Bàn về Sở Khanh và một số dạng khác...

Khu vực xả xì-choét, buôn chuyện, tin vỉa hè
Mai Hoa
Tam đẳng
Tam đẳng

Bàn về Sở Khanh và một số dạng khác...

Gửi bài gửi bởi Mai Hoa »

Hôm nay gặp lại mấy người bạn cũ, chuyện vãn vui vẻ nhân dịp mới nói chuyện bạn gái A. Một người bạn tôi bảo "Nó (bạn gái A) gặp thằng X, yêu nhau 5-6 năm thằng kia theo em B bỏ em A, nhục nhất là khi ấy A lại dính bầu nhưng thằng X nhất quyết bỏ vì bảo là không còn yêu, A bỏ thằng X nhưng vẫn giữ đứa con thành ra A giờ single mum. Công nhận thằng X đúng là đồ Sở Khanh! nhưng giờ cái A lại làm lắm tiền...." Một người bạn khác phản đối "X đâu phải Sở Khanh!, nó đã từng yêu em A thật lòng,..." Thế là nảy ra 1 cuộc cãi vã giữa 2 phe.

Phe thứ nhất bảo "X là Sở khanh" vì quất ngựa truy phong.

Phe thứ hai bảo "X không phải Sở Khanh". ý phe này nói là: theo tiêu chuẩn Sở Khanh đúng tích Kiều thì để là Sở Khanh cần hội tụ các điều kiện:

1) Có Tú bà Thuê : tức là Sở Khanh là Nam nhân kế. Ta thấy ở đây thêm yếu tố có Tú Bà
2) Không có tình yêu!

Phe thứ nhất hơi đuối lý bảo: lúc đầu X không Sở, sau mới Sở. Phe thứ hai phản đối vì vẫn thiếu yếu tố Tú Bà.

Cuộc chiến chưa kết thúc và mọi người đang tìm cách phân tích lại. Giả sử Phe thứ 2 (X không phải Sở) đúng thì hóa ra khá nhiều chàng trai thực ra bị làm Sở... "oan".

Các bạn cho ý kiến xem!

Mai Hoa
Tam đẳng
Tam đẳng

TL: Bàn về Sở Khanh và một số dạng khác...

Mình thì theo phe "Không phải Sở Khanh". Mình thấy X giống một nhân vật kiểu Tây phương hơn: Don Juan (Đông Gioăng).

Labatvi
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Labatvi »

Mai Hoa là phụ nữ...chắc chưa hiểu hết đàn ông...xem cụ Tú nhé...cả đời dài lưng tốn vải, vợ lo hết, đẻ rất nhiều....xong vẫn phong lưu, đào Nam, đào Ha Nội...đủ cả...xem cái chí đào hoa của cụ nhé:

Cực nhân gian chi phẩm giá, phong nguyệt tình hoài
Tối thế thượng chi phong lưu, giang hồ khí cốt.

Nghĩa nôm là: cái phẩm giá tột đỉnh là làm bạn với gió trăng, cái phong lưu tối thượng là giang hồ khí cốt...
Họ sở có ở mọi nơi, có ở mọi người, có ngay trong giấc ngủ của mỗi chúng ta....hihi

Mai Hoa
Tam đẳng
Tam đẳng

Bạn Labatvi ạ, là nam hay nữ không quan trọng, có thể mình chưa hiểu hết đàn ông nhưng mình lập topic để các bạn trao đổi về 1 trường hợp văn chương đi sát với cuộc sống.

Câu hỏi là "thế nào được gọi là Sở Khanh?"

Bạn Lã trả lời hơi nhầm ý, mình không hỏi là Sở có ở những đâu? Còn luận về 2 câu của cụ Tú, nên để 1 topic khác. Thời đại của cụ Tú quá xa chúng ta và cụ ý giỏi tiếng Hán, nhất là Sở Khanh chả liên quan gì đến cá nhân Cụ Tú cả mà 2 câu của bạn trích dẫn là quan niệm cá nhân của cụ ấy.

Thẽm
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Thẽm »

Chủ đề này hấp dẫn đây!
Em no comment vì sợ động chạm đến các bác zai, nhưng Sở Khanh hay Don Juan thì cũng "tai tiếng" chả kém nhau là mấy, đều làm đau lòng chị em cả! Mẫu người đấy, người phương Đông thì gọi là Sở Khanh cho nó...gần gũi, còn người phương Tây thì xa lạ với văn hoá phương Đông, mà họ có 1 nhân vật tên là Don Juan, nên gọi là Don Juan.

Túm quần túm áo lại, họ ở chung 1 sọt ạ! :D

No comment :D

Hình đại diện của thành viên
HoangHa
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi HoangHa »

Thì em hiểu Sở Khanh là thằng chuyên đi lừa đàn bà chứ sao ạ ... :D nhưng suy đi suy lại thì ko có Thúy Kiều thì hình ảnh Sở Khanh cũng ko nổi trội lắm, cho nên nghĩ đi nghĩ lại ko có đàn bà thì đàn ông không hư :((

haiha
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi haiha »

Mình tham gia nhóm "X là Sở Khanh" để thêm phần rôm rả. Nếu định nghĩa Sở Khanh như bạn Mai Hoa đưa ra thì ngày nay chẳng ai bị thành Sở Khanh cả. Đa số đàn ông họ làm vì chính họ, không ai thuê, hay nói đúng ra là họ làm vì bản năng "male" của họ.
Còn Sở Khanh trong truyện đã trở thành hình tượng hóa, là kẻ lừa tình. Giống như Hoạn Thư là người ghen tuông, v.v... Vì thế người ta nói "X là Sở Khanh" vì bản chất lừa tình của anh ta, vì tính vô trách nhiệm.
Hình tượng văn học hoàn toàn khác với định nghĩa chính xác :). Thui tiếp Mai Hoa chút xíu thôi ;;)

sensi
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi sensi »

Trước tình cảnh như bác Lã phát biểu, phụ nữ nên xem lại mình, chịu trách nhiệm về hành động của mình trước tiên. Có câu ngu thì chết chứ bệnh tật gì. Ở đây, đáng tiếc là tình yêu tan vỡ, thế thì 2 anh chị ý nên ngồi với nhau thỏa thuận j đó cho hợp lý hợp tình phù hợp nguyện vọng của hai bên. Tôi rất ghét cái việc ko có tình yêu mà lôi con cái ra ràng buộc hoặc bày trò có thai để bẫy zai, có gắn bó với nhau thì cuộc sống cũng như ngục tù thôi (nói chung chung chứ ko phải nói chị A ở đây).

Mà thôi, tôi cũng nhất trí với câu này của bác Lã: "Họ sở có ở mọi nơi, có ở mọi người, có ngay trong giấc ngủ của mỗi chúng ta....hihi ". Có bác Lã lên tiếng đại diện thế này thì yên tâm rồi, chị em cố gắng tìm cách giải quyết cho phù hợp với từng hòan cảnh, hihi.

Có lẽ ko có định nghĩa chính xác nhất về SK, đại từ điển TV cũng ko đề cập. Theo Bách khoa toàn thư mở Wikipedia:

"Sở Khanh là một nhân vật trong Kim Vân Kiều của Thanh Tâm Tài Nhân và Truyện Kiều của Nguyễn Du. Trong Truyện Kiều, Sở Khanh là một gã ăn chơi dâm loạn, chuyên đi lừa gái lầu xanh. Kiều đã tin lòng Sở Khanh và bị Sở Khanh đánh lừa trong tình yêu. Vì Truyện Kiều có nhiều ảnh hưởng lớn trong văn hóa Việt Nam, chữ sở khanh nay đã được dùng trong tiếng Việt với nghĩa là một người hay lừa tình."

Hình đại diện của thành viên
noi-buon
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi noi-buon »

Xin phép nói về bài viết của chị sensi : Bác lã là bác lã, không ai nhận làm đại diện.Có ai nhận làm đại diện thì vào giơ tay.
Cụ Tú cũng là cụ Tú!Không là tấm gương cho ai cả.Ai noi gương thì vào giơ tay!

haiha
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi haiha »

noi-buon đã viết:Xin phép nói về bài viết của chị sensi : Bác lã là bác lã, không ai nhận làm đại diện.Có ai nhận làm đại diện thì vào giơ tay.
Cụ Tú cũng là cụ Tú!Không là tấm gương cho ai cả.Ai noi gương thì vào giơ tay!
Đúng roài, ở mọi diễn đàn thì "cái tôi" là của tôi, tôi đại diện cho chính tôi và nói tiếng nói của tôi. Thỉnh thoảng có cho mượn nick thì cũng phải giữ đúng giọng văn của tôi chứ ;))

Đã khóa

Quay về “Trà chanh - Chém gió”