Bản chất của Ngũ Hành !

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
catbui.com
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Bản chất của Ngũ Hành !

Gửi bài gửi bởi catbui.com »

Em chào các bác. Em định đăng bài mục nghiên cứu Tứ Trụ nhưng tài khoản em có lẽ mới nên không hiện bài viết mới để đăng nên em đăng lên đây mong cùng cả nhà thảo luận. Em đã thắc mắc rất lâu về bản chất của Ngũ hành. có câu : Nước thì chắc chắn thuộc Thủy chứ nói Thủy không chỉ ám chỉ nước. Người xưa khi nói Kim Mộc Thuỷ Hoả Thổ có lẽ không chỉ là thấy Kim loại, Cây cối, sông nước, Lửa, Núi đất. Lấy cụ thể Thủy : Quý Thủy có lẽ ngoài sông nước ám chỉ sự mềm mại khéo léo trong ăn nói, vẻ đẹp của ngoại giao sau khi tôi rèn, cũng Như Bính hoả nóng tính, Mậu Thổ hiên ngang... Lại thấy Chính Quan thuộc Mộc chắc phải khác Chính Quan thuộc Hoả, thuộc Kim... Nói chung kiến thức em và cảm nhận ngoại ứng rất kém. Mong các cao nhân các bác trên diễn đàn hướng dẫn và giải đáp giúp về bản chất Ngũ Hành cho mọi người cũng học tập. Em xin chân thành cảm ơn !!!
Đầu trang

mars_mars
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Re: Bản chất của Ngũ Hành !

Gửi bài gửi bởi mars_mars »

Tôi nghĩ sách này dễ đọc cho người mới bắt đầu https://xemboi.today/bat-tu-cho-nguoi-moi-bat-dau
Đầu trang

catbui.com
Mới gia nhập
Mới gia nhập

mars_mars đã viết: 22:50, 18/08/24 Tôi nghĩ sách này dễ đọc cho người mới bắt đầu https://xemboi.today/bat-tu-cho-nguoi-moi-bat-dau
Em xin cảm ơn bác rất nhiều ạ!!!
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Rommel
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Rommel »

Nhân - Nghĩa - Lễ - trí - Tín
Mộc - Kim - Hỏa - Thủy - Thổ

ông dụng hành nào thì tu tập đức tính của hành đó, khi ông theo đuổi đức tính của hành đó thì tự động nghề nghiệp của hành đó sẽ đến với ông. Giờ sinh rất quan trọng vì nó là cái đầu của mình, cái đầu chứa dụng thần thì mới chủ động được, còn ở trụ tháng năm thì phải lệ thuộc nhiều vào môi trường sống.

p/s: tui biết cơ bản để đủ dùng cho tui thôi, kị thần là kiêu ấn mà còn làm thầy huyền môn nữa thì đời đúng nát
Đầu trang

catbui.com
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Rommel đã viết: 10:49, 19/08/24 Nhân - Nghĩa - Lễ - trí - Tín
Mộc - Kim - Hỏa - Thủy - Thổ

ông dụng hành nào thì tu tập đức tính của hành đó, khi ông theo đuổi đức tính của hành đó thì tự động nghề nghiệp của hành đó sẽ đến với ông. Giờ sinh rất quan trọng vì nó là cái đầu của mình, cái đầu chứa dụng thần thì mới chủ động được, còn ở trụ tháng năm thì phải lệ thuộc nhiều vào môi trường sống.

p/s: tui biết cơ bản để đủ dùng cho tui thôi, kị thần là kiêu ấn mà còn làm thầy huyền môn nữa thì đời đúng nát
Bác nói em cũng mở mang rất nhiều, ít nhất cảm nhận được về trạng thái của Ngũ hành. Em xin bác giải đáp thêm một chút ạ. Nếu người chỉ hợp Đinh không hợp Bính, chỉ hợp Canh không hợp Dậu thì nên tu tập như thế nào ạ và mong bác gợi ý một chút về tu tập được không ạ. Em có dụng thần nhưng nó lại nằm chi Năm chi Giờ. Mong bác cho lời khuyên ạ. Xin chân thành cảm ơn bác !!!
Đầu trang

Rommel
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Rommel »

bát tự chia ra 2 nhóm thiện thần và hung thần

ví dụ: tỷ kiếp đoạt tài, tỷ là thiện thần nên tài sẽ bị đoạt từ từ cho đến hết, kiếp là hung thần thì đoạt nhanh mạnh trong thời gian ngắn là hết.

Phải có lá số thì mới biết ông dụng thiện thần hay hung thần, hoặc cả 2
Đầu trang

catbui.com
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Rommel đã viết: 12:19, 19/08/24 bát tự chia ra 2 nhóm thiện thần và hung thần

ví dụ: tỷ kiếp đoạt tài, tỷ là thiện thần nên tài sẽ bị đoạt từ từ cho đến hết, kiếp là hung thần thì đoạt nhanh mạnh trong thời gian ngắn là hết.

Phải có lá số thì mới biết ông dụng thiện thần hay hung thần, hoặc cả 2
Dạ thưa bác. Em đã đăng lá số lên diễn đàn hai tuần trước và được các bác các thầy chỉ bảo với dụng thần Quan tinh Đinh Hoả. Ngẫm lại suốt năm tháng đã qua và 20 năm Kim Mộc gian nan từng câu từng chữ đều thấy ý nghĩa và chính xác. Vận mệnh là của tự nhiên nhưng Tam Tài có Nhân và em cũng có nhiều thời gian nên muốn tìm hiểu và cải mệnh cho mình dù là nhỏ bé trước đại tự nhiên. Mong bác hướng dẫn và gợi ý tu tập đức Lễ giúp em. Em vô cùng cảm ơn bác và xin trân trọng ạ! Đây là lá số của em ạ.
Tập tin đính kèm
1JQKG8BW.jpg (240.1 KiB) Đã xem 175 lần
Đầu trang

Rommel
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Rommel »

bát tự dụng thổ kiêu ấn, hỏa chỉ được hỉ thôi

bạn là người có cái nhìn đa chiều trong cuộc sống nhưng do thiếu mục tiêu nên thành ba phải. Bạn theo thổ thì theo những công việc có tính rắn chắc, chặt chẽ, kỷ luật như kỹ sư xây dựng, hệ thống nông nghiệp, cơ khí v.v.v.
nói chung là những ngành thu nghiệm công trình, báo cáo kết quả rõ ràng.

Ấn còn đại diện cho văn bằng nên bạn đi học, rồi dùng bằng cấp sẽ có lợi
Đầu trang

catbui.com
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Rommel đã viết: 13:27, 19/08/24 bát tự dụng thổ kiêu ấn, hỏa chỉ được hỉ thôi

bạn là người có cái nhìn đa chiều trong cuộc sống nhưng do thiếu mục tiêu nên thành ba phải. Bạn theo thổ thì theo những công việc có tính rắn chắc, chặt chẽ, kỷ luật như kỹ sư xây dựng, hệ thống nông nghiệp, cơ khí v.v.v.

Dạ vâng ạ. Em rất xin lỗi các bác từng xem cho em vì em không nói rõ có thể gây hiểu nhầm và ảnh hưởng uy tín các bác. Quả thật các bác khuyên em nên theo nghiệp nhà nước chứ cũng không bảo em cụ thể dụng thần. Em có tìm hiêủ nhiều sách vở cũng rất sợ câu nói : Kim hàn thủy lạnh không nghèo thì hèn, điều hậu là gấp. và quả thật hai vận Kim Mộc 20 năm nghèo hèn có đủ không nhìn vào thành tựu chỉ nhìn vào con người thì ai quen em thời cấp 2 cấp 3 đều phải sốc với con người và suy nghĩ tính cách khác biệt hoàn toàn. Ý em sự thay đổi vô hình mà đại vận mang lại là cực kỳ khủng khiếp. Vậy bằng cả tấm lòng cầu tiến và sự tinh tấn mong bác giảng cho em thêm về chữ Lễ và nên tu tập như thế nào. Em thấy cảm giác của bác về liên kết vô hình giữa lá số và cuộc sống thực là rất mạnh mẽ. Mong bác giúp đỡ ạ !
Đầu trang

catbui.com
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Rommel đã viết: 13:27, 19/08/24 bát tự dụng thổ kiêu ấn, hỏa chỉ được hỉ thôi

Em quên không trình bày cẩn thận. Em đã thử nhiều cách với Hoả Thổ tính nhưng em cảm nhận rõ ngoại vật như đá núi nến đèn màu sắc ảnh hưởng là yếu. Nên em nghĩ đến rõ ràng việc cải vận phải đi từ nội cải, từ tâm tính con người bản mệnh. Vì thế khi bác nói đến chữ Lễ em cảm thấy như tỉnh ngộ và hy vọng nhận được thên gợi ý từ bác ạ.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”