Lá số Nữ tháng nhuận năm 95, đã có các dữ kiện để nghiệm lý

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
fx6789
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Re: Lá số Nữ tháng nhuận năm 95, đã có các dữ kiện để nghiệm lý

Gửi bài gửi bởi fx6789 »

đoán thử nhé, cái tứ trụ của bạn xung hợp hình hại nhiều quá đâm ra mình ko lượng giá dc mí lại lười đọc hạn quá khứ để xét cân bằng cuảngũ hành quá (:v).

Đại vận 2 : mậu tí, do tứ trụ hợp quan, tức là cô gái luôn ước ao có sự nghiệp, có chồng, có người yêu mà đv này có tí nên đại vận này hợp hoá dc, khả năng là đạt thành cơ bản ở vận này (18-28) cả về 2 cái này, nhưng quan yếu, do đó như người giàu chơi giữa đám nghèo, dù thắng thì tất nhiên trong mắt ng khác là ok nhưng so với ước vọng còn nhỏ, hehe.

năm 2017, Đinh Dậu, mình đang sửa lại chương trình nên chả đọc dc ý nghĩa mấy thần sát lúc này, nhưng thấy có đào hoa hồng diễm chắc là yêu đương lắm, gặp giảo nữa, là trói buộc vào chuyện yêu đương hở (hay chuyện phía dưới ta).
Nhưng năm 2017 dậu tới hợp trói Tuất và Tỵ với ý đồ biến thành kim như nhật chủ và năm 2017 thì nhật chủ cũng thông gốc tại Dậu, tức là vượng càng thêm vượng, bất cân xứng trong bát tự, mà tuất và Tỵ có thể coi như ấn và quan, năm nay sẽ có vấn đề về công việc, với cấp trên/bố mẹ (thường là mẹ nhỉ vì là chi mà), với người yêu.

Dậu đến hại Tuất, vậy hướng chủ yếu là về công việc, cấp trên/bố mẹ có vấn đề.
Được cảm ơn bởi: 十面埋伏, coco87, MaiAnhNgoc
Đầu trang

MaiAnhNgoc
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi MaiAnhNgoc »

Em xin phép mở bát giải đáp:
5278476262: "2017 : có nhà mới ở"
=> Sai.

十面埋伏 "Năm 2017 của bạn ở cung phụ mẫu, tôi đoán người lớn trong nhà có chuyện, có thể có tang gần. Khả năng cao là đại tang. Cố đoán thì là bên họ mẹ, vai vế cao hơn bạn, người này có tuổi rồi, bị bệnh hiểm nghèo khó chữa, liên quan đến gan hoặc máu, có thể là ung thư, có chạy chữa mổ xẻ nhưng ko qua đc. Nguy hiểm nhất là tầm từ tháng 2 đến tháng 4 al năm 2017"
=> Mẹ đẻ của mợ (lấy cậu ruột) phát hiện ung thư máu giai đoạn cuối. Mất năm 2022.
=> Ông cả (anh trai ông ngoại) mất do ung thư gan di căn.

Bobbysir: "Năm 2017, năm đó thấy có yêu đương nam nữ. Thấy thấy rất vượng. Còn thấy cả va chạm xe cộ, tai nạn"
=> Yêu đương sai. Nhưng năm đó có đào hoa, có phi công tỏ tình và nhiều anh khác để ý (nhưng em từ chối vì người đó vẫn đang có NY)
=> Tai nạn đúng nhưng không phải va chạm xe cộ.

fx6789: "năm 2017, Đinh Dậu, mình đang sửa lại chương trình nên chả đọc dc ý nghĩa mấy thần sát lúc này, nhưng thấy có đào hoa hồng diễm chắc là yêu đương lắm, gặp giảo nữa, là trói buộc vào chuyện yêu đương hở (hay chuyện phía dưới ta).
Nhưng năm 2017 dậu tới hợp trói Tuất và Tỵ với ý đồ biến thành kim như nhật chủ và năm 2017 thì nhật chủ cũng thông gốc tại Dậu, tức là vượng càng thêm vượng, bất cân xứng trong bát tự, mà tuất và Tỵ có thể coi như ấn và quan, năm nay sẽ có vấn đề về công việc, với cấp trên/bố mẹ (thường là mẹ nhỉ vì là chi mà), với người yêu."
=> Có đào hoa và thị phi vì các đối tượng kia đều đang có ny mà theo đuổi em. Dĩ nhiên em từ chối vì bản mệnh thị phi chuyện tình cảm rồi nên phải né.
=> Dậu dính không vong nên mất lộc. Năm đó bỏ quyền ra quyết định ở 1 Cty mà anh
Tứ trụ của em là Quan sinh Ấn hỷ (không có con Ấn ở Tuất là Quan nó đập nát cả lá số - tham vọng không đi kèm với kiến thức là đi toooo sớm) =))) Lá em Kim nhược nên năm địa chi Kim, Thổ tốt nhé (chỉ là lá em không vong ở Dậu, Thân nên mất lộc thôi).
=> Có vấn đề về công việc đúng ạ. Hạn xảy ra liên quan đến công việc.

Trả lời hạn:
Em đi làm trượt chân (nước) ngã mất thị giác hoàn toàn 2 tuần (hạn tháng 11 dương lịch - tháng Hợi)
Hồi phục thì mắt giảm 2 độ cận và loạn, sau tăng lại. Cũng coi như trong phúc có hoạ.
Hạn này ở xa, miền trong (tính là phương hành Hoả so với HN).

Chúc cả nhà ngày mưa mát mẻ nhé ^^
Sửa lần cuối bởi MaiAnhNgoc vào lúc 10:39, 05/06/24 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: 十面埋伏, 5278476262
Đầu trang

MaiAnhNgoc
Chính thức
Chính thức

fx6789 đã viết: 15:06, 03/06/24 đoán thử nhé, cái tứ trụ của bạn xung hợp hình hại nhiều quá đâm ra mình ko lượng giá dc mí lại lười đọc hạn quá khứ để xét cân bằng cuảngũ hành quá (:v).

Đại vận 2 : mậu tí, do tứ trụ hợp quan, tức là cô gái luôn ước ao có sự nghiệp, có chồng, có người yêu mà đv này có tí nên đại vận này hợp hoá dc, khả năng là đạt thành cơ bản ở vận này (18-28) cả về 2 cái này, nhưng quan yếu, do đó như người giàu chơi giữa đám nghèo, dù thắng thì tất nhiên trong mắt ng khác là ok nhưng so với ước vọng còn nhỏ, hehe.

năm 2017, Đinh Dậu, mình đang sửa lại chương trình nên chả đọc dc ý nghĩa mấy thần sát lúc này, nhưng thấy có đào hoa hồng diễm chắc là yêu đương lắm, gặp giảo nữa, là trói buộc vào chuyện yêu đương hở (hay chuyện phía dưới ta).
Nhưng năm 2017 dậu tới hợp trói Tuất và Tỵ với ý đồ biến thành kim như nhật chủ và năm 2017 thì nhật chủ cũng thông gốc tại Dậu, tức là vượng càng thêm vượng, bất cân xứng trong bát tự, mà tuất và Tỵ có thể coi như ấn và quan, năm nay sẽ có vấn đề về công việc, với cấp trên/bố mẹ (thường là mẹ nhỉ vì là chi mà), với người yêu.

Dậu đến hại Tuất, vậy hướng chủ yếu là về công việc, cấp trên/bố mẹ có vấn đề.
Em cảm ơn bác đã luận giải ạ:
Em có ước mơ khá lớn so với những gì em đang có, nhưng cứ từ từ thưc hiện dần từng bước thôi ạ :D

Hết đại vận Mậu Tý em cũng không muốn lấy chồng, lập gia đình luôn. Chứ đại vận này khao khát lấy chồng, sinh con lùi về làm hậu phương lắm (mà nyc nào cũng ngon, cũng giỏi luôn). Vì Tý xung Ngọ lại kèm đào hoa nên chuyện tình cảm nát lắm (nát bét vì luỵ, em tự nhận mình luỵ thứ 2 không ai dám nhận chủ nhật).

"đv này có tí nên đại vận này hợp hoá dc" => Lá em không hoá nổi bác ạ. Chỉ hợp thôi. Nên là Quan hợp mất bản mệnh Tân là thế rất xấu :D, nhưng may là Quan sinh Ấn (hỷ thần) không thì vứt cả cái lá số đi =)))
Đại Vận Mậu Tý tốt cho chuyện học hành và được người khác yêu quý vì là đất Trường Sinh thôi. Đây cũng là đại vận thuận lợi, nhàn nhã nhất cuộc đời em rồi :D Các đại vận sau sẽ rất vất vả.
Đại vận Kỷ Sửu này coi như là đất thổ ấm sinh Kim cũng ổn ạ.

Sang 2 đại vận Canh Dần và Tân Mão chỉ có thể xem bản thân Kim có dụng được Canh Tân (Tỷ Kiếp) để thân tự vượng gánh được tài Dần, Mão không (đều là đất Lộc của Giáp Ất). Đây là 2 đại vận mà em thấy quyết định thành bại của đời luôn ạ. Bản thân tự vượng thì bây giờ em đang chuẩn bị từng ngày từng giờ từng phút một (vì biết đã dần qua các đại vận thuận lợi, bản mệnh sinh đất Tử).

Lá em cũng không phải thượng cách, chỉ ở tầm trung (thậm chí có phần kém do chuyển hoá kém) nhưng ước mơ thì lớn; nên phải chuẩn bị từ từ và luôn cẩn trọng trong từng bước đi. Từ bé mọi sự thành bại đều có bóng dáng cố vấn của mẹ (Ấn (Tuất) đó bác). Em chọn Dụng Kim, Hỷ Thổ nên luôn coi mẹ là Hỷ Thần của cuộc đời.

Em cảm ơn bác nhiều nhé. Chúc bác ngày mới mát mẻ
Được cảm ơn bởi: fx6789
Đầu trang

fx6789
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi fx6789 »

MaiAnhNgoc đã viết: 10:37, 05/06/24

Em có ước mơ khá lớn so với những gì em đang có, nhưng cứ từ từ thưc hiện dần từng bước thôi ạ :D

Hết đại vận Mậu Tý em cũng không muốn lấy chồng, lập gia đình luôn. Chứ đại vận này khao khát lấy chồng, sinh con lùi về làm hậu phương lắm (mà nyc nào cũng ngon, cũng giỏi luôn). Vì Tý xung Ngọ lại kèm đào hoa nên chuyện tình cảm nát lắm (nát bét vì luỵ, em tự nhận mình luỵ thứ 2 không ai dám nhận chủ nhật).

"đv này có tí nên đại vận này hợp hoá dc" => Lá em không hoá nổi bác ạ. Chỉ hợp thôi. Nên là Quan hợp mất bản mệnh Tân là thế rất xấu :D, nhưng may là Quan sinh Ấn (hỷ thần) không thì vứt cả cái lá số đi =)))
Đại Vận Mậu Tý tốt cho chuyện học hành và được người khác yêu quý vì là đất Trường Sinh thôi. Đây cũng là đại vận thuận lợi, nhàn nhã nhất cuộc đời em rồi :D Các đại vận sau sẽ rất vất vả.

Sang 2 đại vận Canh Dần và Tân Mão chỉ có thể xem bản thân Kim có dụng được Canh Tân (Tỷ Kiếp) để thân tự vượng gánh được tài Dần, Mão không (đều là đất Lộc của Giáp Ất). Đây là 2 đại vận mà em thấy quyết định thành bại của đời luôn ạ. Bản thân tự vượng thì bây giờ em đang chuẩn bị từng ngày từng giờ từng phút một (vì biết đã dần qua các đại vận thuận lợi, bản mệnh sinh đất Tử).

Lá em cũng không phải thượng cách, chỉ ở tầm trung (thậm chí có phần kém do chuyển hoá kém) nhưng ước mơ thì lớn; nên phải chuẩn bị từ từ và luôn cẩn trọng trong từng bước đi. Từ bé mọi sự thành bại đều có bóng dáng cố vấn của mẹ (Ấn (Tuất) đó bác). Em chọn Dụng Kim, Hỷ Thổ nên luôn coi mẹ là Hỷ Thần của cuộc đời.

À, anh coi theo mùa sinh, chứ ko coi theo bảng sinh vượng tử tuyệt đó em, nếu coi theo mùa sinh thì nhật chủ Tân kim vượng tại mùa thu (thân dậu tuất đó), và tài quan đều yếu cả, nên anh ms có câu nói là như người giàu (mình mạnh) mà ở giữa dân nghèo (tài quan yếu) cho nên cái mình đạt dc khá nhỏ bé.

ấn chỉ là sự công nhận, địa vị, bằng cấp thôi ấy, có cái gì đâu mà ko có quan vs ấn, có ấn thì là chính danh đó em (nhưng mệnh em ko cần ấn). Và việc hợp hoá này ấy, là 2 can dương âm với nhau, sinh con, 2 hành chính ko mất nhưng ko can thiệp vào ngũ hành nữa, điều này cũng tựa như Tân hợp trói Bính quan, là khao khát lập sự nghiệp nhưng quan yếu (sự nghiệp nhỏ) nên dùng Tân có có mạnh thì điều này cũng ko có ý nghĩa lắm, chỉ đến vận mà Bính vượng lên thì sự nghiệp ms thăng hoa đc đó em.

Và vì bản thân hợp quan sinh thực thương (phải hoá mới sinh dc nhé), tức là sử dụng tài năng của bản thân dc, thực thương sinh tài, tài sinh quan, và lưu ý đại vận này ấn không vượng, tức là sự công nhận của xã hội, sự thừa nhận của xã hội và sự nắm quyền của mình ko cao. Nhưng có thực thương sinh tài, tài sinh quan, đây là cách tốt để kiếm tiền rồi, vì nếu không, đại vận mậu tí, tài quan đều yếu xìu thì đâu ra em lập nên dc cái sự nghiệp đoá, nhất là năm sửu (tính từ cuối 2021) hợi tí sửu tạo thành tam hội sinh thực thương mạnh.

Còn hợp hoá thì bình thường thôi em, vì Tân hợp Bính hoá thuỷ với dk là nguyệt lệnh hay chi vận là thuỷ, chi vận là tí, do đó vận này hợp hoá dc, vận tới này ko hợp hoá, chỉ hợp trói, game bắt đầu khó chơi đấy em, hợp trói tức là lúc nào cũng nghĩ đến nhưng.... hehe.

Vận này sẽ kết thúc vào tháng 10/2022, tính theo tiết khí du di thì độ đầu tháng 1/2023 sẽ kết thúc.

Còn đại vận mới ms qua dc gần 2 năm thôi mà, cảm nhận của em ở dv này như nào khi mất hợp hoá là biết rùi đó.

Coi như tình duyên coi sai, quá dở hehe, còn ông bà ko có trong trụ năm phản ánh cũng chịu hehe, còn bệnh tật thì anh chưa đọc (vì lười) nên cũng xem sai B-)

Cảm ơn em nhé.
Đầu trang

MaiAnhNgoc
Chính thức
Chính thức

fx6789 đã viết: 11:38, 05/06/24
MaiAnhNgoc đã viết: 10:37, 05/06/24

À, anh coi theo mùa sinh, chứ ko coi theo bảng sinh vượng tử tuyệt đó em, nếu coi theo mùa sinh thì nhật chủ Tân kim vượng tại mùa thu (thân dậu tuất đó), và tài quan đều yếu cả, nên anh ms có câu nói là như người giàu (mình mạnh) mà ở giữa dân nghèo (tài quan yếu) cho nên cái mình đạt dc khá nhỏ bé.

ấn chỉ là sự công nhận, địa vị, bằng cấp thôi ấy, có cái gì đâu mà ko có quan vs ấn, có ấn thì là chính danh đó em (nhưng mệnh em ko cần ấn). Và việc hợp hoá này ấy, là 2 can dương âm với nhau, sinh con, 2 hành chính ko mất nhưng ko can thiệp vào ngũ hành nữa, điều này cũng tựa như Tân hợp trói Bính quan, là khao khát lập sự nghiệp nhưng quan yếu (sự nghiệp nhỏ) nên dùng Tân có có mạnh thì điều này cũng ko có ý nghĩa lắm, chỉ đến vận mà Bính vượng lên thì sự nghiệp ms thăng hoa đc đó em.

Và vì bản thân hợp quan sinh thực thương (phải hoá mới sinh dc nhé), tức là sử dụng tài năng của bản thân dc, thực thương sinh tài, tài sinh quan, và lưu ý đại vận này ấn không vượng, tức là sự công nhận của xã hội, sự thừa nhận của xã hội và sự nắm quyền của mình ko cao. Nhưng có thực thương sinh tài, tài sinh quan, đây là cách tốt để kiếm tiền rồi, vì nếu không, đại vận mậu tí, tài quan đều yếu xìu thì đâu ra em lập nên dc cái sự nghiệp đoá, nhất là năm sửu (tính từ cuối 2021) hợi tí sửu tạo thành tam hội sinh thực thương mạnh.

Còn hợp hoá thì bình thường thôi em, vì Tân hợp Bính hoá thuỷ với dk là nguyệt lệnh hay chi vận là thuỷ, chi vận là tí, do đó vận này hợp hoá dc, vận tới này ko hợp hoá, chỉ hợp trói, game bắt đầu khó chơi đấy em, hợp trói tức là lúc nào cũng nghĩ đến nhưng.... hehe.

Vận này sẽ kết thúc vào tháng 10/2022, tính theo tiết khí du di thì độ đầu tháng 1/2023 sẽ kết thúc.

Còn đại vận mới ms qua dc gần 2 năm thôi mà, cảm nhận của em ở dv này như nào khi mất hợp hoá là biết rùi đó.

Coi như tình duyên coi sai, quá dở hehe, còn ông bà ko có trong trụ năm phản ánh cũng chịu hehe, còn bệnh tật thì anh chưa đọc (vì lười) nên cũng xem sai B-)

Cảm ơn em nhé.
Lá này em coi thân nhược (không quá nhược), Quan vượng, Tài yếu => Dụng Kiêu/Ấn, Tỷ Kiên nhé.
Nếu chỉ xác định thân vượng nhược theo lệnh tháng (mùa sinh) thì là sự thiếu sót lớn. Lệnh tháng (mùa sinh) là yếu tố cần được xem xét đầu tiên, sau đó cần đánh giá cả các địa chi cũng như thiên can khác.
Tân (kim) tháng Tuất nhưng địa chị Tỵ - Ngọ (bán hội), Tuất - Ngọ (bán hợp có trung thần), năm ngoái Nhâm Dần mặt lên mụn còn ghê hơn cả dậy thì, nóng trong, gan, trĩ, nhiệt tùm lum, viêm phổi (do Kim yếu Hoả Vượng) :D => Lá này cực vượng hoả, quan có lực.

Khi đánh giá chất lượng của ngũ hành cần đánh giá cả các địa chi khác chứ không chỉ mình lệnh tháng, để thấy Bính ở đây vượng đến như thế nào. Nếu chỉ xem theo lệnh tháng thì tất cả các tháng Thìn, Tuất, Sửu, Mùi đều không có Lâm Quan hay Đế Vượng. Như vậy các hành của những người sinh vào 4 tháng (Thìn, Tuất, Sửu, Mùi) đều không có lực?

Vấn đề lớn nhất của lá này là Hoả Vượng, Thuỷ hư nên dụng thần điều hậu là Thuỷ (để Thổ ẩm sinh Kim) Đó là lý do vì sao Đại Vận Mậu Tí (thành cách lục âm triều dương) mới là đại vận tốt nhất của lá này. Tuy nhiên phá cách 1 phần do Tý - Ngọ chính xung lại dính đào hoa nên nhiều thị phi, buồn chuyện tình cảm.
Vận Kỷ Sửu khá ok (dù không tốt bằng) vì Kỷ - Giáp đáng ra hợp hoá Thổ (lệnh tháng Tuất, địa chi Sửu) tuy nhiên Tuất-Sửu hình cậy quyền nên mất thế hợp hoá. Nên thành ra vẫn là hợp không hoá.

Vận Canh Dần, Tân Mão thì Tài sẽ có gốc nhưng thiếu thực thương =))) nên ko có gì sinh tài. Đó là lý do em bảo nếu Tân tự vượng được thì sẽ sinh ra thưc thương sinh tài, gánh được tài quan thì vận đó đẹp. Còn nếu mà không thì ăn hành =))) Đấy là lý do bây giờ em đang phải chuẩn bị sẵn sàng cho vận đó đây =))))

Lá này đại vận nào cũng có cơ hội phát triển nhưng luôn thiếu 1 yếu tố gì đó để đột phá (thiếu sự chuyển hoá). Nên em mới đánh giá là cách tầm trung (đôi khi còn là kém do chuyển hoá yếu). Thế em mới phải liên tục học hành, cập nhật, bổ sung thêm ngành khác vào cho mới lạ phong phú. Để nhỡ cái này sập còn có cái khác đỡ =)))

Hữu duyên trao đổi cùng anh 1 chút tứ trụ trong khu của Tử Vi :D
Đầu trang

fx6789
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi fx6789 »

MaiAnhNgoc đã viết: 16:40, 05/06/24
Lá này em coi thân nhược (không quá nhược), Quan vượng, Tài yếu => Dụng Kiêu/Ấn, Tỷ Kiên nhé.
Nếu chỉ xác định thân vượng nhược theo lệnh tháng (mùa sinh) thì là sự thiếu sót lớn. Lệnh tháng (mùa sinh) là yếu tố cần được xem xét đầu tiên, sau đó cần đánh giá cả các địa chi cũng như thiên can khác.
Tân (kim) tháng Tuất nhưng địa chị Tỵ - Ngọ (bán hội), Tuất - Ngọ (bán hợp có trung thần), năm ngoái Nhâm Dần mặt lên mụn còn ghê hơn cả dậy thì, nóng trong, gan, trĩ, nhiệt tùm lum, viêm phổi (do Kim yếu Hoả Vượng) :D => Lá này cực vượng hoả, quan có lực.

Khi đánh giá chất lượng của ngũ hành cần đánh giá cả các địa chi khác chứ không chỉ mình lệnh tháng, để thấy Bính ở đây vượng đến như thế nào. Nếu chỉ xem theo lệnh tháng thì tất cả các tháng Thìn, Tuất, Sửu, Mùi đều không có Lâm Quan hay Đế Vượng. Như vậy các hành của những người sinh vào 4 tháng (Thìn, Tuất, Sửu, Mùi) đều không có lực?

Vấn đề lớn nhất của lá này là Hoả Vượng, Thuỷ hư nên dụng thần điều hậu là Thuỷ (để Thổ ẩm sinh Kim) Đó là lý do vì sao Đại Vận Mậu Tí (thành cách lục âm triều dương) mới là đại vận tốt nhất của lá này. Tuy nhiên phá cách 1 phần do Tý - Ngọ chính xung lại dính đào hoa nên nhiều thị phi, buồn chuyện tình cảm.
Vận Kỷ Sửu khá ok (dù không tốt bằng) vì Kỷ - Giáp đáng ra hợp hoá Thổ (lệnh tháng Tuất, địa chi Sửu) tuy nhiên Tuất-Sửu hình cậy quyền nên mất thế hợp hoá. Nên thành ra vẫn là hợp không hoá.

Vận Canh Dần, Tân Mão thì Tài sẽ có gốc nhưng thiếu thực thương =))) nên ko có gì sinh tài. Đó là lý do em bảo nếu Tân tự vượng được thì sẽ sinh ra thưc thương sinh tài, gánh được tài quan thì vận đó đẹp. Còn nếu mà không thì ăn hành =))) Đấy là lý do bây giờ em đang phải chuẩn bị sẵn sàng cho vận đó đây =))))

Lá này đại vận nào cũng có cơ hội phát triển nhưng luôn thiếu 1 yếu tố gì đó để đột phá (thiếu sự chuyển hoá). Nên em mới đánh giá là cách tầm trung (đôi khi còn là kém do chuyển hoá yếu). Thế em mới phải liên tục học hành, cập nhật, bổ sung thêm ngành khác vào cho mới lạ phong phú. Để nhỡ cái này sập còn có cái khác đỡ =)))

Nhật chủ tân kim vượng tại tháng tuất, bị khắc bởi chi Tỵ, có căn tại chi tuất, Bính hoả tù tại tháng Tuất, bị tiết tú cho chi tuất, và giáp ất đều tù tại tháng tuất cả, cái em nói là đang dùng số lượng để định giá chất lượng, nhưng mà cái đầu tiên thấy là Tân đến hợp trói Bính rồi, 2 đứa này nó chơi với nhau, đâu có care ngũ hành bên ngoài nữa, tuỳ vào bính vượng hay ko mà Tân dc lợi hay không.
Các khối hợp tỵ ngọ (ko kể cái khác vì xa trụ yếu) đều ko hợp hoá tại nguyệt lệnh dc nên chỉ xét riêng chi, còn ý nghĩa là 2 chi này mến nhau, từ đó ra quan hệ lục thân trong đó.

Bởi vì xét theo mùa sinh nên thìn tuất sửu mùi dc phân theo 4 mùa, (mộc hoả kim thuỷ) mà ko phải là thổ không, còn nếu quan tinh em vượng thì vận này xi nhê gì, sự nghiệp vẫn giữ vững hay bay như diều, có gì mà sa sút.

Vớ vẩn, tí ngọ xung, nếu xét trong tứ trụ, ngọ ở trụ giờ, đại diện là sát, câu chuyện ở đây là vận đến làm cho con cái, người dưới quyền xảy ra vấn đề gì đó (xét can tàng), vì tại Tỵ là thuỷ mạnh nên khi nó xung ngọ thì nó đập luôn cái ngọ, tức là đập luôn cái sát, tức là vận này ko có liều mạng là thứ nhất, 2 là có vấn đề xảy ra với cấp dưới và con cái.

Còn nó hợp hoá tại vận thì sửu hình cái gì kệ bà nó, chỉ có sửu tuất thì là hình yếu, hình yếu là ba cái vở vỉn nhỏ nhặt, thuỷ muốn đập hoả mà thôi, chủ yếu giết hết mấy cái hành dư để hành chính yên lại, có cái gì mà ko hợp hoá dc?

Em có đi học tứ trụ bài bản ko đó hay đọc sách thôi vậy? Nói nãy giờ hơi liên thiên đó :v
Đầu trang

MaiAnhNgoc
Chính thức
Chính thức

fx6789 đã viết: 18:25, 05/06/24
MaiAnhNgoc đã viết: 16:40, 05/06/24

Nhật chủ tân kim vượng tại tháng tuất, bị khắc bởi chi Tỵ, có căn tại chi tuất, Bính hoả tù tại tháng Tuất, bị tiết tú cho chi tuất, và giáp ất đều tù tại tháng tuất cả, cái em nói là đang dùng số lượng để định giá chất lượng, nhưng mà cái đầu tiên thấy là Tân đến hợp trói Bính rồi, 2 đứa này nó chơi với nhau, đâu có care ngũ hành bên ngoài nữa, tuỳ vào bính vượng hay ko mà Tân dc lợi hay không.
Các khối hợp tỵ ngọ (ko kể cái khác vì xa trụ yếu) đều ko hợp hoá tại nguyệt lệnh dc nên chỉ xét riêng chi, còn ý nghĩa là 2 chi này mến nhau, từ đó ra quan hệ lục thân trong đó.

Bởi vì xét theo mùa sinh nên thìn tuất sửu mùi dc phân theo 4 mùa, (mộc hoả kim thuỷ) mà ko phải là thổ không, còn nếu quan tinh em vượng thì vận này xi nhê gì, sự nghiệp vẫn giữ vững hay bay như diều, có gì mà sa sút.

Vớ vẩn, tí ngọ xung, nếu xét trong tứ trụ, ngọ ở trụ giờ, đại diện là sát, câu chuyện ở đây là vận đến làm cho con cái, người dưới quyền xảy ra vấn đề gì đó (xét can tàng), vì tại Tỵ là thuỷ mạnh nên khi nó xung ngọ thì nó đập luôn cái ngọ, tức là đập luôn cái sát, tức là vận này ko có liều mạng là thứ nhất, 2 là có vấn đề xảy ra với cấp dưới và con cái.

Còn nó hợp hoá tại vận thì sửu hình cái gì kệ bà nó, chỉ có sửu tuất thì là hình yếu, hình yếu là ba cái vở vỉn nhỏ nhặt, thuỷ muốn đập hoả mà thôi, chủ yếu giết hết mấy cái hành dư để hành chính yên lại, có cái gì mà ko hợp hoá dc?

Em có đi học tứ trụ bài bản ko đó hay đọc sách thôi vậy? Nói nãy giờ hơi liên thiên đó :v
Em cảm ơn Anh vì đã dành thời gian cùng luận giải lá tử trụ này với em, tuy nhiên em không đồng ý với những diễn giải của anh. Để em em cùng nói luyên thuyên với anh:
Trước tiên, khẳng định luôn lá này THÂN NHƯỢC (dù dùng phương pháp xác định vượng, nhược nào). Sau khi kết hợp xem hạn các năm, Giáp Ất Bính Đinh làm gì cũng có vấn đề thì càng khẳng định điều đó. Mấy năm đó chỉ học là ấm thôi.

1. Hợp hoá thiên can điều kiện tiên quyết là THÔNG CĂN NGUYỆT LỆNH. Lá này dù là vận nào, Mậu Tý hay Đinh Hợi đều không thể hợp hoá do nguyệt lệnh Tuất. Lá này Tân - Bính hợp nhưng không hoá (thế xấu) - không phải cứ hợp là tốt đâu anh ạ, hợp mà không hoá được ra hành dụng thần thì còn xấu ý.
Lá này không những không hoá ra Thuỷ mà còn có thể phản hoá ra Hoả (nhưng lý thuyết phản hoá này chưa được mọi người công nhận nên em vẫn chỉ coi nó là 1 thuyết để tham khảo)
=> Tân-Bính nhị hợp thiên can, không hoá Thuỷ => Thế xấu (luỵ trai, luỵ ny, luỵ chồng, cuồng công việc, ám ảnh vì công việc).
2. Để xét chất lượng của ngũ hành không chỉ xét thông qua nguyệt lệnh, còn xét thông qua các tàng can (bản mệnh, đại vận), ko chỉ xét số lượng mà xét có gốc hay ko, thế đứng ra sao trong vòng tràng sinh, xét có xuất thiên can ko, xét có hợp hoá hội, xung khắc, hình hại, phản phục ngâm.
Tân (Tỷ): có gốc tại Tuất, thế Quan Đới => ok
Canh (Kiếp): ko có gốc tại Tuất, thế Suy => yếu
Bính (Quan): ko có gốc tại Tuất, thế Mộ, có gốc tại Tỵ (DM), thế Lâm Quan tại Tỵ, Đế Vượng tại Ngọ, Tỵ Ngọ hội, Tuất Ngọ bán hợp => ok
Đinh (Sát): có gốc tại Tuất, thế dưỡng, gốc tại Tỵ, thế Lâm quan => ok
Mậu (Ấn): nguyệt lệnh, thế Mộ, Lâm Quan Đế Vượng tại Tỵ Ngọ => ok
Kỷ (Kiêu): ko có gốc tại Tuất, Lâm Quan Đế Vượng tại Tỵ Ngọ => ok
Nhâm (Thương): ko có gốc tại Tuất, Lâm Quan tại Hợi => ok
Quý (Thực): ko có, ko xét
Giáp (Tài): yếu
Ất (T Tài): yếu

Lá này, thân nhược, quan sát hỗn tạp, quan sát vượng hại thân chứ chờ đấy mà thân vượng, quan tù. Điểm sáng duy nhất của lá này Quan(Sát) sinh Ấn hỷ, ở đây chọn Quan dù Sát sinh Ấn sẽ mạnh hơn vì Quan (Bính) nằm trên Nguyệt lệnh Ấn (Mậu). Lá này Thổ khô không sinh được Kim, có chút Thuỷ (Hợi) thì không thông can, vô lực do bị bao vây toàn bộ bởi Hoả vượng.
=> Lá số chuyển hoá kém đến cực kém, Tài (dù yếu) sinh Quan vượng khắc thân sinh Ấn (Mậu) thổ khổ, không chuyển hoá sinh Kim được.
Tuỳ vào bính vượng hay ko mà Tân dc lợi hay không
=> Bính vượng, thân yếu không gánh được Quan chứ chờ đó mà Bính Vượng Tân được nhờ do hợp. Hợp không hoá thành hành Dụng thần là thế rất xấu (cái gì quan trọng nhắc lại nhiều lần)

Cái này không phải em nhận xét mà tất cả các thầy tứ trụ đều nói vậy, lá này bố mẹ em xem từ khi sinh, thầy còn chọn tên bộ Kim, Thổ, Thuỷ để tăng khả năng chuyển hoá.

Thực hiện nghiệm lý theo đại vận:
Vận Đinh Hợi: ốm yếu đủ trò là hiểu Hoả hại thân đến như nào, tự hình Hợi-Hợi tâm lý bất ổn, học kém, ko nổi bật, cấp 1-2 học trường điểm QG mà học sinh tiên tiến thì anh hiểu học dốt như nào nhé (con trai còn bảo do nghịch nên hạnh kiểm khá kéo thành học sinh tiên tiến chứ con gái thì khỏi lấp liếm làm gì, dốt thì nhận). Cấp 3 khá hơn tý nhưng vẫn là học ko nổi bật.

Vận Mậu Tý: Tý xung Ngọ xao động chuyện tình cảm. Chờ đấy mà vận này Tân-Bính hợp hoá Thuỷ để chuyển hoả Thổ khô thành ẩm sinh Kim.
Chả qua ngày Tân Tỵ, Vận đến Mậu Tý hình thành cách lục âm triều dương tốt cho học hành khoa cử tốt nên mới đỗ đạt nhiều bằng cấp.

Vận Kỷ Sửu: Thổ ẩm sinh Kim hình thành rõ ràng mong muốn và tham vọng.
Sửu hình Tuất nên hình thành các thế bế tắc (bắt đầu từ 11/2022).
quan tinh em vượng thì vận này xi nhê gì, sự nghiệp vẫn giữ vững hay bay như diều, có gì mà sa sút.
Thân nhược thì dụng Quan kiểu gì vậy ạ? Tân nhược thì Hoả vượng nó chỉ khắc thân thôi lấy đâu ra mà dụng hay được lợi.
Cách duy nhất của lá này điều hoà được Quan là chuyển hoá sinh Ấn/Kiêu, tốt nhất là Kiêu (thổ ẩm) để sinh kim. Lá này Thuỷ là dụng thần điều hậu nhưng sử dụng dưới dạng Thổ ẩm.
Thực tế nghiệm lý 2 năm đầu đại vận Kỷ Sửu tiền bạc ok, không đi làm thuê nữa nhưng ở công ty cũng vẫn làm chủ nên sự nghiệp chả ảnh hưởng gì. Cái công ty làm thuê kia chẳng qua do môi trường tốt, sếp tốt, đồng nghiệp hoà đồng, lương ok, phúc lợi ok, em đi làm để đóng BHXH với BHYT thôi chứ 1 năm nghỉ 50-60 công (tương đương 3 tháng).

Vận Canh Dần, Tân Mão: có Canh, Tân nếu thân đủ vượng thì dụng được tài, dụng được quan không thì ăn hành
Vận Nhâm Thìn: Thuỷ + thổ ẩm tốt
Vận Quý Tỵ: lá này nhập kho tại vận Quý Tỵ đây anh. Xung Thuỷ - Hoả không có Kiêu chuyển hoá

Em không rõ anh dùng trình gì để xem số, có tính thân vượng nhược bằng điểm hạn không, nhưng riêng việc anh xét là số này là thân vượng là đã sai cơ bản trầm trọng rồi (vì lá này nhìn qua ko cần tính điểm hạn đã ra lá thân nhược, quan sát vượng, dụng Ấn Kiêu Tỷ Kiếp rồi).

Chứ với 1 lá thân nhược, chuyển hoá kém như này mà đại vận không đi thuận từ Mậu Tý thì không nổi đại học đâu, ngồi đấy mà rực rỡ thi đỗ đến 3 trường đại học năm 2013 (Quý Tỵ), rồi cả mớ chứng chỉ tại vận Mậu Tý.

Thực tế lá này chuyển vận tháng 11/2012 sang Mậu Tý. Tháng 10/2012 thi thử 11 điểm (không đạt điểm sàn thi đại học). Trong 6 tháng học 5 môn để thi đại học 2 khối đấy anh ạ.

--------------***--------------

Còn nếu anh muốn nói quan Vượng là sự nghiệp ổn định phất như diều gặp gió thì em cho anh lá số ngày Canh Dần (sn 74) này để mà khán, Quan không có, Sát tù. Nếu xét chất lượng ngũ hành dựa trên Nguyệt lệnh thì lá này Tài cũng tù. Lá số này sự nghiệp tiền bạc rất ổn, vỡ mỗi gia đạo thôi (ông này cũng đào hoa bỏ mẹ nên mới thế)

Giáp Dần - Mâu Thìn - Canh Dần (nhật chủ) - Canh Thìn
Lá này được cách tam kỳ quý nhân, địa chi hợp cục Mộc. Thân vượng dụng được Tài (nhiều tiền mà ki cực kỳ luôn)
Chứ xét như anh, Canh tù tại tháng Thìn thì lá này thân nhược thì các đại vận đầu Canh/Tân phải tốt, ông này trước đó rất bình thường, chỉ phất lên từ năm 2009-2010 khi chuyển vận Nhâm Thân nhé. Thực Thương vượng sinh Tài, Thân vượng dụng được tài.
Được cảm ơn bởi: fx6789
Đầu trang

fx6789
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi fx6789 »

MaiAnhNgoc đã viết: 00:48, 06/06/24

Còn nếu anh muốn nói quan Vượng là sự nghiệp ổn định phất như diều gặp gió thì em cho anh lá số ngày Canh Dần (sn 74) này để mà khán, Quan không có, Sát tù. Nếu xét chất lượng ngũ hành dựa trên Nguyệt lệnh thì lá này Tài cũng tù. Lá số này sự nghiệp tiền bạc rất ổn, vỡ mỗi gia đạo thôi (ông này cũng đào hoa bỏ mẹ nên mới thế)

Lá này được cách tam kỳ quý nhân, địa chi hợp cục Mộc. Thân vượng dụng được Tài (nhiều tiền mà ki cực kỳ luôn)
Chứ xét như anh, Canh tù tại tháng Thìn thì lá này thân nhược thì các đại vận đầu Canh/Tân phải tốt, ông này trước đó rất bình thường, chỉ phất lên từ năm 2009-2010 khi chuyển vận Nhâm Thân nhé. Thực Thương vượng sinh Tài, Thân vượng dụng được tài.
Độ vượng gì đó chắc em đọc sách của bác THiệu Vỹ Hoa rồi (đó cũng là cuốn đầu tiên anh đọc về tử bình), nhưng em đọc rối rắm quá, anh nhìn nhiều chữ quá đâm lười. Và cũng nói luôn là vận mậu tí từ 11/2012 đến 1/2013 bắt đầu khởi vì anh lười ko mở tiết khí năm ấy ra nên ko có điểm chính xác.

Bonus cái lá số hiện tại, nói lý do luôn, thôi sau post này anh ko tranh luận nhé, lười. Anh ko có nhu cầu khẳng định mình đúng (vì anh có làm thầy đâu).
Dương lịch : 19/04/1974 07:30
Âm lịch : 27/03/1974 07:30 (Giáp Dần - Mậu Thìn - Canh Dần - Canh Thìn)

Giáp (Mộc) vượng tại tháng Thìn, được hỗ trợ bởi Dần, có căn tại chi Dần Dần
Mậu (Thổ) tuyệt tại tháng Thìn, được hỗ trợ bởi Thìn, có căn tại chi Dần Thìn
Nhật chủ Canh (Kim) tù tại tháng Thìn, yếu đi do khắc chi Dần.
Canh (Kim) tù tại tháng Thìn, được rút khí từ chi Thìn.
Đánh giá ngũ hành của chi : Mộc 2 Thổ 2.

Dần Thìn cần gặp Mão để tạo thành tam hội hóa khí Mộc
Ất (CTài) tàng trong chi [Thìn Thìn] nếu thấu ra sẽ bị can Canh(Tỷ) hợp trói hướng về Kim
Quí (Thương) tàng trong chi [Thìn Thìn] nếu thấu ra sẽ bị can Mậu(Kiêu) hợp trói hướng về Hỏa

Đại vận thứ 4
THẦN SÁT : Thiên Đức, Nguyệt Đức, Đức QN, Trạch Mã, Từ quán, Kiến lộc
THẬP THẦN
Thìn Thân cần gặp Tí để tạo thành tam hợp hóa khí Thủy
Dần (TTài Sát Kiêu) [năm ngày] Thân (Kiếp Thực Kiêu) [ĐV] xung nhau.
Dần (TTài Sát Kiêu) [năm ngày] Thân (Kiếp Thực Kiêu) [ĐV] cần gặp Tỵ để tạo thành hình vô ân.
CAN VƯỢNG:
Canh/Tỷ[Lquan](↑)
Nhâm/Thực[TSinh](↑)

Đại vận này nhật chủ vượng lên, thực vượng, tt dù mạnh nhưng yếu tại vận này nhưng ko sao lại dc nhâm đến sinh cho, là cách thực thương sinh tài.
Đại vận 3 :
Đại vận thứ 3
THẦN SÁT : Thiên Ất, Tú QN, Thiên Hỉ, Giáp Lộc, Đại Hao
CAN VƯỢNG:
Canh/Tỷ[QĐới](↑)
Vận trước đó có mỗi thân vượng còn tài yếu đi thì có cl mà làm gì.
Thôi bb cô gái nhé, mấy cái này tự động hết đó, ko có dùng tay hay phải nhặt cái gì ra đâu.
Đầu trang

MaiAnhNgoc
Chính thức
Chính thức

fx6789 đã viết: 01:37, 06/06/24
MaiAnhNgoc đã viết: 00:48, 06/06/24

Độ vượng gì đó chắc em đọc sách của bác THiệu Vỹ Hoa rồi (đó cũng là cuốn đầu tiên anh đọc về tử bình), nhưng em đọc rối rắm quá, anh nhìn nhiều chữ quá đâm lười. Và cũng nói luôn là vận mậu tí từ 11/2012 đến 1/2013 bắt đầu khởi vì anh lười ko mở tiết khí năm ấy ra nên ko có điểm chính xác.

Bonus cái lá số hiện tại, nói lý do luôn, thôi sau post này anh ko tranh luận nhé, lười. Anh ko có nhu cầu khẳng định mình đúng (vì anh có làm thầy đâu).
Dương lịch : 19/04/1974 07:30
Âm lịch : 27/03/1974 07:30 (Giáp Dần - Mậu Thìn - Canh Dần - Canh Thìn)

Giáp (Mộc) vượng tại tháng Thìn, được hỗ trợ bởi Dần, có căn tại chi Dần Dần
Mậu (Thổ) tuyệt tại tháng Thìn, được hỗ trợ bởi Thìn, có căn tại chi Dần Thìn
Nhật chủ Canh (Kim) tù tại tháng Thìn, yếu đi do khắc chi Dần.
Canh (Kim) tù tại tháng Thìn, được rút khí từ chi Thìn.
Đánh giá ngũ hành của chi : Mộc 2 Thổ 2.

Dần Thìn cần gặp Mão để tạo thành tam hội hóa khí Mộc
Ất (CTài) tàng trong chi [Thìn Thìn] nếu thấu ra sẽ bị can Canh(Tỷ) hợp trói hướng về Kim
Quí (Thương) tàng trong chi [Thìn Thìn] nếu thấu ra sẽ bị can Mậu(Kiêu) hợp trói hướng về Hỏa

Đại vận thứ 4
THẦN SÁT : Thiên Đức, Nguyệt Đức, Đức QN, Trạch Mã, Từ quán, Kiến lộc
THẬP THẦN
Thìn Thân cần gặp Tí để tạo thành tam hợp hóa khí Thủy
Dần (TTài Sát Kiêu) [năm ngày] Thân (Kiếp Thực Kiêu) [ĐV] xung nhau.
Dần (TTài Sát Kiêu) [năm ngày] Thân (Kiếp Thực Kiêu) [ĐV] cần gặp Tỵ để tạo thành hình vô ân.
CAN VƯỢNG:
Canh/Tỷ[Lquan](↑)
Nhâm/Thực[TSinh](↑)

Đại vận này nhật chủ vượng lên, thực vượng, tt dù mạnh nhưng yếu tại vận này nhưng ko sao lại dc nhâm đến sinh cho, là cách thực thương sinh tài.
Đại vận 3 :
Đại vận thứ 3
THẦN SÁT : Thiên Ất, Tú QN, Thiên Hỉ, Giáp Lộc, Đại Hao
CAN VƯỢNG:
Canh/Tỷ[QĐới](↑)
Vận trước đó có mỗi thân vượng còn tài yếu đi thì có cl mà làm gì.
Thôi bb cô gái nhé, mấy cái này tự động hết đó, ko có dùng tay hay phải nhặt cái gì ra đâu.
Em cũng không học theo sách của Thiệu Vỹ Hoa. Thầy em học làm về phong thuỷ (tứ trụ và kinh dịch thầy học của 1 thầy người Trung). Khi xét đoán các vấn đề anh thiếu các nguyên tắc cơ bản (chứ không phải do em nói rối rắm, em nói cái gì cũng đi kèm lý thuyết, phân tích + nghiệm lý trên lá số). Ban đầu thì anh bảo không dùng vòng tràng sinh chỉ xét lệnh tháng tính nhược vượng, sau khi đọc phần em tính toán chất lượng thập thần thì anh cũng dùng rồi à?
Cái điểm hạn kia em đọc trong bài của bác Vu Long khá lâu rồi, thấy mọi người thích dùng thì tiện đưa vào nếu anh cần dùng thì cùng thử tính.

Lá số 74 kia, nếu thân nhược, vận Tân Mùi thân được vượng do Tân (Kiếp), Ấn (Mùi), Ất tàng trong Mùi thì cũng không đến mức nhược đâu ạ. Tài vốn vượng (bản mệnh) rồi thì phải ra tiền chứ. Nhưng thực tế là thiếu thực thương nên vẫn móm.
Vận Nhâm Thân có thực thương mới kích được tài phát. Chứ Địa chi Thân thì tài cũng đâu có vượng được hơn so với vận Mùi.
=> Lá số này là thân Vượng, Tài Vượng, thiếu thực thương để kích tài. Đến đúng vận Nhân Thâm, Quý Dậu thì bản mệnh càng cường vượng, Thực thương sinh Tài, Mệnh đủ mạnh gánh tài.
Anh này thực tế là kiểu người quyền cao hơn chức trong tổ chức.

Nghiệm lý thực tế, Thân Vượng nên Kiêu không phải dụng thần, dù Kiêu chất lượng tốt nên là người thông minh, nhìn xa trông rộng nhưng lười học, không thân với mẹ.

Tứ trụ trọng về chuyển hoá ngũ hành, ngũ hành cân bằng, ấn/kiêu tốt thì thân cường vượng mới sinh được thực thương sinh tài quan được dụng.
Còn xét như anh đến ngay cả lý thuyết về hợp hoá anh còn ko nắm được, tiết khi thì lười không tra toàn nói khơi khơi thì hỏi anh lên để nghiệm lý, giải đoán làm gì.

Trước giờ em xem chưa bao giờ dùng app luận giải chỉ dùng app lên lá cho tiện, đến thần sát em cũng an tay cho chắc chắn. Nên khi anh dùng app để tranh luận là em đã thấy "chắc mình mất thời gian vô ích"

Em mà không phải người có chút hiểu biết về Tứ trụ có phải cũng bị quả Tân-Bính hợp hoá thành Thuỷ tại vận Mậu Tý của anh quay vòng vòng không?

Còn em xin lỗi câu này em khinh, nếu đã lên tiếng thì nên bảo vệ ý kiến của bản thân bằng kiến thức mình học được hoặc tự nghiên cứu chứ không phải thấy người ta viết chi tiết thì bảo "rối rắm" "lười" để thoát thân
thôi sau post này anh ko tranh luận nhé, lười. Anh ko có nhu cầu khẳng định mình đúng (vì anh có làm thầy đâu).
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”