Mong chờ tin tức xin coi dùm khi nào dược

Luận giải, tư vấn trao đổi về dịch lý, độn toán, thái ất
vucris
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Mong chờ tin tức xin coi dùm khi nào dược

Gửi bài gửi bởi vucris »

Chào anh thiên thai
tôi có dọc vài bài viết của anh rất hay và có 1 nền căn bản về dịch rất vũng chắc về sự cảm ứng của quẻ và thời ứng của quẻ. Tôi xin anh xem giúp dùm tôi 1 quẻ về chờ tin tức xin việc làm không biết bao giờ có tin và có dược việc không
Năm canh dần, tháng mùi, ngày tân tỵ, giờ ngọ, gieo dươc quẻ Dịa sơn khiêm dộng hào 1234 biến lôi trach qui muội
Chờ tin anh cám ơn
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Thiện Minh
Hội viên CLB
Hội viên CLB

TL : Mong chờ tin tức xin coi dùm khi nào được

Gửi bài gửi bởi Thiện Minh »

Chào bạn @vucric ! Không dám ! Không dám ! Nhận lời khen của bạn . "Thiên ngoại hữu thiên" mình là Thiên Thai chỉ là một bầu trời còn "thai nghén" ẩn nhẫn chưa lộ chân tướng . Bạn cứ luận quẻ trước mình xem nếu quẻ chưa xác nghĩa , thì mình góp ý thêm cho bạn .
Được cảm ơn bởi: tutruongdado
Đầu trang

vucris
Nhất đẳng
Nhất đẳng

TL: Mong chờ tin tức xin coi dùm khi nào dược

Gửi bài gửi bởi vucris »

chào anh thienthai
cám ơn anh ghé qua thật ra bây giờ tôi rất là bối rối cho nên gieo quẻ dộng nhiều hào Trong quẻ có 4 hào dộng nhưng hào 3 bị tuần không còn hào 4 bị nguyệt phá cho nên tôi chỉ luân 2 hào 1 và 2.
Tổi lấy dụng thần ( 1) phụ mẫu duợc vượng tướng dược hào quan sinh tại quẻ chánh khi dộng biến dược nhật kiến hồi dầu sinh. Dó là dấu hiệu tốt sẽ có tin nhung thời gian ứng thật sự tôi doán không ra ( trong tháng này phải không ? và ngày nào?
Trong quẻ biến có 2 hào quan dộng sinh cho phụ trì thế nhung lại bị nguyệt phá ( sách nói hào bị nguyệt phá nếu dộng thì hết phá ? lại dược thanh long lâm ( hì tin) ?
Bây giờ trong dầu tôi rối như tơ vò Mong anh chỉ giúp
Chờ tin anh cám ơn
Đầu trang

Thiện Minh
Hội viên CLB
Hội viên CLB

TL: Mong chờ tin tức xin coi dùm khi nào được ?

Quẻ Địa Sơn Khiêm , Lời thoán : Khiêm , Hanh , quân tử dĩ hữu chung . Theo như lời thoán , đây là quẻ tốt ( cát ) cái đức khiêm cung của quân tử về sau có chổ dùng , hanh thông . Ứng vào xin việc , về sau bạn sẻ được người tín nhiệm và tin dùng . Về thời gian ứng nghiệm của quẻ là lâu , vì vậy tâm bạn Loạn Động , nên cơ số quái hào loạn động . Nên quẻ động tới 4 hào , rất may cho bạn , Thánh nhân hiểu được tâm trạng của bạn , nên dạy bạn bằng quẻ biến Lôi Trạch Qui Muội .
Đầu trang

Thiện Minh
Hội viên CLB
Hội viên CLB

Lôi Trạch Qui Muội , âm theo dương , nhu theo cương , duyệt theo động . Sự theo là an ổn , lạc nghiệp . Nhưng hàm ý của quẻ rất sâu , nhu theo cương , sự theo phải sáng thì tốt . Nhu mà bất minh thì sự theo không được tốt . Nay xét hai quẻ , thì thời ứng sau này bạn có một sở nghiệp an ổn , lạc nghiệp . Nhưng bạn lưu ý , trong quá trình làm việc môi trường đồng sự rất dể xảy ra vấn đề "tham ô" (ở đây mình chưa biết dùng từ ngữ cụ thể) mà sự theo thành bất minh .
Đầu trang

Thiện Minh
Hội viên CLB
Hội viên CLB

Khi xét tổng quan quái tượng rồi , sau đó xét đến lục hào . Ở đây quẻ 4 hào động tiêu chí thông tin rối loạn , nhưng bạn nên xét quan, tài , phụ . Quan đặc trưng cho quyền hành , tài đặc trưng cho năng lực , phụ đặc trưng cho trình độ . Nay quẻ khiếm khuyết hào tài . Rất may huynh hào không vong biến mộ , ứng hào chế khắc huynh . Nên sự tin dùng sẻ có người xem xét năng lực của bạn . Như lời bạn hỏi khi nào có tin tức , thì hào phụ gia Châu Tước là phạm vi tin tức . Trong tháng 7 rất có khả năng có tin tức .
Đầu trang

Thiện Minh
Hội viên CLB
Hội viên CLB

Như lập luận của bạn là Sửu phụ gia Châu Tước , bị nguyệt phá nhưng động . Theo sách gọi là Xung Thoát , tránh khỏi cái phá của nguyệt kiến . Nhưng thực tế trong tháng 6 không có tin tức . Vì nhật lệnh là Tị , Sữu phụ lại động biến thành lục hại , nay nhật lệnh bổ cứu sự hại . Tiêu chí âm dương của quẻ là nhất dương , ngũ âm , ý nghĩa là ẩn nhẫn khiêm cung thì thời lệnh ứng của quẻ là 2 mùa Thu Đông . Xét chính thức là mùa Thu , khí dương của vạn vật Thúc Liễm . Hào dương của quẻ như muốn thoát ra khỏi Đại Địa (Cấn) nhưng gặp phải 3 hào âm ở trên , nên thời ứng xảy ra vào khoảng thời gian mưa bão .
Đầu trang

vucris
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi vucris »

Chào bạn thiênthai

Rất cám ơn bạn dã chỉ dẫn từng bước luận quẻ rất có nền tảng về dich xin bái phục.
Nhưng tại sao bạn không dùng hào 1 phụ mẫu tin tức ( bạch hổ )thìn biến quan là tỵ dược nhật kiến sức sẽ manh hơn là ta lấy hào 4 bị biến hình
Tại sao không luân là tháng 6 trong 2 cách tượng quái và hào dông anh lại dùng tuọng quái dể nói là tháng 7 trong khi tuọng hào dược vượng tướng Xin anh chỉ giáo thêm dể mà học hỏi lâu rồi không gặp dược nguòi có trình dộ như anh
Khi còn ở vn tôi có biết cụ quan thông mắt bị mù ở thị nghè là dệ tử chân truyền của cụ bala, cụ doán bói dịch rất hay và có thể nói dến thời gian và ngày vì lúc dó ai cũng muốn biết vượt biên có dược không? bị bắt không hay có di nước ngoài không vv........tỷ lệ trúng rất cao Toi nghỉ trong tương lai bạn sẽ rất là giỏi nếu tiếp tục nghiên cứu. Theo tôi ai cũng có thể học dich dược nhưng có mấy ai có căn duyên dể ngô ra dược ý của thánh nhân sể mà áp dụng trong thời dại bây giờ
Có 1 câu này tôi chua hiểu ý của anh ( nên thời ứng xảy ra vào khoảng thời gian mưa bão )
Xin cám ơn nhiều
Đầu trang

Thiện Minh
Hội viên CLB
Hội viên CLB

Sữu phụ gia Châu Tước là phạm vi tin tức , thế hào 5 ứng hào 2 . Hào sữu phụ là gián hào , giữa mình và người là phương tiện thông tin , tại sao bạn không luận ? Hào sơ thìn phụ cư Bạch Hổ sát bên ứng là nơi làm việc của bạn , làm sao luận được tin tức ??? Xung thoát Sửu hào khó lòng đoán tháng 6 có tin , nhật lệnh Tị , hào động là Sữu , hào lục là dậu sao bạn không dùng hợp hội Kim cục ? Phàm những quẻ 4 âm , 5 âm thời ứng 2 mùa Thu Đông . Nay quẻ Khiêm có 5 hào âm làm sao thời lệnh ứng vào mùa Trường Hạ tháng 6 ? Quẻ dịch mô tả sự vật , sự việc trong bối cảnh không gian , thời gian . Ở đây mình chỉ phụ đoán không gian trong quá trình xãy ra sự việc . Nhưng tùy theo khu vực địa lý Quốc thổ .
Được cảm ơn bởi: nthung, tutruongdado
Đầu trang

TrungThienDia
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi TrungThienDia »

ThienThai có nhiều kinh nghiệm và kiến thức coi lục hào rất hay! :-bd
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Xem quẻ Dịch”