luận tuổi

Luận giải, tư vấn, trao đổi về thiên văn và lịch pháp
Trả lời bài viết
Hong Son
Mới gia nhập
Mới gia nhập

luận tuổi

Gửi bài gửi bởi Hong Son »

Chào anh Vocuc ạ! em thấy anh xem luận tuổi hộ mọi người hay quá nên em cũng mạn phép nhờ anh bớt chút thời gian xem hộ em với.:x

Em là nữ, sinh năm 85 thì lấy người bằng tuổi có hợp không?? và nếu 2 tuổi này lấy nhau thì sinh con năm nào thì đẹp ạ ???:">

Mong hồi âm của anh!
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
vocuc
Nhất đẳng
Nhất đẳng

TL: luận tuổi

Gửi bài gửi bởi vocuc »

Chào Hong Son!
bạn có nick giống sư huynh của mình quá làm mình giật mình, may mà chỉ khác là 1 đằng là 85 - 1 đằng là 58.
Về việc của bạn thì xét về Mệnh, Can, Chi là tương hòa rùi (người ta có câu "Lưỡng Kim kim khuyết" nhưng cũng có câu "Lưỡng Kim thành khí"???). Về phi cung thì Bát trạch ra Tuyệt Mệnh, Bát tự ra Sinh khí nên được 4 phần tốt. Vấn đề chính là nếu 2 bạn quyết định cưới năm nào thì nên chọn tháng ra Thiên Y để hóa giải bạn nhé!
Vấn đề sinh con thì trước tiên phải cưới nhau rồi mới tính được chứ bạn, không lẽ người ta chưa cưới mà lại khuyên năm đó sinh con tốt thì e rằng trái Đạo lý á đông mình quá!
Chúc 2 bạn hạnh phúc!
Đầu trang

Hong Son
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Cảm ơn anh! nhưng nói thật em vẫn không hiểu "lưỡng kim kim khuyết" và "lưỡng kim thành khí " là gì?? anh nói rõ hơn được ko??
Bọn em định năm nay cưới thì anh xem giùm em xem tháng nào đẹp đc ko??và chọn tháng ra Thiên Y là sao ạ?? giúp em nhé! [-O< [-O< [-O<
Đầu trang

vocuc
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi vocuc »

Chào Hong Son!
Anh để dấu ??? ở sau 2 câu "Lưỡng Kim kim khuyết" nhưng cũng có câu "Lưỡng Kim thành khí" là do anh đọc tài liệu thấy nhắc đến mà không thấy nói cụ thể từng trường hợp. Cái này có lẽ em đọc kỹ phần Ngũ hành Nạp âm chắc cũng suy ra được nhiều nhiều cụ thể hơn, chẳng hạn kiếm phong kim mà gặp kiếm phong kim thì chắc có ít nhất 1 "thanh" bị mẻ (thương), tuy nhiên kiếm phong mà gặp Bạch Lạp Kim thì chắc sẽ không sao. Hoặc Tích Lịch Hoả mà gặp Thiên Thượng Hoả thì chắc phải ứng với câu "Lưỡng Hoả, Hoả tuyệt"...
Năm nay 2009 - Kỷ Sửu, nếu bọn em cưới mà muốn giải tiêu chí Tuyệt mệnh như anh nói ở trên thì cách đơn giản nhất là chọn tháng Thiên Y. Với bọn em năm nay tháng 7 - Thân thoả mãn tiêu chí đó, tuy nhiên theo các cụ thì đây lại là tháng "Con ma", nên thường kiêng lam việc lớn???
Thôi thì tuỳ Hong Son quyết định nhé! (Nếu H S chọn được tháng, vocuc sẽ chọn ngày giúp bạn)
Đầu trang

Hong Son
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Vâng em cảm ơn anh lắm. chắc chắn em sẽ nhờ anh chọn giúp ngày rùi.
Em có đứa bạn thấy anh luận hay cũng muốn nhờ anh giúp nó chọn ngày cưới ạ. bạn em cũng sinh năm 1985 và chồng sắp cưới sinh năm 1983. Hai người dự định cưới tháng 11(âm lịch), vậy nhờ anh bớt chút thời gian chọn ngày giúp ạ. Mong anh hồi âm sớm. Tụi em cảm ơn anh lắm lắm :x :x :x
Đầu trang

vocuc
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi vocuc »

Chào Hong Son!
Đối với trường hợp bạn của bạn có 2 ngày này có thể tổ chức lễ cưới là ngày Ất Tỵ (26/12) và Mậu Thân (29/12).
Thân
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Xem ngày, luận tuổi”