có 2 vấn đề mình thắc mắc về đạo Phật ?

Trao đổi về các lĩnh vực khoa học và đời sống
Trả lời bài viết
phandinhkhai
Chính thức
Chính thức

có 2 vấn đề mình thắc mắc về đạo Phật ?

Gửi bài gửi bởi phandinhkhai »

Có 2 vấn đề mình thắc mắc về đạo Phật , mà mình đã tự ngộ ra được bằng cách giải thích rất đơn giản , mà ko cần đọc quyển sách Phật Giáo nào , ko cần dùng từ ngữ cao siêu nào , mà chỉ cần suy nghĩ đơn giản lắm để có thể giải thích 2 vấn đề này . Hầu hết những vị giải thích đều đưa ra những ngôn từ cao siêu , dài dòng và vẫn chưa chính xác. Mình muốn đưa nó lên để xem các thầy Tu , các Phật Tử ở đây trả lời thế nào :

1. Trong đạo Phật có nói là nếu kiếp này ta làm việc thiện nhiều , tu nhân tích đức thì sang kiếp sau ta được giàu có hơn , ...nhưng có cái trớ trêu là sang kiếp sau ta quên sạch kiếp trước thậm chí còn không biết mình là ai trong kiếp trước . Vậy thì kiếp sau có được hưởng mà ko nhớ kiếp trước thì coi như tất cả bằng 0 à các bạn , coi như công lao ta tu tập là = 0 à , có được hưởng mà quên kiếp trước là ai thì mình coi như là người khác rồi đâu phải mình trước kia nữa. Thế thì kiếp này ta làm nhiều việc thiện thì để làm gì , trong khi kiếp sau có được hưởng thì cũng chẳng còn biết mình là người nào trước kia ???

<== Đừng ai nói là phải tu để thành Phật nhé , không biết bao nhiêu người vào chùa đi tu , thậm chí cả thầy Tu, thầy Trụ Trì ,...mà chưa chắc đã có thể thành Phật khi chết được đâu. Ở đây mình muốn nói về chuyện làm người đã. Ta chưa thành Phật được thì trước tiên ta phải làm người đã , làm người trước rồi mới nói đến làm thánh , làm Phật.

2. Trong kiếp này nếu ta làm toàn việc thiện, tâm ta tốt thì sang kiếp sau ta được hưởng phúc trở thành người có chức có quyền , có nhiều tiền. Nhưng kiếp sau ta lại bị cám dỗ , hưởng phúc nhiều , gái theo đuổi nhiều dẫn đến ta lại trở thành tham lam , ích kỉ ,....và sang tiếp kiếp sau nữa ta lại nghèo , lại tiếp tục làm việc thiện,...Sang tiếp kiếp nữa ta lại giàu hoặc khá giả . Và ta cũng không nhớ trước kia mình là ai , trước kia ......Lấy ví dụ kiếp này ta là Lý Khắc Cường - Thủ Tướng Trung Quốc, nhưng làm điều ác thì sang kiếp sau ta lại là 1 nông dân nghèo , rồi lại làm việc thiện thì kiếp nữa ta lại là Hồng Lỗi(người phát ngôn Bộ Ngoại giao Trung Quốc) ....<== Như thế thì luật nhân quả có mâu thuẫn chăng ? Không bao giờ chỉ có tiến lên mà nhất định phải có thụt lùi à ? Không bao giờ chỉ có đi lên thôi , mà lại lúc tiến lúc lùi à ?

Kiếp này ta làm việc thiện , ta tốt thì kiếp sau ta cũng phải đi lên chứ, tức là ta cứ tốt lên chứ tại sao ta lại cứ bị cám dỗ đẩy ta thụt lùi trở lại ??? Ví dụ 1 người là nông dân nghèo nhưng do người ta quá tốt , người ta giúp đỡ người khác , thế là sang kiếp sau làm giám đốc . Vậy thì người đó phải tốt hơn chứ , phải vẫn giữ được tâm tốt , vẫn bản lĩnh chứ , sao lại bị cám dỗ mà trở thành ích kỉ , tham lam được. Cho nên Đạo Phật chưa giải thích rõ ràng điều này.
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
le ngoc diep
Nhất đẳng
Nhất đẳng

TL: có 2 vấn đề mình thắc mắc về đạo Phật ?

Gửi bài gửi bởi le ngoc diep »

Chào bạn, mình là một Phật tử mình có suy nghĩ như vầy về vấn đề mà bạn đặt ra như sau
1." Trong đạo Phật có nói là nếu kiếp này ta làm việc thiện nhiều , tu nhân tích đức thì sang kiếp sau ta được giàu có hơn , ...nhưng có cái trớ trêu là sang kiếp sau ta quên sạch kiếp trước thậm chí còn không biết mình là ai trong kiếp trước"
Đúng là ta ko nhớ gì của kiếp trc từ chuyện tốt đến xấu nhưng người có dụng công làm việc thiện, tu hành thì họ đã gieo nhân tốt. Nhưng mà phải xem lại động cơ của họ. Bạn biết rằng có người đi làm từ thiện nhưng trong tâm họ cầu phước báo để kiếp sau giàu có quyền thế mà ko gieo hạt giống từ bi. Kiếp này họ nhờ tiền đề từ kiếp trc nên họ thuận duyên cầu tài dc tài, cầu quan dc quan. Do tâm ko có hạt giống từ bi mà bản thân ai cũng luôn có tham sân si, lúc này tham sân si dựa trên cái nền tài quan mà nó phát huy sức mạnh, như bạn nói "bị cám dỗ đẩy ta thụt lùi trở lại " Bạn biết là họ sẽ trở thành người như thế nào rồi đấy. Và kiếp nữa cũng lẫn quẩn với cái nền giàu nghèo mà ko dứt ra dc

Ở đây mình muốn phân ra 2 hình ảnh người kiếp trước có gieo hạt giống từ bi và người ko gieo hạt giống từ bi. Bạn xây một cái nhà cũng vậy, phải xây từ cái móng đi lên. Một kiếp chắc chắn tu ko thành, phải có sự tích lũy. Người có gieo hạt giống từ bi kiếp trước kiếp này họ dc sinh ra trong một gia đình có đạo đức tốt, bản thân họ cũng thích làm điều tốt đó là nền tảng của kiếp trc. Họ giàu có, quyền lực vẫn tiếp tục làm phước với lòng từ bi thương xót. Hạt giống từ bi nảy mầm, thế là đã tiến lên một bậc. Rồi sẽ đến lúc đơm hoa kết trái
"...quên kiếp trước là ai thì mình coi như là người khác rồi đâu phải mình trước kia nữa. "
Bạn muốn biết kiếp trc để làm gì? Mình nghĩ nếu bạn biết kiếp trc chắc bạn ko dám sống trên trái đất này đâu. Vì lúc đó các mối quan hệ đan xen lẫn nhau, chuyện lộn lại đầu thai vào chính gia đình mình làm con của con mình hết sức bình thường do nợ nần với nhau. Lại nếu bạn biết kiếp trước bạn có thâm thù với 1 ai đó, bạn sẽ làm gì? Như mình còn sân si lắm nên mình chắc tìm nó đòi nợ quá hà.
Mô Phật. Hên quá con ko biết kiếp trc của con Hình ảnh

Đầu trang

totaro
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi totaro »

@phandinhkhai:

1. Chuyện nhân quả luân hồi là một định luật bất biến của siêu hình, cũng như pháp luật của trần gian, ai tuân thủ thì cuộc sống bình an, ai làm trái thì phải chịu cảnh tù tội. Con người sống thiện lành, làm đúng trách nhiệm đối với bản thân và xã hội thì chỉ mới đắc được cái đạo Nhân trong ngũ chi (Phật - thần - tiên - thánh - nhân đạo) chứ chưa gọi là có công phu tu tập gì. Nếu muốn chứng đắc các quả vị khác thì đòi hỏi ở căn cơ, tâm nguyện và công đức tích tập được khi sống ở đời chứ không đơn giản là sống tốt lành.

Nếu không có định luật nhân quả thì nhân loại sẽ hỗn loạn, cơ bản là con người không cần phải biết tiền kiếp của mình là ai, chỉ cần họ sống tốt ở thì hiện tại là đủ. Kiếp trước có là vua chăng nữa thì kiếp này vẫn chỉ là một người bình thường, vẫn phải sống, phải kiếm tiền trang trải cuộc sống. Tích đức ở kiếp hiện tại là xây dựng cái nền tảng tốt đẹp cho tương lai mai sau của mình, ngoài ra, bản thân có phước đức sâu dày thì con cháu mới được hưởng lây từ ơn đức của tổ tiên.

Cứu cánh của việc tu học thì tùy vào tâm nguyện của mỗi người, có người muốn tu chỉ để bình an trước những biến cố của cuộc đời, người tu vì muốn đắc thành tiên thành Phật. Con người ai cũng cần tu học để tiến hóa linh hồn trong thời kỳ thượng nguyên thánh đức - hiểu nôm na là thời kỳ sàng lọc nhân loại của Thượng Đế, chứ không đơn thuần là sống cho đủ kiếp nguời, sống chỉ biết tới hiện tại.

2. Có những định luật vô hình trong vũ trụ, trong siêu hình vẫn diễn biến mà con người không đủ trí để hiểu được. Những mối quan hệ tình cảm, công danh tiền tài của con người ở đời chỉ là phương tiện trong cuộc sống mà họ được ban cho. Ví như kiếp trước sống tốt, gieo nhân lành thì kiếp sau gặt quả ngọt, họ được sinh ra với ngũ căn đầy đủ, sinh trưởng trong điều kiện giàu sang phú quý, công danh thuận lời. Tuy nhiên, phải hiểu đó chỉ là những thử thách của ông trời dành cho con người. Người giỏi thì biết tận dụng phương tiện đó để gặt hái thành công và đạt được sự hanh thông về đạo đức, tâm linh, thí dụ như một người giàu có tất nhiên sẽ có đủ điều kiện để bố thí làm phước cho người nghèo, có đủ duyên để tu học mà bồi dưỡng cho linh hồn của mình. Còn một người nghèo khó hiểu như có căn nghiệp nặng, nợ nần trả chưa xong thì thời gian đâu lo tới chuyện tu học? Cứ như vậy mà xoay chuyển luân hồi.
Đầu trang

Tâm Giao
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Tâm Giao »

phandinhkhai đã viết:Có 2 vấn đề mình thắc mắc về đạo Phật , mà mình đã tự ngộ ra được bằng cách giải thích rất đơn giản , mà ko cần đọc quyển sách Phật Giáo nào , ko cần dùng từ ngữ cao siêu nào , mà chỉ cần suy nghĩ đơn giản lắm để có thể giải thích 2 vấn đề này . Hầu hết những vị giải thích đều đưa ra những ngôn từ cao siêu , dài dòng và vẫn chưa chính xác. Mình muốn đưa nó lên để xem các thầy Tu , các Phật Tử ở đây trả lời thế nào :

1. Trong đạo Phật có nói là nếu kiếp này ta làm việc thiện nhiều , tu nhân tích đức thì sang kiếp sau ta được giàu có hơn , ...nhưng có cái trớ trêu là sang kiếp sau ta quên sạch kiếp trước thậm chí còn không biết mình là ai trong kiếp trước . Vậy thì kiếp sau có được hưởng mà ko nhớ kiếp trước thì coi như tất cả bằng 0 à các bạn , coi như công lao ta tu tập là = 0 à , có được hưởng mà quên kiếp trước là ai thì mình coi như là người khác rồi đâu phải mình trước kia nữa. Thế thì kiếp này ta làm nhiều việc thiện thì để làm gì , trong khi kiếp sau có được hưởng thì cũng chẳng còn biết mình là người nào trước kia ???

<== Đừng ai nói là phải tu để thành Phật nhé , không biết bao nhiêu người vào chùa đi tu , thậm chí cả thầy Tu, thầy Trụ Trì ,...mà chưa chắc đã có thể thành Phật khi chết được đâu. Ở đây mình muốn nói về chuyện làm người đã. Ta chưa thành Phật được thì trước tiên ta phải làm người đã , làm người trước rồi mới nói đến làm thánh , làm Phật.

2. Trong kiếp này nếu ta làm toàn việc thiện, tâm ta tốt thì sang kiếp sau ta được hưởng phúc trở thành người có chức có quyền , có nhiều tiền. Nhưng kiếp sau ta lại bị cám dỗ , hưởng phúc nhiều , gái theo đuổi nhiều dẫn đến ta lại trở thành tham lam , ích kỉ ,....và sang tiếp kiếp sau nữa ta lại nghèo , lại tiếp tục làm việc thiện,...Sang tiếp kiếp nữa ta lại giàu hoặc khá giả . Và ta cũng không nhớ trước kia mình là ai , trước kia ......Lấy ví dụ kiếp này ta là Lý Khắc Cường - Thủ Tướng Trung Quốc, nhưng làm điều ác thì sang kiếp sau ta lại là 1 nông dân nghèo , rồi lại làm việc thiện thì kiếp nữa ta lại là Hồng Lỗi(người phát ngôn Bộ Ngoại giao Trung Quốc) ....<== Như thế thì luật nhân quả có mâu thuẫn chăng ? Không bao giờ chỉ có tiến lên mà nhất định phải có thụt lùi à ? Không bao giờ chỉ có đi lên thôi , mà lại lúc tiến lúc lùi à ?

Kiếp này ta làm việc thiện , ta tốt thì kiếp sau ta cũng phải đi lên chứ, tức là ta cứ tốt lên chứ tại sao ta lại cứ bị cám dỗ đẩy ta thụt lùi trở lại ??? Ví dụ 1 người là nông dân nghèo nhưng do người ta quá tốt , người ta giúp đỡ người khác , thế là sang kiếp sau làm giám đốc . Vậy thì người đó phải tốt hơn chứ , phải vẫn giữ được tâm tốt , vẫn bản lĩnh chứ , sao lại bị cám dỗ mà trở thành ích kỉ , tham lam được. Cho nên Đạo Phật chưa giải thích rõ ràng điều này.
Hiểu được như thế này cũng đã là rất khá rồi!
Đầu trang

Sumer
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Sumer »

Ở đây mình muốn phân ra 2 hình ảnh người kiếp trước có gieo hạt giống từ bi và người ko gieo hạt giống từ bi. Bạn xây một cái nhà cũng vậy, phải xây từ cái móng đi lên. Một kiếp chắc chắn tu ko thành, phải có sự tích lũy. Người có gieo hạt giống từ bi kiếp trước Pass4sure ccnp certification kiếp này họ dc sinh ra trong một gia đình có đạo đức tốt, bản thân họ cũng thích làm điều tốt đó là nền tảng của kiếp trc. Họ giàu có, quyền lực vẫn tiếp tục làm phước với lòng từ bi thương xót. Hạt giống từ bi nảy mầm, thế là đã tiến lên một bậc. Rồi sẽ đến lúc đơm hoa kết trái
Đầu trang

soi_den
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi soi_den »

Chả đâu bằng kiếp hiện tại. Cứ sống cho thoải mái với cái kiếp người này đã. Còn đạo Phật thì đưa ra thế để răn dạy con người sống tốt thôi
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Cuộc sống muôn màu”