Nghiệm lý về hình dáng, tướng mạo qua Tử vi

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
LadyR
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Nghiệm lý về hình dáng, tướng mạo qua Tử vi

Gửi bài gửi bởi LadyR »

Thầy Lâm ah.. còn thầy là “anchor” trong này đối với em đó nhá hihi Còn duy nhất "bến bờ bình yên" trong 1 thế giới tàn khốc đầy bạo lực của không gian mạng =))

Đến khi thầy lặn là em cũng sẽ "chìm nghỉm" theo lun đó ;;)

Btw, thank you thầy và các bạn lúc trước đã nhớ đến và chúc mừng sinh nhật em nhé :x Đợt đó em "tạm nghỉ" diễn đàn một thời gian nên hok trả lời kịp thời được... Quay trở lại hok lâu thì phát hiện ra có đứa Bobby dở hơi, mất dạy, mặt dày, văn hoá thấp, cặn bã xã hội.. lôi nick mình ra "dày xéo", "drag through the dirt" trong topic của bác hungton nên frustrated đến mức mún cai lun cái chốn này.............. :-S [hít thở, hít thở]

Vụ lá số Tử bình em vẫn còn khá phân vân và rối trí.. để lúc nào em sẽ quay lại nghiệm lý cùng với thầy hihi Vướn đề là.. về mẹt lý thuyết thì khi luận lá số Tử vi và Tử bình sẽ ra kết quả giống nhau? Em thật sự hok chắc là nếu lấy lá số Tử bình ngày dương 18/06/1982 ra luận thì nó sẽ ra cùng kết quả với lá Tử vi 27/05 âm (tương đương với 17/07 dương).............. :-?

Ngoài ra.. lần cuối cùng em check theo calculator lịch âm trên mạng thì nó ra Tứ trụ khác cho ngày 27/05 âm so với nếu lấy theo ngày 17/07 dương qua chương trình của Lý số.. đâm ra em thật sự "nản" lun.............. [-O<
Được cảm ơn bởi: Trúc Lâm
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Trúc Lâm
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Trúc Lâm »

Khanhnguyen2410 đã viết: 11:02, 26/06/24
Trúc Lâm đã viết: 09:14, 26/06/24
Em chào anh Trúc Lâm,

Dạo này Anh có khỏe không? :D Không biết Anh còn nhớ vụ khán hạn nhưng phải chờ qua tháng sinh thì mới xoay cung lưu niên không?

Em có người bạn dạo gần đây (tháng 6 này) được cấp trên (cô ruột của bạn ấy) giới thiệu việc làm, nhìn cung phụ mẫu lưu niên khá là đẹp với nhiều sao lộc, lưu khoa, lưu quyền mặc dù có KK, hình nên cũng nhập nhằng. Cung quan lộc lưu niên Đồng Lương nên công việc bạn được giới thiệu sắp tới đi làm có liên quan tới giảng dạy và y khoa. Em không biết mình có đang gọt số quá không #-o Em vẫn xem theo năm 2024 như bình thường Anh ạ.

Lưu tài có Thiên Cơ tiểu hao nên bạn cũng hao mất 1 phần nhỏ cho việc "hối lộ"...

lasotuvi.php?lid=UEHBHRA0
Thực ra nguyên lý lùi năm của anh nằm ở nguyên lý tính tuổi mụ. Em có thắc mắc vì sao tuổi âm lịch người ta khi sinh ra đã là một trong khi dương lịch thì hết năm mới tính là một không?

Anh có thắc mắc này, và thông qua nghiệm lý một số lá số anh thấy có sự lệch hạn 1 năm, và đặc điểm chung của các lá số này đó là sinh sau tháng 9 âm lịch.

Từ đó anh đi tìm hiểu nguyên lý tính tuổi mụ và ngộ ra được... thì ra tuổi âm lúc mới sinh không phải lúc nào cũng là 1 mà nó phụ thuộc vào "thai nguyên".

Một bào thai để được hình thành thì nó mất 9 tháng 10 ngày. Do đó nếu một người sinh vào khoảng thời gian từ 1/1 âm lịch cho đến 9/10 âm lịch thì khả năng cao "thai nguyên" sẽ nằm ở năm trước. Do đó mà khi đến lúc ra đời đã là 1 tuổi.

Nếu một người sinh sau tháng 9, tức là "thai nguyên" nằm trong năm này (không rơi vào năm trước) thì phải qua năm sau mới tính là 1 tuổi được.

Và những người mà thai nguyên nằm ở trong năm này (sinh sau tháng 9) thì vận sẽ bị lệch 1 năm.

Cho nên trường hợp của em và bạn em... thuộc dạng khó xem hạn, vì "thai nguyên" nó lững lờ ở khoảng 9 tháng 10 ngày...

Nhưng nếu như cách em nói thì có thể là "thai nguyên" của người này đã rơi vào năm trước... khi đó cứ khán hạn như bình thường...
Sửa lần cuối bởi Trúc Lâm vào lúc 11:57, 26/06/24 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: Khanhnguyen2410
Đầu trang

Trúc Lâm
Nhị đẳng
Nhị đẳng

LadyR đã viết: 11:28, 26/06/24 Thầy Lâm ah.. còn thầy là “anchor” trong này đối với em đó nhá hihi Còn duy nhất "bến bờ bình yên" trong 1 thế giới tàn khốc đầy bạo lực của không gian mạng =))

Đến khi thầy lặn là em cũng sẽ "chìm nghỉm" theo lun đó ;;)

Btw, thank you thầy và các bạn lúc trước đã nhớ đến và chúc mừng sinh nhật em nhé :x Đợt đó em "tạm nghỉ" diễn đàn một thời gian nên hok trả lời kịp thời được... Quay trở lại hok lâu thì phát hiện ra có đứa Bobby dở hơi, mất dạy, mặt dày, văn hoá thấp, cặn bã xã hội.. lôi nick mình ra "dày xéo", "drag through the dirt" trong topic của bác hungton nên frustrated đến mức mún cai lun cái chốn này.............. :-S [hít thở, hít thở]

Vụ lá số Tử bình em vẫn còn khá phân vân và rối trí.. để lúc nào em sẽ quay lại nghiệm lý cùng với thầy hihi Vướn đề là.. về mẹt lý thuyết thì khi luận lá số Tử vi và Tử bình sẽ ra kết quả giống nhau? Em thật sự hok chắc là nếu lấy lá số Tử bình ngày dương 18/06/1982 ra luận thì nó sẽ ra cùng kết quả với lá Tử vi 27/05 âm (tương đương với 17/07 dương).............. :-?
Em nghĩ là nó phải khớp... vậy mới đúng logic... em lấy ví dụ một người vào năm 2xxx bị phá sản thì chắc chắn lá số Tử Vi và Tử Bình phải cho ra được năm 2xxx đó có vấn đề... chứ không thể nào 1 cái cho ra tốt còn 1 cái cho ra xấu được...

Vấn đề là cần phải xác định đúng lá số... Tử Bình thì dễ rồi vì cứ theo lịch dương xác định tiết khí mà xét...

Nhưng Tử Vi thì khá lằng nhằng vì lịch âm thay đổi nhiều lần... cộng thêm thời gian người ta chỉ quy theo quỹ đạo vận chuyển của mặt trời chứ không tính bằng quỹ đạo vận chuyển của mặt trăng nên dễ có sai sót...

Trước em cũng hay xác định canh giờ theo giờ mặt trời, nhưng sau tìm hiểu thì thấy lý luận này có chút sai lầm... vì lịch âm không lấy theo mặt trời mà lấy theo mặt trăng á...
Được cảm ơn bởi: LadyR
Đầu trang

Khanhnguyen2410
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Khanhnguyen2410 »

Trúc Lâm đã viết: 11:34, 26/06/24
Em chào anh Trúc Lâm,

Dạo này Anh có khỏe không? :D Không biết Anh còn nhớ vụ khán hạn nhưng phải chờ qua tháng sinh thì mới xoay cung lưu niên không?

Em có người bạn dạo gần đây (tháng 6 này) được cấp trên (cô ruột của bạn ấy) giới thiệu việc làm, nhìn cung phụ mẫu lưu niên khá là đẹp với nhiều sao lộc, lưu khoa, lưu quyền mặc dù có KK, hình nên cũng nhập nhằng. Cung quan lộc lưu niên Đồng Lương nên công việc bạn được giới thiệu sắp tới đi làm có liên quan tới giảng dạy và y khoa. Em không biết mình có đang gọt số quá không #-o Em vẫn xem theo năm 2024 như bình thường Anh ạ.

Lưu tài có Thiên Cơ tiểu hao nên bạn cũng hao mất 1 phần nhỏ cho việc "hối lộ"...

Thực ra nguyên lý lùi năm của anh nằm ở nguyên lý tính tuổi mụ. Em có thắc mắc vì sao tuổi âm lịch người ta khi sinh ra đã là một trong khi dương lịch thì hết năm mới tính là một không?

Anh có thắc mắc này, và thông qua nghiệm lý một số lá số anh thấy có sự lệch hạn 1 năm, và đặc điểm chung của các lá số này đó là sinh sau tháng 9 âm lịch.

Từ đó anh đi tìm hiểu nguyên lý tính tuổi mụ và ngộ ra được... thì ra tuổi âm lúc mới sinh không phải lúc nào cũng là 1 mà nó phụ thuộc vào "thai nguyên".

Một bào thai để được hình thành thì nó mất 9 tháng 10 ngày. Do đó nếu một người sinh vào khoảng thời gian từ 1/1 âm lịch cho đến 9/1 âm lịch thì khả năng cao "thai nguyên" sẽ nằm ở năm trước. Do đó mà khi đến lúc ra đời đã là 1 tuổi.

Nếu một người sinh sau tháng 9, tức là "thai nguyên" nằm trong năm này (không rơi vào năm trước) thì phải qua năm sau mới tính là 1 tuổi được.

Và những người mà thai nguyên nằm ở trong năm này (sinh sau tháng 9) thì vận sẽ bị lệch 1 năm.

Cho nên trường hợp của em và bạn em... thuộc dạng khó xem hạn, vì "thai nguyên" nó lững lờ ở khoảng 9 tháng 10 ngày...

Nhưng nếu như cách em nói thì có thể là "thai nguyên" của người này đã rơi vào năm trước... khi đó cứ khán hạn như bình thường...
Em cảm ơn Anh Trúc Lâm đã trả lời rất nhiệt tình và cặn kẽ. Em cũng lăn tăn rất nhiều do lá số của em và bạn đều nằm ngay tháng 9 âm lịch, đã vậy còn 1 và 3 tháng 9…

Em sẽ nghiệm lý thêm xem sao. Em cảm ơn Anh!

Lá của em thì sinh 1/9 âm lịch, nếu xem hạn 2024 thì quả thật là công việc như chúa chổm, em làm gấp đôi lượng việc năm ngoái nhưng cũng ráng làm cho nó qua… khá là chuẩn với hạn phá hoá quyền cung lưu quan. Cộng thêm nhiều đồng nghiệp nghỉ và cũng nhiều projects tự nhiên mọc lên nên chắc là cơ hội lên chức cũng có.
Đầu trang

fx6789
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi fx6789 »

Em chào anh Trúc Lâm,

nếu bạn này làm trong ngành y, tốt hơn nữa là mổ xẻ thì quá ngon rồi, khéo đường đời sắp nâng bước nữa, nhìn lá số thích thật.
Năm 29 tuổi - Giáp Thìn
- Liên quan đến : cha (nhưng không gần gũi), ngoài ra còn liên quan đến bồ nhí, thu nhập phụ, và cơ hội tài chính, hoặc chú, cậu.
- Thường là về cơ hội tài lộc bất ngờ và khả năng kinh doanh.
- Có mong muốn thành công trong kinh doanh, nắm bắt cơ hội, giàu có.
Chi Lniên Thìn (Kiêu) đến, xung với tháng Tuất (Kiêu).
Thìn tuất tương xung chủ về di chuyển chỗ ở, bất động sản và xung ở tháng là công việc có đổi :v

Cơ mà sao từ cậu, chú lại thành cô nhỉ, sai xừ noá rùi

Về cái lưu niên anh vẫn đang lấn cấn vì lưu niên nó là ngày tháng bình thường, đâu chịu ảnh hưởng bởi mình đâu :v
Đầu trang

Khanhnguyen2410
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Khanhnguyen2410 »

fx6789 đã viết: 11:58, 26/06/24
nếu bạn này làm trong ngành y, tốt hơn nữa là mổ xẻ thì quá ngon rồi, khéo đường đời sắp nâng bước nữa, nhìn lá số thích thật.
Năm 29 tuổi - Giáp Thìn
- Liên quan đến : cha (nhưng không gần gũi), ngoài ra còn liên quan đến bồ nhí, thu nhập phụ, và cơ hội tài chính, hoặc chú, cậu.
- Thường là về cơ hội tài lộc bất ngờ và khả năng kinh doanh.
- Có mong muốn thành công trong kinh doanh, nắm bắt cơ hội, giàu có.
Chi Lniên Thìn (Kiêu) đến, xung với tháng Tuất (Kiêu).
Thìn tuất tương xung chủ về di chuyển chỗ ở, bất động sản và xung ở tháng là công việc có đổi :v

Cơ mà sao từ cậu, chú lại thành cô nhỉ, sai xừ noá rùi

Về cái lưu niên anh vẫn đang lấn cấn vì lưu niên nó là ngày tháng bình thường, đâu chịu ảnh hưởng bởi mình đâu :v
Dạ thật ra bạn làm bác sĩ nhãn khoa, có phẫu thuật hàng ngày cho bệnh nhân. Không biết Anh có thể cho bạn thêm vài lời về sự nghiệp không? Bạn tốt nghiệp thạc sĩ năm 2022 và thất nghiệp đến giờ. Công việc được giới thiệu là làm giảng viên song song với phụ trách khám và mổ ở BV. Cô bạn là PGS đã nhờ người chú quen là trưởng bộ môn cho bạn được vị trí giảng viên giảng dạy.

Theo em biết thì tử bình bạn vẫn 29 tuổi nhưng tử vi thì em cũng cấn…
Được cảm ơn bởi: fx6789
Đầu trang

fx6789
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi fx6789 »

Khanhnguyen2410 đã viết: 12:05, 26/06/24
Dạ thật ra bạn làm bác sĩ nhãn khoa, có phẫu thuật hàng ngày cho bệnh nhân. Không biết Anh có thể cho bạn thêm vài lời về sự nghiệp không? Bạn tốt nghiệp thạc sĩ năm 2022 và thất nghiệp đến giờ. Công việc được giới thiệu là làm giảng viên song song với phụ trách khám và mổ ở BV. Cô bạn là PGS đã nhờ người chú quen là trưởng bộ môn cho bạn được vị trí giảng viên giảng dạy.

Theo em biết thì tử bình bạn vẫn 29 tuổi nhưng tử vi thì em cũng cấn…
Ui, cũng ko biết nên nói gì giờ vì mọi thứ khởi đầu tốt đẹp rồi, bạn này vào vận từ 2021 cơ, nhưng có lẽ là rắc rối ở thứ tự trụ, nhâm nó ưu tiên chế bính sát quá mà ko thèm sinh ất chính tài, kiểu là biết giữ khuôn phép mà ko bùng nổ, tuy nhiên, 30 năm đang đi những năm đầu tiên của năm hoả, tức là sát, thì nhâm yếu đi rồi, nó ko chế sát nổi nữa, một là nó sinh tài và 2 là nó đứng yên.

Lá này thực mạnh chủ yếu là tài năng, là sự tiết tú của bản thân, tức là nghề chuyên ngành đoá, đến khi nó sinh dc tài,làm bắc cầu để sinh sát là nghề dao kéo thì quả thật chả còn gì để nói nữa.

Ngành y thì cũng phát sau độ 5-10 năm khi mở dc phòng khám tư mà, nói cả vận số lẫn cuộc đời thì tự biết lúc nào 1 bước lên cao rồi đấy.

Dạo này đi dạo nói nhảm tương lai hơi nhiều nên hơi sợ sợ :v
Được cảm ơn bởi: Khanhnguyen2410
Đầu trang

Trúc Lâm
Nhị đẳng
Nhị đẳng

fx6789 đã viết: 10:05, 26/06/24 Dụng thần của anh là tân kim, tân có thể khắc ất và nhờ thổ sinh, tân ko khắc dc giáp.
Ví dụ nhìn vòng vận của anh
CAN VƯỢNG
95-05 : Có mặt : Giáp (Tỉ) - Không có mặt : Quí (Ấn).
05-15 : Có mặt : Giáp (Tỉ), Tân (Quan) - Không có mặt : Nhâm (Kiêu), Quí (Ấn).
15-25 : Có mặt : Giáp (Tỉ), Tân (Quan) - Không có mặt : Nhâm (Kiêu), Quí (Ấn).
25-35 : Có mặt : Tân (Quan) - Không có mặt : Nhâm (Kiêu).
35-35 : Có mặt : Kỉ (CTài), Tân (Quan) - Không có mặt : Đinh (Thương), Canh (Sát), Nhâm (Kiêu).

Vận 2025-2035 mà ko có hợp hoá cũng toi :v
Vậy có vẻ như là anh xác định lá số của anh là Mộc Vượng, và dụng Tân kim để khắc mộc...

Em cũng nghĩ vậy, nhưng mà dụng Tân Kim thì em thấy cấn nha...

Giáp Mộc sinh tháng Mão là được lệnh, thấu can Ất và toạ Mùi thông căn là có gốc nên rất vượng.

Bên cạnh là Kỷ toạ Mão vô căn bị kẹp bởi hai Mộc là Giáp và Ất thì Kỷ Thổ này khí thế vô cùng hư nhược.

Tân Kim toạ Mùi có căn nhưng mà vô can, sinh tháng Mão Kim khí vào Tử, Thổ khí hư nhược không thể sinh Kim nên Tân Kim này yếu nhược.

Mộc vượng mà Kim nhược thì Kim không khắc nổi Mộc mà ngược lại thành bệnh.

Vì thế em cho rằng mệnh này nên Dụng Hoả => Đinh Hoả tàng trong Mùi hoặc Thổ.

Cho nên Vận 3 chia làm 2 nửa, nửa đầu Nhâm Thuỷ khắc Hoả nên anh "dính chưởng", nửa sau Ngọ Hoả bổ trợ dụng thần nên anh được ra...
Được cảm ơn bởi: fx6789
Đầu trang

fx6789
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi fx6789 »

Trúc Lâm đã viết: 13:21, 26/06/24
fx6789 đã viết: 10:05, 26/06/24 Dụng thần của anh là tân kim, tân có thể khắc ất và nhờ thổ sinh, tân ko khắc dc giáp.
CAN VƯỢNG
35-35 : Có mặt : Kỉ (CTài), Tân (Quan) - Không có mặt : Đinh (Thương), Canh (Sát), Nhâm (Kiêu).

Vậy có vẻ như là anh xác định lá số của anh là Mộc Vượng, và dụng Tân kim để khắc mộc...

Em cũng nghĩ vậy, nhưng mà dụng Tân Kim thì em thấy cấn nha...

Giáp Mộc sinh tháng Mão là được lệnh, thấu can Ất và toạ Mùi thông căn là có gốc nên rất vượng.

Bên cạnh là Kỷ toạ Mão vô căn bị kẹp bởi hai Mộc là Giáp và Ất thì Kỷ Thổ này khí thế vô cùng hư nhược.

Tân Kim toạ Mùi có căn nhưng mà vô can, sinh tháng Mão Kim khí vào Tử, Thổ khí hư nhược không thể sinh Kim nên Tân Kim này yếu nhược.

Mộc vượng mà Kim nhược thì Kim không khắc nổi Mộc mà ngược lại thành bệnh.

Vì thế em cho rằng mệnh này nên Dụng Hoả => Đinh Hoả tàng trong Mùi hoặc Thổ.

Cho nên Vận 3 chia làm 2 nửa, nửa đầu Nhâm Thuỷ khắc Hoả nên anh "dính chưởng", nửa sau Ngọ Hoả bổ trợ dụng thần nên anh được ra...
Đúng là mộc vượng thì cần hoả và kim, nhưng phải xét thế này, đinh hoả tàng trong mùi nhưng ko xung thì nó ko ra dc, chỉ có vận từ 10t-20t anh xung sửu mùi ra dc thực thương là đánh dấu 1 quá trình học từ 0 đến vô địch đoá, rùi vận khác có thực thương đâu mà làm dc gì?

Còn tân kim, nó sẽ khắc ất và có thổ sinh, tuy bát tự ko vượng dc nhưng nó vượng dc ở vận mà, vượng từ năm 20t-70t lận, tuy ất vượng nhưng ở trong tất cả các vận trải qua, ất đều yếu hết, chỉ có giáp kỉ vượng, nên tân khắc dc ất, ko cho ất chiếm tài của mình, mà giáp kỉ nó vượng quá rồi, Đinh cũng ko khắc dc giáp thì làm sao giờ, vậy chỉ có 2 hướng, 1 là hợp hoá 2 là chờ giáp yếu.

Giáp vượng từ 1t đến 39t, tài yếu, quan yếu thì lấy gì chế hoá nó giờ, mà kỉ và tân nó ko khắc giáp trong mọi trường hợp, do đó phải chờ giáp yếu đi, là từ vận 2025 đó, thực ra anh nghĩ là 2024 nhưng nó ko hợp hoá dc, bà nó, ko hoá dc thì thôi chứ sao giờ.

CHứ anh cũng đang cảm thấy mệnh vận xoay vần rồi, giờ thì mong ông trời cho vận 2025 nó tác dụng dc sớm để bát tự cân bằng, cân bằng rồi tự khắc tài lộc có thôi. Nói vui là giờ ngu có ngu phúc, ngồi yên mà đợi.

Năm 2017 : can vượng Đinh (Thương), Kỉ (CTài), Tân (Quan)
Còn 2017 đến là đinh dậu, dậu đến xung mão, làm quan hệ này bị rung lắc, mà lại có kình dương, trong bát tự sợ nhất là xung kình dương, năm đó là sứt đầu mẻ trán, vì mão và thìn trói nhau nên nó đánh mão đập cả thìn. Vì dậu chứa tân kim và mão là ất mà, nên nó xung dc.

Đinh đến khắc dụng thần là tân kim, bính thì ko sợ đâu. Cho nên khi cả 2 cùng tiến thì úp thôi, coco cũng nhìn ra lý do 1 phần từ tứ trụ đó, nhưng anh sẽ ko nói.

Hai là mịa nó lúc đó anh ko biết tử bình, tụi anh thua vận thế vì 2016-2017 sốt đất, khu đường đi từ sân bay long thành x3 trong có vài tháng, nên tụi anh bị động về tiền, là nguyên nhân chính dẫn đếnn gãy đổ. Nên mới bảo là nếu tổ hợp trên ở bình thường thì ko có gì, nhưng đang gặp chuyện nên nó siết mình luôn.

Còn 2022 ra thì dễ hơn nhiều, 2022 dần mão thìn tạo thành cục mộc, tiết tú ra hoả và lưu niên dần cũng hợp phá với đại vận hợi tạo ra sự thay đổi ép buộc đối với anh, có thể tốt hay xấu, là năm chủ về buộc anh phải thay đổi, mà ngồi trong đó thay đổi gì giờ?

Năm 2022 có trạch mã, đại vận này cũng có trạch mã, anh đọc dc người ta nói 1 câu thế này, nhớ mãi : có trạch mã, 1 là đi, ko chịu đi thì đi tù. năm 2017 anh chuẩn bị đi nn rùi nhưng em rể nó bảo lo gì, có ít năm lo gì :v xong rồi lên mạng tay kim hải đông bảo là đừng đi anh, đi là có hoạ đó, dm, đấy là thầy nổi tiếng đó :v
Đầu trang

Đan Trì
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Đan Trì »

fx6789 đã viết: 10:05, 26/06/24 ừa, ban đầu xem tử vi thấy là vận đẹp, sau xem tứ trụ vẫn thấy đẹp, từ lúc anh viết app, làm 1 số bước tự động cho đỡ phần lười thì mới thấy 40 năm đầu là vứt đi, nhưng dc cái có tân kim mạnh dc 20 năm (vận này vẫn vượng), dc cái tân kim vượng còn 30-40 năm nữa.

Dụng thần của anh là tân kim, tân có thể khắc ất và nhờ thổ sinh, tân ko khắc dc giáp.
CAN VƯỢNG

Anh fx6789 này có phải CV111 gì đó không nhỉ. Nhìn quen quen mà lười lục lại topic.
Anh nghiên cứu tứ trụ và nhận định giờ Mùi là đúng à. Xem kiểu đoán này chắc là dùng Vượng Suy Pháp.

Giới tứ trụ bây giờ sau 1 thời gian vật vã thì mới quay lại sử dụng cách cục nhiều hơn chứ không thuần vượng suy như ngày xưa. Tử Bình cổ điển là dụng cách cục rất nhiều.
Ất Sửu - Kỷ Mão - Giáp Thìn - Tân Mùi.

Nguyệt lệnh là kiếp tài.
Lộ ra Tân Kim và Kỷ Thổ. Tân Kim thì căn quá yếu lại quá xa. Nên có thể dụng Tài cách.
Tài cách quá nhiều (Giáp hợp Kỷ Thổ, Sửu, Thìn, Mùi). Nên Tài cách này hỷ Tỷ khắc chế bớt.
Vậy là dụng Tài (theo trường phái cách cục, dụng thần chính là cách cục), hỷ Tỷ Kiếp khắc bớt Tài.
Kỵ Thực Thương tiết Tỷ sinh Tài.
Quan Sát bảo vệ Tài, phá rối Tỷ Kiếp nên cũng kỵ.
Gặp Ấn sinh Tỷ Kiếp thì có lợi.
Đại vận Đinh Sửu: Thương Quan sinh Tài. Dở.
Đại vận Bính Tý: Thực Thần lộ ra, nhưng có Tý Thủy cứu cánh, có bệnh có thuốc, lại thành ngon.
Đại vận Ất Hợi: Ấn sinh Kiếp. Ngon lành.

Nếu chuyển qua giờ Ngọ:
Ất Sửu - Kỷ Mão - Giáp Thìn - Canh Ngọ.

Tình thế lại khác đi rồi. Canh Ngọ thì thôi chữ Canh không có lực. Ngọ là Thương Quan sinh Tài.
Tài cách lúc này chỉ có căn ở Sửu và Thìn. Trong khi Thìn lại tàng Mộc. Vậy nên cách cục của Bát Tự này là Tài hỷ Thực sinh (Thực Thương sinh Tài).
Thực Thương tiết tú, rồi dùng kỹ nghệ để làm giàu.
Kỵ gặp Ấn đoạt Thực Thương.
Kỵ gặp Quan Sát làm phiền Thực Thương, phá Thân, tiết Tài.
Gặp Tỷ Kiếp không xấu. Nhưng Tỷ Kiếp đi với Thực Thương mới có Lộc.
Đại vận Đinh Sửu: Thương Quan tiết tú => học hành tốt, thông minh đa tài.
Đại vận Bính Tý: Thực Thân gặp Ấn khắc => Tưởng ngon mà dở. Bề nổi thì tưởng ngon. Thực Thần có lộc ăn mặc, tiêu phá, kiếm tiền. Nhưng bề chìm thì gặp Ấn phá hoại. Vì danh mà phá tài.
Đại vận Ất Hơi: Hợi Thủy xấu.

Xem ra số giờ Ngọ vẫn hợp lý hơn trong Bát Tự.

Nếu anh là dân IT thì thử đọc sách của Hoàng Đại Lục đi. Dân IT kiểu logic - toán đọc sách của ông ấy thì thay đổi trường phái ngay lập tức luôn :)).
Được cảm ơn bởi: fx6789, Trúc Lâm
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”