Cho con hỏi về ăn chay?!

Trao đổi về phong tục, tín ngưỡng
Trả lời bài viết
Hình đại diện của thành viên
Comebacktome
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Cho con hỏi về ăn chay?!

Gửi bài gửi bởi Comebacktome »

Phật dạy là sống từ bi và tránh sát sinh, con cũng muốn như vậy và cố gắng làm tốt đến đâu hay đến đó. Nhưng mà có chỗ con thắc mắc, mong các cô các bác có ai gỡ hộ khúc mắc trong lòng.

Chuyện nghe có vẻ hơi "vớ vẩn". Chẳng qua con định ăn chay để tích đức, nhưng thấy khi mình không ăn thịt thì sức khỏe có vẻ không tốt lắm. Và kiểu gì thì cũng có lúc đi ăn với bạn, đi đám cưới đám dỗ... mọi người ăn thì chẳng lẽ mình ngồi nhìn, rồi giải thích là mình ăn chay... ai cũng mắt tròn mắt dẹt, rồi hỏi sợ béo hả :v Gia đình thấy mình ăn chay thì nghĩ mình có vấn đề, rồi lo cho sức khoẻ con cháu... Mà sức đề kháng của con cũng không tốt lắm, không ăn uống đầy đủ thì tiều tuỵ xanh xao trông thấy. Có ăn chay thì cũng rất khó để mà không "phá giới", những lúc đó lại thấy bất lực, thấy mình giả tạo.

Thấy ở các nước khác việc từ chối ăn các món thịt ở nước ngoài là chuyện bình thường, và giải thích cho người ta hiểu và thông cảm với mình cũng dễ, phong trào ăn chay ở nước họ cũng mạnh nữa. Còn ở Việt Nam thì... =.=

Thứ nữa là, con thấy mọi thứ đều theo chuỗi thức ăn trong tự nhiên rồi. Con người phải ăn tạp, và phải ăn thì mới sống được. Trời sinh voi, trời sinh cỏ. Mọi thứ đều có lí do của nó. Cho dù con chẳng ăn gì thì con thở cũng đủ làm chết bao nhiêu triệu vi khuẩn xung quanh rồi :-O

Tóm lại là con tắc ở đoạn này. Mà chắc không phải riêng con mà đa số thấy ăn thịt ngon hơn ăn rau :))

Khổ, biết sống sao? =.= Thôi thì cứ ăn uống bình thường. Đôi khi ra chợ ăn quả trứng vịt lộn mà thấy tội lỗi =))

Đôi dòng tâm sự ngớ ngẩn của 1 người trẻ tuổi, mong có bậc tiền bối nào hữu duyên khai sáng cho đôi lời :)
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Phong tục - Tín ngưỡng”