Hé lộ một phần Bí quyết chọn vợ/chồng theo tứ trụ

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
tutru007
Đang bị cấm
Đang bị cấm

TL: Hé lộ một phần Bí quyết chọn vợ/chồng theo tứ trụ

Gửi bài gửi bởi tutru007 »

chao ban
- ban chon nhieu tieu chi the chac nhieu ban ly tan va o vay qua, them nua van de vo chog cung co cach hoa giai xung khac
- toi nghi chi can tranh chi nam ra thoi
- con de xem tranh chuyen xug khac hoac 2 vo\ chog thi fai can cu vao dung than + ngu hanh trog tu tru + phuong phap hoa giai,
- tu tru la dong chu k fai tinh, co the thay doi van han cuoc doi hoac vo chong
Đầu trang

Luffive
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Luffive »

Ko thấy hợp lý:
- thực tế, hai người đến dc vs nhau cần phải có tình cảm, sự rung động là yếu tố quan trọng nhất và con người lựa chọn vợ chồng bằng tình cảm chứ ko phải bằng lý thuyết. Ko ai nói là vì can chi của em mà anh yêu em cả, tôi yêu vợ tôi vì can chi cô ấy tam hợp với tôi... Phần lớn các cặp vợ chồng ko phù hợp tiêu chí của tác giả
- quy luật tồn tại và phát triển của tự nhiên phải dựa trên nguyên lý âm dương ngũ hành, trong đó sinh và khắc cân bằng nhau thì tốt, âm dương cân bằng là tốt. Nắng hạn thì cần mưa, mưa nhiều ngập lụt cần đê điều bảo vệ mùa màng. Mộc sinh hoả thì tốt, hoả vượng quá thì cần thuỷ khắc chế, thuỷ vượng quá cần thổ khắc chế.
- tam hợp nhị hợp lục hại, xung chiếu cũng từ âm dương ngũ hành mà ra.
- cái thiên biến vạn hoá uyển chuyển của tự nhiên là như thế, chỉ áp dụng cứng nhắc chọn hợp bỏ khắc là sai lầm

- vậy phải lựa chọn thế nào? Khi nào chọn xung khi nào chọn hợp. Cần phải có sự nghiệm lý thống kê rõ ràng mới quyết định dc. Căn bản của tất cả các môn khoa học huyền bí đc xây dựng luôn đi cùng thực tế.
- vậy cách hay nhất để lựa chọn vợ chồng là thử nghiệm thực tế cùng đối tác. Và thực sự là tất cả chúng ta đang làm điều đó, cả đông cả tây, cả á cả âu, da đen hay da trắng, biết lý số hay là ko ( các thầy lý số hãy thừa nhận là luôn chọn bằng mắt trước khi lôi ngày tháng năm sinh ra luận )

Vài dòng đóng góp cùng topic. Tuy có là ý kiến trái chiều nhưng chúng ta cùng huớng tới một cái đích
Đầu trang

danghuyanh
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi danghuyanh »

Rất hợp lý. Xin thêm một ý kiến riêng nửa đó là hành vượng nhất trong bát tự. Hành vượng nhất thường là kỵ thần, nên nó là nội tâm mạnh nhất sâu nhất của một người.
Theo quy tắc Dịch vượng nhất thì phát ra: Theo kinh nghiệm riêng trong việc xem tướng thì hành vượng trong bát tự thì thường phát ra thành hành nhân tướng của người đó hoặc hành được sinh ra từ hành vượng chứ không phải hành can ngày.
- Tất cả tính chất về tâm lý, sự vận hành vô thức cá nhân và bóng âm vận động theo hành vượng nhất (1)
- Phản ứng của hành vượng nhất (1) tương tác lên hành Can ngày mà phát sinh vận động cá nhân hằng ngày.

Người phối ngẫu cũng có hành vượng nhất.

Vậy nếu hành vượng nhất của chồng và vợ tương khắc nhau, hay nói cách khác là dụng thần của nhau thì khả năng hòa hợp là rất cao. Tất nhiên cần phải xét Can ngày để hiểu phương thức vận động âm hay dương để xác quyết vợ chồng có thường tranh luận hay đồng ý thuân hiệp.
Được cảm ơn bởi: NhanNguyenPhu
Đầu trang

minhtien90hd
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi minhtien90hd »

Xin lỗi vì ko đọc hết bài của bạn, nhưng mình mới đọc đến "Bọn Tây ko cần chọn tuổi .... mà vẫn tốt" thì bạn nhầm rồi, Thực tế mình thấy cuộc sống hôn nhân bên họ rất phức tạp, chưa kể đời sống tình cảm (tình yêu, tình dục) cũng nhiều vấn đề.
Đầu trang

banhkemgau
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi banhkemgau »

Cảm ơn những kiến thức dễ hiểu mà ai cũng có thể áp dụng được. Thật khó để hiểu hết ngôn ngữ của tứ trụ nhưng bài viết này rất có ích.
Đầu trang

Trantuan381
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Trantuan381 »

minhtien90hd đã viết:Xin lỗi vì ko đọc hết bài của bạn, nhưng mình mới đọc đến "Bọn Tây ko cần chọn tuổi .... mà vẫn tốt" thì bạn nhầm rồi, Thực tế mình thấy cuộc sống hôn nhân bên họ rất phức tạp, chưa kể đời sống tình cảm (tình yêu, tình dục) cũng nhiều vấn đề.
tây họ có coi tuổi khi lấy nhau đâu. nhưng đa số là thuận lợi. còn ta thì vẫn coi số để lấy, và có khi lấy về vẫn không hợp. tây có chọn nhà chọn giờ chọn hướng đâu, nhưng đời sống họ khá giả thoải mái hơn ta rất nhiều đấy thôi. tây có cúng bái, tưởng nhớ đến tổ tiên hay quan tâm mộ phần như ta đâu mà sao nhiều nhà vẫn phất lên, làm ăn phát đạt, cuộc sống thoải mái đấy thôi. còn ta thì cứ thờ cúng quanh năm, tưởng nhớ suốt đời sao không khấm khá bằng tây? hay là ta sống tốt kiếp khổ cực này thì kiếp sau được đầu thai sang tây cho sung sướng? :))
nói cho cùng là không biết trước đc gì đâu mà phán
Đầu trang

minhtien90hd
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi minhtien90hd »

Trantuan381 đã viết:
minhtien90hd đã viết:Xin lỗi vì ko đọc hết bài của bạn, nhưng mình mới đọc đến "Bọn Tây ko cần chọn tuổi .... mà vẫn tốt" thì bạn nhầm rồi, Thực tế mình thấy cuộc sống hôn nhân bên họ rất phức tạp, chưa kể đời sống tình cảm (tình yêu, tình dục) cũng nhiều vấn đề.
tây họ có coi tuổi khi lấy nhau đâu. nhưng đa số là thuận lợi. còn ta thì vẫn coi số để lấy, và có khi lấy về vẫn không hợp. tây có chọn nhà chọn giờ chọn hướng đâu, nhưng đời sống họ khá giả thoải mái hơn ta rất nhiều đấy thôi. tây có cúng bái, tưởng nhớ đến tổ tiên hay quan tâm mộ phần như ta đâu mà sao nhiều nhà vẫn phất lên, làm ăn phát đạt, cuộc sống thoải mái đấy thôi. còn ta thì cứ thờ cúng quanh năm, tưởng nhớ suốt đời sao không khấm khá bằng tây? hay là ta sống tốt kiếp khổ cực này thì kiếp sau được đầu thai sang tây cho sung sướng? :))
nói cho cùng là không biết trước đc gì đâu mà phán
Mình xin lỗi trc khi phát biểu rồi nhớ :)) nhưng quan điểm cá nhân của mình, các cụ sinh ra các môn xem tuổi, phong thủy cũng có cái lý, cái lý là để mình biết cách cải vận, tuy nhiên cổ nhân vẫn luôn khuyên cải đổi bản thân trước khi cải phong thủy "Tâm chưa thiện, phong thủy vô ích"
Đầu trang

yenanhabcm
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi yenanhabcm »

Hình như các bạn phản đối chưa ai coi bát tự nhân tướng phong thủy cho người phương tây thì phải. Các bạn Tây cũng tin dữ lắm. Hôm trước bạn mình còn có đài phát thanh quốc gia Thuỵ Điển qua phỏng vấn nửa, ngồi chơi nghe vui lém. Bạn mình coi nhân tướng bạn phóng viên , bạn Tây cứ xanh mặt hé hé.. vậy nên đừng nâng cao quan điểm với phương tây thái quá. Đông thì bắt chước y khuôn cái bất nhân tính sát của tây mà tuyệt diệt, còn tây thì học cái cân bằng tích tụ của đông về áp dụng một cách đơn giản khoa học mà thành đạt. Cùng một việc chỉ là tư duy và góc nhìn khác nhau mà khác nhau.
Đầu trang

emilee
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi emilee »

Mình cũng có nghe tới chuyện xem chi ngày nhưng trước giờ chưa thử :D Toàn chỉ để ý can và chi của năm, ngũ hành, cung, mệnh đời người đó ra sao. Nói chung đó là bước đầu để đánh giá xem ai thì nên đi tiếp ai thì nên dừng thì hơn, chứ đã yêu r, đã tính đến mức cưới r thì... thôi tìm cách khắc phục thôi chứ lựa với chọn lúc đó làm sao đc nữa. Thank bạn chủ thớt vì nhờ bạn mình đã biết thêm đc yêu tố chi ngày
Đầu trang

hanabi85
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: Hé lộ một phần Bí quyết chọn vợ/chồng theo tứ trụ

Gửi bài gửi bởi hanabi85 »

Chủ đề hay. Trường hợp chọn theo cảm xúc bên ngoài nhưng đều chọn sai, chọn lý trí (tứ trụ) hay theo cảm tính (nghiệp lực) ?
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”