ĐỊNH TÂM !!

Trao đổi về các lĩnh vực khoa học và đời sống
Trả lời bài viết
Hồng Hạnh
Cửu đẳng
Cửu đẳng

ĐỊNH TÂM !!

Gửi bài gửi bởi Hồng Hạnh »

ĐỊNH TÂM !!

Trong cuộc đời ai cũng phải có ít nhất một lần cảm thấy suy sụp , thất vọng, đau khổ, buồn phiền…

Người ta càng đặt nhiều hy vọng, càng đưa ra nhiều tình cảnh tương sáng, càng đặt nhiều tình cảm, niềm tin , khát khao , mơ ước… về một điều hay thứ gì đó thì khi không đạt được người ta lại càng thất vọng , sụp đổ nhiều. Vì những điều bạn đặt quá cao đó sẽ được vùng “mô phỏng” mô phỏng lại hình tượng hay một hình ảnh tốt đẹp tươi sáng mà bạn đã đặt ra cho tương lai nhưng khi thực tế không như thế thì những mô phỏng này sẽ sụp đổ kéo theo hiệu ứng dây truyền làm "tâm" có nguy cơ sụp đổ theo.

Người ta gọi đó là sự trượt dài dẫn tới sụp đổ của tâm, Hệ quả thường dễ dẫn đến những suy nghĩ và hành động tiêu cực. Và Trong tâm thức con người cũng có cơ chế tự phục hồi tâm ( ý chí ngược) .Sự phục hồi tự động này sẽ nhanh hay chậm là do ý chí ngược của mỗi người ( cơ chế tự vệ của tâm ) , có người thì mất ít thời gian có người lại dai dẳng lâu ngày . Đi kèm theo đó là các suy nghĩ chán đời , buồn chán , tiêu cực nhiều khi dẫn đến các hành động mất kiểm soát, thiếu suy nghĩ….

Ví như : một người đặt nhiều hy vọng vô người mình yêu nhưng khi nhận ra niềm tin của mình đặt sai chỗ . Nhiều người thường mất thời gian và tâm lực buồn khổ, tủi thân, có người thì hành động điên cuồng bằng cách trả thù người yêu, trả thù đời, hay tự phá hủy chính bản thân mình…

Các cụ vẫn nói : Phòng bệnh hơn chữa bệnh. Để phòng tránh từ xa bạn không nên quá đặt nhiều tâm cảnh, tâm lực, hy vọng, tâm tư, kỳ vọng, niềm tin vào bất kỳ một vấn đề gì. Bạn xử lý và suy nghĩ về vấn đề của bạn theo quan điểm vô tư, phóng khoáng, thoải mãi, vui vẻ , không kỳ vọng quá, với tinh thần có cũng được mà không có cũng chả sao dù cho vấn đề hay sự việc đó có quan trọng tới đâu đi nữa. và nếu không may vấn đề không như ý bạn thì cái quán tính trượt dài của tâm sẽ nhỏ hơn rất nhiều và bạn cũng chỉ cần một lực ý chí ngược rất nhỏ để chỉnh lại chính bản thân mình trở về quỹ đạo thường ngày.

Còn Nếu bạn bị trượt tâm hay nguy cơ sụp đổ tâm thì bạn xử lý sao ?
THường sẽ có vài cách xử lý như :

- Người ta gồng mình lên chịu đựng. Họ dùng chính lực quyết tâm và ý chí , nghị lực của bản thân để đối đầu với nó ( ý chí ngược). Cách này chỉ dùng cho những người thiên mạnh về ý chí và nghị lực . nhưng sẽ tiêu tốn nhiều năng lượng . Giống như ĐÔNKIOTE và cối xay gió vậy

- Dùng cách đánh lạc hướng của tâm: Ta thất bại hay gặp chuyện ko may nào đó , ta tự nhủ với tâm mình là đó ko phải thực, chỉ là ảo giác, hay như đó chỉ là khởi đầu ngày mai lại tốt đẹp hơn, hay ông trời ghen tỵ với bạn nên cho vài thử thách, hay bạn có thể đi du lịch ….. Nó cũng giống như tinh thần AQ trong truyện vậy. Cách này tùy trường hợp mà áp dụng , đôi khi hiệu quả chưa hẳn đã cao nếu áp dụng không đúng

- Xoa dịu , trấn an , vỗ về tâm : Khi gặp chuyện đâu khổ bạn lại là chính là một người tự vỗ về an ủi trấn an chính bạn. ví như bạn nghĩ đó chỉ là chuyện tất yếu thôi do ta chủ quan , do ta sơ xuất, lần sau ta cẩn thận hơn, thua keo này ta bày keo khác, hay như nghĩ thất bại chỉ là một bài học cho thành công sau này , ta còn nhiều cơ hội khác mà, hay như chúa không cho ai cái gì cả chắc là ngài cho mình quá nhiều rồi nên bây giờ lấy bớt đi thôi….

- Định tâm : Đây là cách hiệu quả nhất nhưng khó nhất . Bạn gặp chuyện gì đó làm cho xáo trộn tâm , làm tâm bạn bị trượt dài dẫn tới nguy cơ sụp đổ. Thường đa số người ta dùng ý chí đẩy những điều đó nên ( dùng ý chí ngược đẩy nên vô trong vô thức như trong sơ đồ nội tâm ) hoặc tự trấn an, đánh lạc hướng nhưng ít người lại nghĩ ngược lại : Nếu nó đã bị trượt thì ta cho nó trượt luôn nhưng không phải là trượt luôn theo kiểu tiêu cực nhá.

Ví như ruộng lúa của bạn bị nước tràn vô quá nhìu sẽ dẫn tới tràn mà bị úng nước người ta thay vì đắp ngăn cho nước tràn sao ta không tháo nước ruộng của ta cho chảy hết đi sẽ giải quyết được thôi. Hay như máy tính bị lỗi hay virut ta không diệt được thì format hết và cài đặt lại từ đầu vậy thôi.

Định tâm cũng thế , ta tháo hết tâm thức đang có nguy cơ sụp đổ đi để cho tâm hoàn toàn trỗng rỗng có phải là đã giải quyết được không ?

Tháo bằng cách nào ? Đó là một trạng thái thiền giả. Ta không nghĩ gì cả, thả lỏng tinh thần , hòa nhập tự nhiên, thư giãn tối đa, ta hãy quên đi bản thân và tất cả, quên đi chính ta đang còn tồn tại. Ta bỏ mặc tất cả ra ngoài hãy hòa nhập vô trong không khí, ta chính là không khí và không khí chính là ta . Cứ luyện tập như vậy nhiều lần thì vô hình ta đã tháo hết được những vẫn đục của tâm đó thôi.

Có thể hiểu đây là một cách xử lý tâm thức bằng cách đi cửa sau như trong xã hội người ta vẫn làm đó

Không quan trọng bạn đã gặp những gì trong cuộc sống mà quan trọng hơn là bạn sẽ đối diện với những thứ bạn gặp trong cuộc đời bằng ánh mắt như thế nào .

Tất cả những điều trên mình nói đều được diễn giải qua sơ đồ nội tâm đã được trình bày trong bài trước đó "giải mã thế giới nội tâm ".

Gửi tặng tất cả các bạn . Chúc các bạn luôn gặp nhiều niềm vui , hạnh phúc và may mắn trong cuộc sống

Tác giả : HOA SỨ !!!
Được cảm ơn bởi: namnamnam
Đầu trang

deOmair
Mới gia nhập
Mới gia nhập

TL: ĐỊNH TÂM !!

Gửi bài gửi bởi deOmair »

nghị lực của bản thân để đối đầu với nó ( ý chí ngược). Cách này chỉ dùng cho những người thiên mạnh về ý chí và nghị lực . nhưng sẽ tiêu tốn nhiều năng lượng .1Y0-200 vce
Giống như ĐÔNKIOTE và cối xay gió vậy
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Cuộc sống muôn màu”