Nhờ bác Lái đò xem hộ nhà hướng đông

Luận giải, tư vấn, trao đổi về phong thủy địa lý
Trả lời bài viết
vinhnq
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Nhờ bác Lái đò xem hộ nhà hướng đông

Gửi bài gửi bởi vinhnq »

Kính gửi bác Lái đò. Rất may mắn đã được bác quan tâm tại mục "Nhà chính đông, chính tây" bên mục Trao đổi học thuật. Tôi đã vẽ sơ đồ nhà, mong bác bớt chút thời gian xem xét và tư vấn cho cách hoá giải. cám ơn bác nhiều.
Đầu trang

Laido
Thượng khách
Thượng khách

TL: Nhờ bác Lái đò xem hộ nhà hướng đông

Gửi bài gửi bởi Laido »

Chào bạn,

Laido ko thấy sơ đồ đâu hết?
Đầu trang

vinhnq
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi vinhnq »

Xin lỗi Bác Lái đò, tôi đã chèn file scan sơ đồ nhà vào bài nhưng không hiểu sao chẳng được. Để tôi xem lại vậy, hay là máy tính của tôi có vấn đề nhỉ.
Đầu trang

vinhnq
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi vinhnq »

Sơ đồ đây ạ:Hình ảnh
Đầu trang

vinhnq
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi vinhnq »

Kính gửi Bác Lái đò, tôi đã đưa được sơ đồ lên rồi đấy ạ, bác xem hộ giúp với. Khi làm nhà, năm đó tôi phải mượn tuổi của ông cụ thân sinh (tuổi Nhâm Tuất) và cũng đã làm thủ tục sang tên lại rồi. Cám ơn bác nhé.
Đầu trang

Laido
Thượng khách
Thượng khách

Gửi bài gửi bởi Laido »

Chào bác Vinhnq,

Lúc xây dựng nhà này, chắc cũng đã có người chỉ giúp phải ko? Hay là nhờ thầy phong thuỷ nào vậy?

Nhà này không phải chính Đông, Nhà toạ Dậu hướng Mão kiêm Tân Ất (95 độ). Xây năm 1998, được cách gọi là Vượng sơn vượng hướng - Vượng tài vượng đinh. Tuy nhiên, nhìn sơ đồ thì thấy thiết kế cũng không được hợp cách lắm.

Nhà này lợi cho Nữ nhân hơn là Nam nhân. Từ năm 2003 trở về trước làm ăn cũng gọi là phát đạt, nếu phúc tốt có thể phát điền sản mạnh, hoặc tiền của bất ngờ, xuất người thông minh. Lợi cho những người làm công chức, .... Nhà này cũng phát sinh mâu thuẫn, cơm ko được ngon lắm, canh không ngọt lắm. Thuỷ lai khứ nên tiền tài cũng đến đi thất thường. Phòng con cái (Nam nữ) chơi bời mà phá hoại gia phong. Cách cục trong nhà này còn cho thấy không lợi cho con trưởng. Từ 2004 trở đi chắc là giảm sút nhiều, đề phòng bệnh tật phát sinh, kiện tụng lôi thôi.

Vài lời đoán mò, chả biết nhà bác đo có chính xác độ số không nữa. MOng nhận được hồi âm.

Trân trọng
Laido
Đầu trang

vinhnq
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi vinhnq »

Kính gửi bác Lái đò.
Cảm ơn bác đã dành thời gian xem giúp.

Về việc đo độ số: tôi đã dùng loại la bàn bình thường để đo và đối chiếu với sơ đồ địa chính trong sổ đỏ thấy trùng hợp, đúng là 95 độ.

Mảnh đất này gia đình mua từ năm 1992, đầu năm 1994 do kinh tế không cho phép nên gia đình xây tạm nhà cấp 4 để ở và năm 1998 phá nhà cũ xây cố định (2 tầng rưỡi). Khi xây dựng gia đình có nhờ một người bạn là kiến trúc sư phác thảo thiết kế rồi vừa làm vừa hoàn chỉnh dần nhưng cũng không để tâm đến phong thuỷ lắm. Việc xem ngày giờ thì có bố chồng tôi tự xem, cho mượn tuổi, cúng động thổ, cúng sang tên cho luôn. Về sửa chữa thì năm 2002 tôi có sửa chữa lần 1 chủ yếu là dời bàn thờ từ tầng 2 lên tầng 3, lợp thêm phần mái tôn ở sân thượng; năm 2007 tôi sửa lần 2 có làm lại phần bếp (đã dời bếp từ hướng tây sang hướng nam như sơ đồ)

Như bác đã giải đoán cũng có phần đúng, nói chung là so với những năm trước đây (thời chưa mở cửa) kinh tế mọi nhà đều lên nhưng không hoàn toàn trơn tru mà theo hình sin lúc lên lúc xuống.
Từ lúc dọn đến ở trên đất này gia đình tôi đã gặp nhiều biến cố xấu, tôi cũng muốn dời đi một nơi khác, năm 2002 có người muốn mua nhưng vợ chồng bất đồng ý kiến nên không bán được. Quả thật gia đình gắn bó với mảnh đất đã lâu, có nhiều kỷ niệm nên bất dắc dĩ phải chuyển đi chỗ khác thì buồn lắm.

Tôi sẽ PM riêng cụ thể về các hạn xấu xảy ra để bác biết xem có điều chỉnh được không.
Cảm ơn bác một lần nữa. Hy vọng được gặp lại.
Đầu trang

vinhnq
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi vinhnq »

Xin lỗi tôi viết nhầm. Bếp đã di chuyển từ hướng tây sang hướng Bắc như sơ đồ.
Đầu trang

vinhnq
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi vinhnq »

Bác Lái đò ơi, chẳng lẽ bác không gặp lại nữa ư? Bác cho thêm lời tư vấn đi. Mong tin bác quá.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Tư vấn Phong thủy”