Vấn nạn về hạn chết trong tử vi.

Hỏi đáp, luận giải về tử vi

nội dung của chủ đề này có thực sự cần thiết ?

Có ,rất quan trọng
109
50%
Quan trọng
43
20%
Có , nhưng không quan trọng lắm
35
16%
Không quan trọng
29
13%

Tổng số bình chọn: 216

jade50280
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Re: Vấn nạn về hạn chết trong tử vi.

Gửi bài gửi bởi jade50280 »

begauhn đã viết: 08:56, 26/07/23 Xét về hạn chết , thì đa số sau khi chiêm nghiệm vận hạn giai đoạn họ chết , thì có 1 số cách cục mà họ tin rằng năm đó người kia chết là hợp lý và có lý do . Nào thì phải như vậy , ko tránh đc , cách A cộng B thì chắc chắn ra C , ko cứu dc ..v..v..
Vì quá rõ r , họ đc biết ls đó đã mất .

Tuy nhiên đưa ls ngẫu nhiên , ko nói tình trạng sống chết , và hỏi người này chết hay chưa , chết năm nào , thì họ còn lâu mới tìm ra .
Bảo họ tìm ra hạn chắc chắn người đó sẽ chết , thì thực tế ko ai có khả năng đó , hoặc họ chỉ nói đó là năm xấu , nên luu ý ..v..v...
Đây ko phải là họ ngại nói thẳng , mà thực tế ko ai đủ tự tin và kiến thức nhận biết hạn chết cả .
Khó nên cần sự hợp tác và chung tay của mọi người.

Tại trang 5-7 có 1 người đã bật mí mấu chốt cách xem cho chuẩn. Jade đồng ý với người này.
Chú ý thêm sự hợp tác lộc quyền kỵ gây hoạ chết khó tránh khỏi

Gấu có đọc nhiều về phép tứ hoá không?
Jade thấy ghi hoá lộc hành mộc, hoá quyền là hoả, khoa là kim, kỵ là thuỷ. Nó khác với an sao tử vi à? Lộc + quyền là mộc, khoa + kỵ thuỷ??? (Jade có khá ít thời gian nên chỉ mới đọc sách của 1 tác giả)

Khá tiếc là thời gian này Jade bận việc riêng khá nhiều nên không tham gia, những người tham luận đã rời đi lâu rồi.
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
begauhn
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi begauhn »

jade50280 đã viết: 21:58, 26/07/23
begauhn đã viết: 08:56, 26/07/23 Xét về hạn chết , thì đa số sau khi chiêm nghiệm vận hạn giai đoạn họ chết , thì có 1 số cách cục mà họ tin rằng năm đó người kia chết là hợp lý và có lý do . Nào thì phải như vậy , ko tránh đc , cách A cộng B thì chắc chắn ra C , ko cứu dc ..v..v..
Vì quá rõ r , họ đc biết ls đó đã mất .

Tuy nhiên đưa ls ngẫu nhiên , ko nói tình trạng sống chết , và hỏi người này chết hay chưa , chết năm nào , thì họ còn lâu mới tìm ra .
Bảo họ tìm ra hạn chắc chắn người đó sẽ chết , thì thực tế ko ai có khả năng đó , hoặc họ chỉ nói đó là năm xấu , nên luu ý ..v..v...
Đây ko phải là họ ngại nói thẳng , mà thực tế ko ai đủ tự tin và kiến thức nhận biết hạn chết cả .

Tại trang 5-7 có 1 người đã bật mí mấu chốt cách xem cho chuẩn. Jade đồng ý với người này.

Gấu có đọc nhiều về phép tứ hoá không?
Jade thấy ghi hoá lộc hành mộc, hoá quyền là hoả, khoa là kim, kỵ là thuỷ. Nó khác với an sao tử vi à? Lộc + quyền là mộc, khoa + kỵ thuỷ??? (Jade có khá ít thời gian nên chỉ mới đọc sách của 1 tác giả)

Khá tiếc là thời gian này Jade bận việc riêng khá nhiều nên không tham gia, những người tham luận đã rời đi lâu rồi.
Quan niệm của mình theo tứ hoá hơi khác với sách , nó là bộ sao điều kiện , và liên thông với nhau .
Bắt đầu từ hoá kỵ .
Kỵ là đố kỵ , từ đố kỵ mới sinh ra nghị lực , từ nghị lực mới sinh quyết tâm phấn đẫu .
Từ đó mới sinh ra thành tựu hóa khoa ,
Tiền tài hóa lộc
Danh vọng địa vị hóa quyền .
Như các phim Hàn , đứa con chịu mọi cay đắng mà từ đó phấn đấu thành công , có quyền lực địa vị để trả thù .

Kỵ là gốc của tứ hóa .
Nó gian khổ nhưng giá trị , biến kỵ thành thị phi , hay quyết tâm , là do bản lĩnh mỗi người .

Ko tự nhiên có Khoa , quyền , lộc , mà ko cần qua kỵ .
Ko ai muốn kỵ , vì nó là sao phải dc thuần , thuần xong ắt có quà là khoa quyền lộc .

Đừng thắc mắc vì sao có khoa , tôi thi k đậu
Có lộc , tôi k giàu
Có quyền , tôi làm thuê .

Ấy bởi đó là kẻ ko thuần dc kỵ .
Các sao trên ls thực tế xuất hiện do phép an sao , nhưng ko phải ai cũng dùng dc tất cả các sao đó .
Sức mạnh tứ hoá mỗi người 1 khác . Ngũ hành rất quan trọng , nhưng riêng tứ hoá , thì hoá kỵ quan trọng hơn cả , rồi mới đến ngũ hành .
Gian khổ mà thành tựu , chính là an hoá kỵ .
Đầu trang

ĐỗVạnThông
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi ĐỗVạnThông »

Không ai tính được hạn chết.

Bởi lá số là chung cho nhiều người...

Nên sao Tử vi gọi là thùy tượng...

Hình ảnh
Đầu trang

đạt đoàn
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi đạt đoàn »

Em xin gửi lá số cậu út em, cho các cô bác nghiệm thử về gia đình bố mẹ, anh chị em, lý do mất, giờ ngày tháng mất. (Em có đủ ngày tháng giờ mất của cậu e), cậu e mất năm 1975.
Hình ảnh
Đầu trang

ongchinhgia
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi ongchinhgia »

begauhn đã viết: 23:52, 26/07/23
jade50280 đã viết: 21:58, 26/07/23
begauhn đã viết: 08:56, 26/07/23 Xét về hạn chết , thì đa số sau khi chiêm nghiệm vận

Quan niệm của mình theo tứ hoá hơi khác với sách , nó là bộ sao điều kiện , và liên thông với nhau .
Bắt đầu từ hoá kỵ .
Kỵ là đố kỵ , từ đố kỵ mới sinh ra nghị lực , từ nghị lực mới sinh quyết tâm phấn đẫu .
Từ đó mới sinh ra thành tựu hóa khoa ,
Tiền tài hóa lộc
Danh vọng địa vị hóa quyền .
Như các phim Hàn , đứa con chịu mọi cay đắng mà từ đó phấn đấu thành công , có quyền lực địa vị để trả thù .

Kỵ là gốc của tứ hóa .
Nó gian khổ nhưng giá trị , biến kỵ thành thị phi , hay quyết tâm , là do bản lĩnh mỗi người .

Ko tự nhiên có Khoa , quyền , lộc , mà ko cần qua kỵ .
Ko ai muốn kỵ , vì nó là sao phải dc thuần , thuần xong ắt có quà là khoa quyền lộc .

Đừng thắc mắc vì sao có khoa , tôi thi k đậu
Có lộc , tôi k giàu
Có quyền , tôi làm thuê .

Ấy bởi đó là kẻ ko thuần dc kỵ .
Các sao trên ls thực tế xuất hiện do phép an sao , nhưng ko phải ai cũng dùng dc tất cả các sao đó .
Sức mạnh tứ hoá mỗi người 1 khác . Ngũ hành rất quan trọng , nhưng riêng tứ hoá , thì hoá kỵ quan trọng hơn cả , rồi mới đến ngũ hành .
Gian khổ mà thành tựu , chính là an hoá kỵ .
thả nào. tôi đủ tam hóa trong mệnh tài quan. chả nên trò trống gì
hóa kị nó nằm cung thìn - phụ mẫu. tác dụng duy nhất là chả hợp v các cụ !
Đầu trang

ĐỗVạnThông
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

đạt đoàn đã viết: 11:38, 16/08/23 Em xin gửi lá số cậu út em, cho các cô bác nghiệm thử về gia đình bố mẹ, anh chị em, lý do mất, giờ ngày tháng mất. (Em có đủ ngày tháng giờ mất của cậu e), cậu e mất năm 1975.
Hình ảnh
Xét trên bát tự người này Hỏa quá vượng, đại vận Bính Ngọ, lưu niên Ất Mão cũng sinh trợ Hỏa. Đó là cách xấu. Thái quá cũng như bất cập, đều họa như nhau vậy. (Chắc là mất vào tháng Thìn xung Tuất, ngày giờ có Hỏa).
Đầu trang

đạt đoàn
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi đạt đoàn »

đạt đoàn đã viết: 11:38, 16/08/23 Em xin gửi lá số cậu út em, cho các cô bác nghiệm thử về gia đình bố mẹ, anh chị em, lý do mất, giờ ngày tháng mất. (Em có đủ ngày tháng giờ mất của cậu e), cậu e mất năm 1975.
Hình ảnh
Cậu e mất 27/8 âm lịch, 1975 tầm 3h chiều, do viêm não nhật bản.
Được cảm ơn bởi: jade50280
Đầu trang

ĐỗVạnThông
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

đạt đoàn đã viết: 20:59, 17/08/23
Hình ảnh
Cậu e mất 27/8 âm lịch, 1975 tầm 3h chiều, do viêm não nhật bản.
Qua thông tin này của bạn tôi cho rằng số của cậu bạn là số giờ Mùi. Mệnh Thái Âm ở Tuất. Số này Can ở cung mệnh là Canh bị hóa Kị (Thái Âm hoặc Thiên Đồng hóa Kị cũng như nhau); cung an Thân tại Thìn can cung Giáp làm Thái Dương hóa Kị. Nên Mệnh Thân ở chỗ nguy hiểm. Năm Ất lại bị thêm Thái Âm hóa Kị...

Cung Tật Mã Đà Khách cũng chủ bệnh từ ngoài thâm nhập mà không hay biết. Đến nguyệt hạn mất là Cô Quả Kiếp Sát Phục Binh cũng đúng.

Nói sơ vậy thôi tin hay không là tùy bạn. Người thì đã mất rồi, chắc số nào cũng không quan trọng. Tuy nhiên bạn có thể kiểm nghiệm...

Nếu ai đó có ý kiến khác thì bạn cứ việc tham khảo, tôi sẽ không tranh luận...

Nhìn theo tứ trụ cũng vậy: ngày tháng năm mất của cậu bạn là Ất Mão, Ất Dậu, Tân Tị, Bính Thân. Là do Mão Dậu xung nhau, là lấy đi cái nguồn của Hỏa. Tân hợp với Bính (hướng hóa Thủy) khắc chế cả Mộc lẫn Hỏa.

Điều này cũng có nguyên do từ trong mệnh, do có Ất Mùi. (Mùi là Mộc khố). Do năm Ất Mão xung động.

Hỏa không còn gốc, nên trở nên phù phiếm; lại bị Tân hợp mất.

Nên hoàn toàn ứng với hạn chết. Khí hết là mệnh hết.
Đầu trang

ongchinhgia
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi ongchinhgia »

tôi nhớ mang máng trong quyển phú của ngài Bảng Đôn có đề cập chút ít về cách tính hạn die.
có một câu kiểu vào ba ra bẩy gì đó.
Đầu trang

anhtuan05011993
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi anhtuan05011993 »

Em xin gửi lá số của ông em, ông em tự xem và tự đoán được năm mất của mình, ông bảo nếu năm đấy ông không mất thì sẽ sống thêm được 10 năm nữa.Hình ảnh
Tập tin đính kèm
A (6).png
A (6).png (310.71 KiB) Đã xem 240 lần
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”