Chọn hướng, nhờ các bác giải hộ em với

Luận giải, tư vấn, trao đổi về phong thủy địa lý
daiviet05
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Chọn hướng, nhờ các bác giải hộ em với

Gửi bài gửi bởi daiviet05 »

Hình ảnh

Các bác xem và giải cho em nhé. Cảm ơn nhiều
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
nncuong
Sáng lập
Sáng lập

TL: Chọn hướng, nhờ các bác giải hộ em với

Gửi bài gửi bởi nncuong »

Tư vấn phong thủy là cả một vấn đề phức tạp, nó liên quan đến sự chính xác của việc đo đạc cũng như thiết kế. Hơn nữa, phong thủy không chỉ có bát trạch, tôi có nói rõ điều này trong phần giới thiệu. Tuy nhiên, nó là phần cơ bản và mọi người hay dùng nhất, bạn muốn giải theo các cung của đồ hình thì có thể đọc bài hướng dẫn ở đây https://lyso.vn/viewtopic.php?f=29&t=546
Đầu trang

lacoquan
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi lacoquan »

Nhà này tọa tốn hướng càn. Theo huyền không phi tinh nếu xây vào sau năm 2004 thì được vượng sơn vượng hướng. tuổi 1977 mệnh thổ cung khôn ,thuộc thổ ngũ hoàng trung nguyên vận 6.ở hướng càn được DIÊN NIÊN như vậy là rất tốt nhưng chưa đươc hoàn mỹ nếu: Chính hướng là 315 độ thì sẽ rơi vào phân kim MẬU TUẤT như thế sẽ phạm sai thố ko vong , mạch khí lạnh (theo tam hợp) mậu tuất ngũ hành là mộc sẽ khắc thổ của b
bản mệnh và thổ bát bạch đương lệnh(theo huyền ko) có thể lầy phân kim canh tuất hoăc bính tuất

VÀI DÒNG CHO BAN THAM KHẢO
Được cảm ơn bởi: dương sơn
Đầu trang

kieumi
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi kieumi »

lacoquan đã viết:Nhà này tọa tốn hướng càn. Theo huyền không phi tinh nếu xây vào sau năm 2004 thì được vượng sơn vượng hướng. tuổi 1977 mệnh thổ cung khôn ,thuộc thổ ngũ hoàng trung nguyên vận 6.ở hướng càn được DIÊN NIÊN như vậy là rất tốt nhưng chưa đươc hoàn mỹ nếu: Chính hướng là 315 độ thì sẽ rơi vào phân kim MẬU TUẤT như thế sẽ phạm sai thố ko vong , mạch khí lạnh (theo tam hợp) mậu tuất ngũ hành là mộc sẽ khắc thổ của b
bản mệnh và thổ bát bạch đương lệnh(theo huyền ko) có thể lầy phân kim canh tuất hoăc bính tuất

VÀI DÒNG CHO BAN THAM KHẢO

Bác Lacoquan tư vấn hay quá, bác gởi thêm các bài mới cho ACE mở mang kiến thức . Cảm ơn !

Mà sao chủ thớt lặn đâu mất tiêu rùi ?.
Đầu trang

haiyoga
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi haiyoga »

315 độ là chính hướng( 312-318 độ); không phải là sai thố hay không vong. Có điều: tuyến độ tốt còn phải hợp hình thế loan đầu: Tạm xem phía sau có núi, phía trước là kkoảng trống( thủy)
Đầu trang

kieumi
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi kieumi »

haiyoga đã viết:315 độ là chính hướng( 312-318 độ); không phải là sai thố hay không vong. Có điều: tuyến độ tốt còn phải hợp hình thế loan đầu: Tạm xem phía sau có núi, phía trước là kkoảng trống( thủy)

Bạn phân kim lại xem, chọn tuyến độ phải tránh chính hướng từ 2 đến 3 độ mà
Đầu trang

haiyoga
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Nguyên lý Huyền không kỳ diệu chính ở điểm này; Hạ quẻ( chính hướng) khác với thế quẻ( kiêm hướng) ở chỗ kiêm tới 3 độ( nếu quá có thể phạm tiểu không vong hoặc đại không vong) âm dương lẫn lộn là việc lấy phân kim giáp tý hay giáp tuất...Tính theo ngũ hành nạp âm. Việc không lấy chính hướng, phải lệch một vài độ lại nằm ở Tam hợp phái ( có khi lại Tọa song kim) là việc không có ở phái Huyền không các bạn ạ!
Đầu trang

lacoquan
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi lacoquan »

Về phân kim tuyến độ của hai phái phong thủy TAM HỢP và HUYỀN KHÔNG có một số mâu thuẫn. xin cử ra dây 1 vài ví dụ cho các cao nhân nào có nhiều kinh nghiệm xin giải thích giùm để cho ACE tham khảo. xin cảm ơn

Theo thuyết DƯƠNG CÔNG NGŨ KHÍ của TAM HỢP thì nếu chọn tuyến độ 315 thì sẽ phạm (quy giáp không vong) theo 72 mạch xuyên sơn.(diệu sát ,sai thố, không vong, mạch khí bại) phân kim mậu tuất. nằm đè vào vạch ranh giới giữa hai hướng. CÀN .HỢI của vòng NHÂN BÀN. hướng TUẤT, CÀN của vòng THIÊN BÀN

Theo HUYỀN KHÔNG thì đơn giản hơn 1 chút là chỉ dùng 24 sơn hướng chính châm địa bàn. khi chọn tuyến độ không dùng thuyết DƯƠNG CÔNG NGŨ KHÍ mà chỉ dùng ngũ hành của phân kim xem có khắc chế hoặc tiết giảm với sao vận đương lệnh hay không. sau đây là 1 vài so sánh

Nếu chọn tuyến độ 315 là mậu tuất theo tam hợp thì sẽ phạm phải 1 số điều không tốt như trên. Nhưng theo huyền không thì mậu tuất ngũ hành là mộc cũng sẽ khắc thổ bát bạch đương lệnh, nhưng lại tỵ hòa với vận 3 và 4 và ở thế sinh nhập với vận 9. Như thế thì ta chọn tuyến độ nào để dung hòa giữa tam hợp và huyền không. xin các ACE cho ý kiến để mọi người tham khảo
Được cảm ơn bởi: dương sơn
Đầu trang

haiyoga
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Ý kiến của bạn rất đúng. Việc phân kim giữa hai phái là ngược nhau giữa chính hướng và kiêm hướng; còn chưa kể theo phương pháp khai môn điểm thần sát của Trần mạnh Linh nữa. Theo kinh nghiệm của tôi nên kết hợp chọn hướng nhà hợp tuổi theo bát trạch và tuyến độ an toàn trong vận của huyền không là được. Ngay trong bát trạch có những lý thuyết tưởng chừng đơn giản nhưng hay lẫn lộn như việc phân biệt trạch quái; mệnh quái và ứng dụng ra sao?
Tiêu đề của nhiều sách về phong thủy hiện nay đều kèm theo đoạn:" bối cảnh kiến trúc hiện đại" chính là đơn giản bớt việc phân kim rắc rối như vậy- hai bên nhà đã xây kín rồi thì làm sao?
Như vậy công việc xuất thế, chế hóa là việc làm cần thiết nhất của các địa sư thời hiện đại.
Đầu trang

kieumi
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi kieumi »

Hai bác luận hay quá !
En thấy là có 2 trường hợp khi phân kim lập hướng : 1- Nhà đất chật trội 2 bên đã có nhà thì chỉ còn cách "chịu trận" và tìm cách hóa giải điểm xấu nếu có. 2 - Đất rộng có thể xoay chuyển được thì phân kim lập hướng là điều vô cùng quan trọng.
Nhân đây nhờ bác Lacoquan phân kim lập hướng giúp ông anh của em: SN 1960 tính cất nhà 4.5m x 15m trong khu đất 6m x 25m tọa Càn hướng Tốn 135 độ, thấy được vượng sơn vượng hướng nói thực em không thích 135 độ mà em chưa thể phân kim được nay nhờ bác phân kim lập hướng giúp em nhé.
Trân trọng cảm ơn !

Hình ảnh
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Tư vấn Phong thủy”