốn liên quan gì tới em nữa và tự hiểu lấy đi ^:)^ .

Có vẻ a này là người nóng nảy ha

A X nói ảnh là ng tốt nên e cũng sợ bỏ lỡ , một phần thấy a ý mê đánh banh quên cả e làm e thấy thích kiểu này vì đây là đam mê chấp nhận được . Một phần thì sợ sự nhạy bén của a này xoay e vòng vòng.
Được cảm ơn bởi: LadyR
Đầu trang

LadyR
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi LadyR »

Ui, tụi nghiệp em tui :(

Thui, kệ họ đi em.. nhìn theo cách khác thì rất may là em phát hiện ra tính cách nóng nảy đồng bóng "hok 1 lời giải thích" của anh này.............. ^:)^

Ở với những người hok bít cách communicate hiệu quả sau này mệt mỏi lém em ơi.. em tưởng tượng cứ bỗng dưng đùng đùng bỏ nhà ra đi thì có bực mình hok ;))

Hơn nữa, nếu anh ý thực sự có ý định lâu dài với em thì cũng hok thể trách em mún tìm hỉu về anh ý qua các nguồn khác được... Trừ khi có gì đó cần giấu................. :-S

Trên nhóm đó có ai bít cặn kẽ anh này hok muh em "điều tra"? :))

Thực ra.. chỉ cần em có cơ hội tiếp cận với anh ý lâu ngày (muh hok đi kèm TTVL nha!) thì cũng sẽ dần dà hỉu được bản chất con người thui muh... Có sự quan sát và lắng nghe đủ thì chẳng ai che đậy giấu giếm được gì lâu đâu ;)

P.S.: Chị hok có ý mún nói anh ý "lừa dối" em nha! Chỉ là.. đàn ông ban đầu hay mún impress người con gái mình hẹn hò.. họ sẵn sàng "phóng đại tô màu" về những "thành tích" hay "tài năng" hay "tài sản" của mình... hoặc biện hộ cho những hành động trong quá khứ của họ.. thành ra 1 dạng "distorted information".. muh nếu hok tỉnh táo rất dễ bị ngộ nhận............... [-O<
Được cảm ơn bởi: Phuong Lê
Đầu trang

Phuong Lê
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Phuong Lê »

LadyR đã viết: 18:13, 14/05/24 Ui, tụi nghiệp em tui :(

Thui, kệ họ đi em.. nhìn theo cách khác thì rất may là em phát hiện ra tính cách nóng nảy đồng bóng "hok 1 lời giải thích" của anh này.............. ^:)^

Ở với những người hok bít cách communicate hiệu quả sau này mệt mỏi lém em ơi.. em tưởng tượng cứ bỗng dưng đùng đùng bỏ nhà ra đi thì có bực mình hok ;))

Hơn nữa, nếu anh ý thực sự có ý định lâu dài với em thì cũng hok thể trách em mún tìm hỉu về anh ý qua các nguồn khác được...

Trên nhóm đó có ai bít cặn kẽ anh này hok muh em "điều tra"? :))
Ui c biết an ủi quá . E đang tự trách móc mìn điều tra mà lộ liễu quá . Mà e cũng tức , ko biết mìn sai cái gì . Hôm qua còn gởi cái trò chơi gì cả gia đình cùng chơi chung có vẻ vui vẻ bìn thg . Xong e còn chúc ngủ ngon .

E thấy có một chị ở gần nhà a ý , rùi một anh thì chơi thân lâu rùi . Nên e lân la hỏi thăm . Với chị kia thì e pm riêng hỏi thẳng , với anh kia thì e chỉ bóng gió đại loại là cho biết tụi e đang có ý với nhao .

Mà cũng không hỏi được gì , mọi người có vẻ kín tiếng . Vì đó là mối quan hệ tính bằng năm rồi .
Được cảm ơn bởi: LadyR
Đầu trang

LadyR
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi LadyR »

Khổ thân cưng.. chắc bị mấy người kia “phản” rùi hihi

"Cây ngay hok sợ chết đứng"... Nếu anh ý là người ngay thẳng, đàng hoàng thì chẳng có gì phải ngại việc đó cả...

Hok phải lăn tăn đâu cưng ah... Cứ chill vài hôm đi, nếu người ta bít nghĩ thì sẽ liên lạc lại và còn xin lỗi nữa cơ! Còn nếu hok thì bỏ qua cũng hok tiếc B-)
Được cảm ơn bởi: Phuong Lê
Đầu trang

Hi Du
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Hi Du »

Cũng phải nhắc mọi người nhớ rằng Tổ sư Hi Di đã đoán trước sẽ có đám hậu sinh tìm tòi về mình và tử vi nguyên bản nên đã xoá hết dấu vết, chỉ để ra mấy thứ ảo thôi, không tìm hiểu được gì đâu. Đảm bảo khó hơn tìm ra mộ thật Tào Tháo! :))
Đầu trang

ngoc.tran902
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi ngoc.tran902 »

Chào cả nhà, em là thành viên mới ^^
Lượn quanh thấy có topic nghiệm lý hình dáng qua tử vi thấy hay hay nên em xin phép chia sẻ hình ảnh của em để anh chị em tử vi có thêm thông tin chiêm nghiệm.
Em mệnh Cự Nhật ở Thân, có thái tuế. Cái hổ long tam hợp mệnh, phượng các ở thiên di (cũng là cung Thân của em). Hồng loan và đào hoa giáp 2 bên mệnh.
Em cao tầm 1m63, dáng đẹp. Mặt em khi cười rất hay được khen duyên (chắc giáp hồng loan) mà ko cười thì người khác sợ em, nhìn rất lạnh lùng và khó tính (chắc do thái tuế hoặc cự nhật), có chút man mác buồn (cự môn?), mà thực ra tính nết thì ko khó tính, dễ tính là đằng khác (mệnh tiểu hao thân đại hao).

Em thích tử vi tuy nhiên em chọn theo chuyên sâu môn huyền học khác nên chưa nghiên cứu được nhiều. Có một số điều em đã thắc mắc từ lâu, mong được học hỏi từ anh chị ạ:
1. Cung Phu thê có xem cả nhị hợp ko ạ? Khi xem nhị hợp thì mình xem chính tinh hay trung tinh, và cung nhị hợp đóng vai trò gì với cung phu thê vậy ạ
2. Những sao nào thì mình xem giáp cung vậy anh chị? Em chưa rành về giáp cung, em chỉ đoán có khả năng gây ảnh hưởng khi em tự chiêm nghiệm lá số cá nhân. Ví dụ: tam hợp mệnh của em ko có sao nào về tình ái nhưng em lại tương đối đào hoa và lãng mạn, em tạm đoán do đào hồng giáp mệnh. Tam hợp của em ko có trung tinh rõ ràng hẳn về tài năng, nhưng em có thể viết lách, đã có cơ hội xuất bản nhiều sách trong 10 năm qua, em tạm đoán là giáp xương khúc và nhị hợp thiên việt. Vậy thì mức độ ảnh hưởng nặng nhẹ của nhị hợp và giáp cung so với tam hợp là như thế nào ạ?

Em xin cảm ơn anh chị trước ạ ^^
Tập tin đính kèm
IMG_7388.jpeg (216.39 KiB) Đã xem 96 lần
Được cảm ơn bởi: LadyR, 0981324132
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”