CÕI ÂM........NHỮNG THẮC MẮC CHƯA ĐƯỢC LÝ GIẢI

Trao đổi về phong tục, tín ngưỡng
me ot
Tam đẳng
Tam đẳng

TL: CÕI ÂM........NHỮNG THẮC MẮC CHƯA ĐƯỢC LÝ GIẢI

Gửi bài gửi bởi me ot »

Anh bom ơi cho em hỏi tý em đọc nhiều diễn đàn em thấy nhiều mâu thuẫn:
Có diễn đàn bảo là những vong hông thai nhi bị phá hay những vong hồn bị chết tai nạn thì không được chuyển kiếp về làm người tiếp.còn có bài thì bảo là những người chế sớm thì oan nghiệp càn ít thì càng ít tội thì lại nhanh được chuyển kiếp liệu ý kiến nào đáng tin hơn
Được cảm ơn bởi: Boom
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
davidcock
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi davidcock »

Trở về đâu diễn đàn . Topic thứ 2 luận ra theo cách nói và quan điểm hiểu biết giới hạn của tôi thì đây là hiện tượng Trùng Tang Liên Táng chứ K phải Trùng Tang Nhật . Mọi người phải nhớ rõ , nắm thật rõ về đường lối mượn các câu phú thời xưa . Đó là quan điểm dân gian , xin nhắc lại là : Quan điểm dân gian , đó chỉ là sự trùng hợp ngẫu nhiên . Từ thời Tử Vi Đẩu Số đến nay tui dám cam đoan là k có 1 thầy nào giám đứng ra chắc chắc rằng ng` này chết tháng này , ng` kế chết tháng đó vào năm sau thì k ai dám chắc chắn rằng sẽ có ng` chết tiep theo vào đúng tháng đó của năm kế tiếp . Nhớ nhé , quan điểm dân gian chứ chưa có 1 công trình nghiên cứu từ xưa đến nay
Đầu trang

Boom
Nhất đẳng
Nhất đẳng

TL: Re: CÕI ÂM........NHỮNG THẮC MẮC CHƯA ĐƯỢC LÝ GIẢI

Gửi bài gửi bởi Boom »

me ot đã viết:Anh bom ơi cho em hỏi tý em đọc nhiều diễn đàn em thấy nhiều mâu thuẫn:
Có diễn đàn bảo là những vong hông thai nhi bị phá hay những vong hồn bị chết tai nạn thì không được chuyển kiếp về làm người tiếp.còn có bài thì bảo là những người chế sớm thì oan nghiệp càn ít thì càng ít tội thì lại nhanh được chuyển kiếp liệu ý kiến nào đáng tin hơn

Boom thiên về ý kiến thứ 2. Chẳng có lý do nào để thấy chết sớm hay chết do tai nạn thì không được đầu thai chuyển kiếp cả. Theo luật nhân quả thì ý kiến thứ 1 quá vô lý. Đây là ý kiến cá nhân của Boom nhé.
Đầu trang

me ot
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi me ot »

Cảm ơn anh boom nhé vì em nghỉ những thai nhi bị phá người ta có tội tình gì đâu mà những sinh linh đó không được đầu thai.
- thê anh bom ơi cho em hỏi tý nữa nếu những linh hồn thai nhi bị cha mẹ từ chối khi còn trong bụng đó giờ liệu có nên cho vào chùa hay làm lễ cầu siêu .và chúng có đi hại mình không
Đầu trang

Boom
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Boom »

Như nhà boom thì vẫn thờ cúng bình thường và còn làm cả ngày giỗ ( vì đây là mong muốn của em ý) tuy nhiên với những người bỏ thai ở bệnh viện hay không thể biết chính xác vong có về được nhà hay không thì nên khấn cúng bình thường các ngày giỗ chạp của các vong gia tiên và lễ tết thì nên đốt quần áo tặng các vong đó. Điều quan trọng là không nên " cố gắng chối bỏ" kể cả trong suy nghĩ vì chúng ta có thể giấu diếm người trần nhưng không thể giấu người âm. Tuẹu chung lại là hãy cố gắng làm những điều tốt nhất có thể cho các vong đó thì chúng ta cũng cảm thấy thanh thản mà các vong đó cũng yên tâm tu tập chuyển kiếp.
Đầu trang

nhim_0912
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi nhim_0912 »

Topic hay quá, tớ đọc liền 1 mạch từ đầu đến cuối luôn. Tớ cũng xin chia sẻ 1 chút chuyện của tớ.

Hồi hè năm lớp 12, nhà tớ bắt đầu xây nhà đằng sau (nhà tớ dài nên bố mẹ ngăn đôi làm 2 nhà). Khi đấy nhà đằng sau mới hoàn thiện sân thượng và 1 phòng trên cùng, sau này phòng đấy để làm phòng thờ. Bố mẹ tớ ngủ nhà đằng trước còn tớ ngủ ở nhà đằng sau để nấu cơm và trông nhà.

Có 1 lần tớ vo gạo ngoài sân thượng và đi vào nhà cắm cơm. Tớ vừa mới đứng lên đi vào thì bất chợt nhìn thấy một vật thể lạ, giống như bóng người ý nhưng mà nó trong suốt, rồi vật thể ấy ập vào nửa người bên phải của tớ và đi xuyên qua. Má, cổ và tay phải của tớ còn cảm thấy là chạm vào 1 cái gì đó, dù rất nhẹ thôi nhưng vẫn có cảm nhận rất rõ ràng. Chuyện này xảy ra rất nhanh, từ lúc quay vào nhà đến lúc vật thể xuyên qua người tớ chỉ mất có 2-3s thôi. Tớ có thoáng bất ngờ nhưng vẫn đủng đỉnh đi vào nhà. Nhưng tớ luôn băn khoăn cái vật thể ập vào tớ là cái gì.

Khoảng 3 ngày sau, cũng tầm giờ đấy, tớ đang nấu cơm thì đột nhiên cảm thấy người lạnh toát, đang mùa hè mà thấy run bần bật. Tớ vào lấy nhiệt đồ ra cặp thì thấy 35độ, choáng quá tớ lôi chăn ra đắp. Được 1 lúc thì tớ thấy cơ thể nóng bừng bừng, nóng như lửa đốt ấy, tớ lại lấy nhiệt độ ra cặp, trời đất 38độ. Tớ đạp chăn, ra ngoài nấu cơm tiếp. Tớ nấu cơm đc 1 lúc (khoảng 5phút gì đó) lại thấy người lạnh toát, tớ lại cặp nhiệt độ - 35độ, rồi tớ đắp chăn, người lại nóng, lại cặp nhiệt độ - 38độ. Nó cứ lặp lại như thế cho đến khi bố mẹ tớ sang ăn cơm thì hết.

Khi nhà tớ hoàn thiện xong, tớ xuống phòng riêng ở thì có nhiều chuyện kì lạ lắm, tớ toàn mơ lung tung, khoảng 2-3h đêm giật mình dậy, tớ cứ có cảm giác ai đó lay tớ dậy, ko cho ngủ ý.
1 lần tớ dậy đi vệ sinh, bất giác nhìn vào phòng đối diện, tớ giật bắt cả mình. Khi còn bé (trước lúc xây nhà) có 1 lần tớ ngủ mơ thấy mình dậy đi vệ sinh, nhìn vào 1 căn phòng, trong đó có 1 ma nữ váy trắng, tóc dài, che nửa khuôn mặt đang trừng mắt nhìn tớ. Lúc này đây, tớ đang đứng đúng vị trí mà trong mơ tớ đứng, đồ đạc trong căn phòng sắp xếp giống y chang giấc mơ, chỉ thiếu mỗi ma nữ trừng mắt nhìn tớ thôi. Hôm sau tớ hỏi mẹ tớ nhà có vong nữ nào ko, mẹ tớ nói có. Tớ hết cả hồn. Từ lần đấy có buồn đi vệ sinh thì tớ cũng cố nhịn tới sáng, ko dám dậy đi nữa.

Lên đại học, cô tớ tặng tớ cái vòng thạch anh tím. Từ hồi đeo tớ ít mơ lung tung hơn (ít đi thôi chứ vẫn có), ko còn bị giật mình dậy nữa, tớ cũng cảm thấy tâm tính bình thản hơn, ko còn bất an như hồi trước nữa. Thạch anh kì diệu đến thế sao?
Đầu trang

88davichi
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi 88davichi »

Ôi. Nghe chuyện của bạn ly kì quá. Nghe mà run run sợ sợ. Nhưng phân vân ko hiểu lúc bạn bị sốt và lạnh thất thường mà ko gọi bố mẹ ngay ah?
Có người cũng bảo tớ có vong theo, tớ cũng hay ngủ mơ lắm. Nói mới nhớ ra tớ cũng có mấy hạt thạch anh, chắc đem theo người quá
Mà nếu có vong theo thật thì mình muốn hỏi làm cách nào để vong được siêu thoát hoặc ko theo mình nữa? Ai bít thì chỉ mình với nhé
Đầu trang

nhim_0912
Mới gia nhập
Mới gia nhập

TL: Re: CÕI ÂM........NHỮNG THẮC MẮC CHƯA ĐƯỢC LÝ GIẢI

Gửi bài gửi bởi nhim_0912 »

88davichi đã viết:Ôi. Nghe chuyện của bạn ly kì quá. Nghe mà run run sợ sợ. Nhưng phân vân ko hiểu lúc bạn bị sốt và lạnh thất thường mà ko gọi bố mẹ ngay ah?
Có người cũng bảo tớ có vong theo, tớ cũng hay ngủ mơ lắm. Nói mới nhớ ra tớ cũng có mấy hạt thạch anh, chắc đem theo người quá
Mà nếu có vong theo thật thì mình muốn hỏi làm cách nào để vong được siêu thoát hoặc ko theo mình nữa? Ai bít thì chỉ mình với nhé
Tớ có việc gì thì thường tự giải quyết, ko làm đc mới nhờ bố mẹ, vả lại lúc đấy người tớ mệt bã ý, đi lại cảm thấy nặng trịch luôn.
Ah, về chuyện đeo thạch anh ý, tớ có hỏi 1 cô rất sành về thạch anh thì cô bảo phải đeo theo mệnh ý, ko nên đeo bừa kẻo bị thạch anh "hút" ngược nguyên khí trở lại. Thạch anh tự nhiên tốt hơn thạch anh nhân tạo cậu ah.
Tớ chưa tìm hiểu nhiều về chuyện vong theo nên ko giúp gì cho cậu đc rùi. :(
Đầu trang

Boom
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Boom »

@ 88davichi: việc giao tiếp với gia tiên( người âm) Boom có hẳn một topic bên lysoviet.com chuyên mục phong tục- tín ngưỡng thông qua hình thức áp vong, bạn có thể đọc tham khảo.

@ nhim_0912: Hình thức dùng bùa chú hay kiểu như mảnh thạch anh mà bạn đề cập theo boom là có cơ sở và tác dụng, vì hiện nay boom đang nghiêng về quan điểm các vong tồn tại theo một dạng năng lượng nào đó mà bao gồm nhiều mức độ và kiểu năng lượng cùng tồn tại theo một " khối năng lượng" chỉ khác người dương ở chỗ là không có thể xác để hình tượng hoá, hiện thực hoá, hành động hoá khối năng lượng đó .... Chính vì vậy có thể nói các dạng bùa hay vật có năng lượng, có cấu trúc như thạch anh có ảnh hưởng với người âm là " có thể đúng".

P/s: Hiện nay mình rất ít vào diễn đàn lyso.vn mà chuyển hẳn sang hoạt động thường xuyên bên diễn đàn lysoviet.com. Bạn nào có đam mê cùng tìm hiểu những yếu tố kì bí của lĩnh vực tâm linh thì có thể tham gia cùng Boom. Thanks !
Đầu trang

My Paradise
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi My Paradise »

Em không thể nói rõ ràng, nhưng có cảm giác mình có thể giao tiếp với người âm đấy ạ! Giống lần bà nội về. Em nói chuyện và bà ôm em ấy. Theo em được cho biết, trong phòng của em ấy, chẳng bao giờ dưới 3 người. Hic!
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Phong tục - Tín ngưỡng”