Ăn chay cũng là một cách sám hối, tiêu trừ nghiệp chướng.

Trao đổi về phong tục, tín ngưỡng
Trả lời bài viết
Thất_Sát
Chính thức
Chính thức

Ăn chay cũng là một cách sám hối, tiêu trừ nghiệp chướng.

Gửi bài gửi bởi Thất_Sát »

Lợi ích của việc ăn chay không thể nghĩ bàn. Tại sao tôi lại nói ăn chay giúp tiêu trừ nghiệp chướng? Vì từ cô thỉ kiếp đến nay mình nợ sinh mạng rất nhiều, không cần nhìn đâu xa chỉ trong kiếp này mình đã giết, đã ăn thịt biết bao sinh mạng. Nhân quả vốn theo ta như bóng với hình, nay bạn giết một sinh mạng thì sau này hội đủ duyên bạn cũng sẽ bị giết, nay bạn ăn thịt người ta sau này người ta sẽ ăn thịt bạn. Ăn chay như vậy sẽ bớt vay trả thân mạng và góp phần giảm sát sinh. Với lại loài vật cũng có linh tính, khi chúng bị giết sẽ đau khổ biết bao, người mình sứt một xíu da còn đau huống chi là chúng bị giết. Vì vậy giúp ta mở rộng lòng từ bi, loài vật thương yêu. Ở quê mình có một vị ăn chay trường được ba năm, vì cônt việc buôn bán nên vào một buổi sáng vị đó đến một nhà nọ. Nhà này nuôi rất nhiều chó dữ, ai vào chúng cũng sủa inh ỏi và toan lao vào cảm nhưng vị này vào chúng không sủa mà có con còn vẫy đuôi khiến chủ nhà còn ngạc nhiên.
Đó là về mặt tâm linh còn theo khoa học ăn chay giúp thanh lọc cơ thể. Người nào cơ thể khó chịu ăn chay thời gian sẽ đỡ nhiều. Trong thực hành Phật pháp ăn chay rất có lợi cho việc tu tập. Khi mình niệm Phật, trì chú thì trược khí thoát ra ở các lỗ chân lông làm thân thể nhẹ nhàng. Ăn thịt vô thấy nặng nề liền. Nếu chưa ăn chay trường thì mỗi tháng ăn vài ngày nhé mọi người.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Phong tục - Tín ngưỡng”