Mời đưa ra ý kiến về cách cục kinh doanh

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Hình đại diện của thành viên
Ribi
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Re: Mời đưa ra ý kiến về cách cục kinh doanh

Gửi bài gửi bởi Ribi »

Chém gió đụng cao thủ :-S :-S
Đầu trang

taytrong
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi taytrong »

Chủ Top chém gió gặp Người hiểu biết về ngành thép như bác Vio ..thật Có duyên ....haha.
Thế mới nói trong Diễn Đàn Này lắm Người Tài danh , Nhưng ẩn mình .
Đúng là Chân Nhân Bất Lộ Tướng
Đầu trang

cohoinew
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi cohoinew »

vio đã viết: 13:16, 15/11/17
songvuisongkhoe đã viết: 12:49, 15/11/17
vio đã viết: 11:38, 15/11/17 Mình làm hơn 20 năm trong nghàng thép.
Bạn có thể cho biết cty nào mà làm ăn lợi nhuận không dưới 100 tỷ/năm không? Bạn chỉ cần nói tên cty tôi khẳng định thông tin cùa bạn đúng hay sai.
Hiện nay công ty thuần túy kinh doanh thép có mức lợi nhuận trên 100 tỷ/năm cả VN không quá 5 doanh nghiệp. Và tôi xin khẳng định chủ doanh nghiệp của các công ty này khônv ai dưới 40 tuổi cả.
Cám ơn bác vio đã ghé thăm. Sự hiểu lầm của bác là lỗi của con. Nhà bạn con kinh doanh không phải công ty mà là cửa hàng. Một cửa hàng chính cung cấp vật tư lâu đời cho một tỉnh. Ngày xưa vùng này nghèo lắm, sau đó thì tập trung trồng cao su, tới giờ phát triển mấy khu công nghiệp. Do kinh doanh lâu đời, khách hàng nhà bạn con không chỉ là dân địa phương mà còn những khu công nghiệp. Ngoài ra gia đình cũng có vài cửa hàng bên quận 1, và quận 5. Sau khi bạn con lấy chồng thì giúp gia đình chồng quản lý cửa hàng này, đồng thời mở thêm cửa hàng điện cung cấp cho mấy khu công nghiệp. Đứng tên doanh nghiệp sắt thép là ba mẹ chồng và hai bác đã trên 60. Như bác biết ở VN chỉ cần kinh doanh lâu đời thì dù mở ngành nào thêm cũng sẽ có sự thuận lợi về khách hàng từ lúc bắt đầu. Con chỉ ước tính lợi nhuận từ khối lượng hàng nhập chứ bọn con ít khi nói chuyện quá nhiều về tiền lời. Bạn con kinh doanh là do hoàn cảnh bắt buộc. Cho tới bây giờ, tiền bạc bạn con luôn có thừa do nhà mẹ đẻ cũng kinh doanh rất tốt nhưng luôn thiếu tự do, tính cảm cũng không như ước nguyện, lấy chồng xong lại càng thiếu tự do nên dù kiếm tiền rất nhiều nhưng cũng không phải là chủ đề để tự hào mà nói chuyện cả.
Nghề này là nghề của chú, nên chú hiểu lắm. Đương nhiên, là hiểu bạn ấy lấy chồng, theo nghề nhà chồng thôi. Nhưng ta đừng nghĩ là mạng ảo mà ta có quyền hư cấu, hoặc ít nhất cũng phải khiến ta cân nhắc khi đưa ra thông tin cụ thể. Vì chú thấy chính trên các mạng mới thấy nhiều người giỏi lắm, ta chỉ cần nói sai một tẹo, người khác nhận ra ngay. Cái này ta đọc trên các trang mạng chính thống hàng ngày sẽ thấy ngay. Giả xử chú tham gia trên diễn đàn chỉ cần đưa ra 1 chỉ số nào đó về một quốc gia nào đó, lập tức có người sửa cho mình.
Vì nghành thép chú làm lâu năm, chú giải thích cho cháu thấy thông tin đó là rất hư cấu nhé.
Qua cách cháu nói, có vẻ tỉnh bạn ấy đang kinb doanh là các tỉnh nam miền trung hoặc tây nguyên. Chú xin đưa ra lượng tiêu thụ thép hiện nay một số tỉnh để cháu tham khảo nhé.
- Bình Thuận: 5.000 tấn/tháng
- Ninh Thuận: 3.000 tấn/tháng
- Lâm đồng: 4.000 tấn tháng.
- Gia lai hay kontum: 3.000 tấn/tháng.
Số liệu trên tuy không chính xác tuyệt đối, nhưng có thể tham khảo, vì đây cũng là các thống kê của các nhà máy lớn như Hòa Phát hay Pomina.
Giả sử nhà bạn ấy đang kinh doanh bán qua của hàng tại Bình Thuận, và giả sử nhà bạn ấy bán được 20% số lượng tiêu thụ của cả tỉnh (chú xin khẳng định điều này bán qua kênh cửa hàng, cả nước này không ai làm được, cho dù có hệ thống cửa hàng rộng lớn và kinh doanh lâu năm).
Vậy là nhà bạn ấy bán được: 1.000 tấn/tháng và 12.000 tấn/năm, doanh số khoảng 150 tỷ, với doanh số này 1 năm lợi nhuận 2 tỷ là đại tài. Các doanh nghiệp lợi nhuận hàng trăm tỷ mỗi năm như SMC , Phúc Tiến, Thái Hưng, Thép Việt, Đất Việt doanh số của họ phải khoảng 20.000 tỷ/năm.

Chú từng làm cho các nhà máy thép lớn nhất Vn ra ngoài kinh doanh vừa làm dự án vừa phân phối qua cửa hàng khu vực hà nội, chú thấy cửa hàng đầu tư bài bản (không dưới 7 tỷ/cửa hàng, chú hiện đang có cửa hàng loại này) lợi nhuận 1 tháng đạt 40 triệu là cực siêu rồi.
Kinh doanh sắt thép hay kim loại màu nói chung được cái doanh số khủng nhưng lợi nhuận ko đc bao nhiêu. Nếu là buôn thương mại thì LN là khoảng 1-2% đấy là ai khéo trong việc buôn hóa đơn. Cái này chắc anh Vio sừng sỏ trong nghề thì biết.

Năm ngoái có cái thuế phòng vệ của ngành thép nhưng tăng chỉ 1.2% nên ai đâu cơ thì cũng chỉ ăn đc có vậy. Đi buôn ngành này vất và và lãi mỏng, luôn phải mực kèm bia để kiếm thêm các vật liệu khác. TQ thì nó dư thừa sản lượng, hỗ trợ giá để xuất khẩu, phá giá đồng NDT để thúc đẩy xuất khẩu. Cạnh tranh chiếm thị phần của các cửa hàng, cty là rất lớn, toàn bán hòa kiếm % thưởng doanh số, thậm chí có nhiều cửa hàng phang luôn thưởng doanh số vào giá để phang. Làm nghề này phải đam mê như anh Vio thì mới làm đc.
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
DVTPharma
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi DVTPharma »

Bạn có thể cho biết cty nào mà làm ăn lợi nhuận không dưới 100 tỷ/năm không? Bạn chỉ cần nói tên cty tôi khẳng định thông tin cùa bạn đúng hay sai.
Hiện nay công ty thuần túy kinh doanh thép có mức lợi nhuận trên 100 tỷ/năm cả VN không quá 5 doanh nghiệp. Và tôi xin khẳng định chủ doanh nghiệp của các công ty này khônv ai dưới 40 tuổi cả.

Cám ơn bác vio đã ghé thăm. Sự hiểu lầm của bác là lỗi của con. Nhà bạn con kinh doanh không phải công ty mà là cửa hàng. Một cửa hàng chính cung cấp vật tư lâu đời cho một tỉnh. Ngày xưa vùng này nghèo lắm, sau đó thì tập trung trồng cao su, tới giờ phát triển mấy khu công nghiệp. Do kinh doanh lâu đời, khách hàng nhà bạn con không chỉ là dân địa phương mà còn những khu công nghiệp. Ngoài ra gia đình cũng có vài cửa hàng bên quận 1, và quận 5. Sau khi bạn con lấy chồng thì giúp gia đình chồng quản lý cửa hàng này, đồng thời mở thêm cửa hàng điện cung cấp cho mấy khu công nghiệp. Đứng tên doanh nghiệp sắt thép là ba mẹ chồng và hai bác đã trên 60. Như bác biết ở VN chỉ cần kinh doanh lâu đời thì dù mở ngành nào thêm cũng sẽ có sự thuận lợi về khách hàng từ lúc bắt đầu. Con chỉ ước tính lợi nhuận từ khối lượng hàng nhập chứ bọn con ít khi nói chuyện quá nhiều về tiền lời. Bạn con kinh doanh là do hoàn cảnh bắt buộc. Cho tới bây giờ, tiền bạc bạn con luôn có thừa do nhà mẹ đẻ cũng kinh doanh rất tốt nhưng luôn thiếu tự do, tính cảm cũng không như ước nguyện, lấy chồng xong lại càng thiếu tự do nên dù kiếm tiền rất nhiều nhưng cũng không phải là chủ đề để tự hào mà nói chuyện cả.
Nghề này là nghề của chú, nên chú hiểu lắm. Đương nhiên, là hiểu bạn ấy lấy chồng, theo nghề nhà chồng thôi. Nhưng ta đừng nghĩ là mạng ảo mà ta có quyền hư cấu, hoặc ít nhất cũng phải khiến ta cân nhắc khi đưa ra thông tin cụ thể. Vì chú thấy chính trên các mạng mới thấy nhiều người giỏi lắm, ta chỉ cần nói sai một tẹo, người khác nhận ra ngay. Cái này ta đọc trên các trang mạng chính thống hàng ngày sẽ thấy ngay. Giả xử chú tham gia trên diễn đàn chỉ cần đưa ra 1 chỉ số nào đó về một quốc gia nào đó, lập tức có người sửa cho mình.
Vì nghành thép chú làm lâu năm, chú giải thích cho cháu thấy thông tin đó là rất hư cấu nhé.
Qua cách cháu nói, có vẻ tỉnh bạn ấy đang kinb doanh là các tỉnh nam miền trung hoặc tây nguyên. Chú xin đưa ra lượng tiêu thụ thép hiện nay một số tỉnh để cháu tham khảo nhé.
Số liệu trên tuy không chính xác tuyệt đối, nhưng có thể tham khảo, vì đây cũng là các thống kê của các nhà máy lớn như Hòa Phát hay Pomina.
Giả sử nhà bạn ấy đang kinh doanh bán qua của hàng tại Bình Thuận, và giả sử nhà bạn ấy bán được 20% số lượng tiêu thụ của cả tỉnh (chú xin khẳng định điều này bán qua kênh cửa hàng, cả nước này không ai làm được, cho dù có hệ thống cửa hàng rộng lớn và kinh doanh lâu năm).
Vậy là nhà bạn ấy bán được: 1.000 tấn/tháng và 12.000 tấn/năm, doanh số khoảng 150 tỷ, với doanh số này 1 năm lợi nhuận 2 tỷ là đại tài. Các doanh nghiệp lợi nhuận hàng trăm tỷ mỗi năm như SMC , Phúc Tiến, Thái Hưng, Thép Việt, Đất Việt doanh số của họ phải khoảng 20.000 tỷ/năm.

Chú từng làm cho các nhà máy thép lớn nhất Vn ra ngoài kinh doanh vừa làm dự án vừa phân phối qua cửa hàng khu vực hà nội, chú thấy cửa hàng đầu tư bài bản (không dưới 7 tỷ/cửa hàng, chú hiện đang có cửa hàng loại này) lợi nhuận 1 tháng đạt 40 triệu là cực siêu rồi.

Cảm ơn bác.
Cháu rất thích những luận giải và tư duy logic của bác.
Ngành hàng kdoanh sắt thép thì không phải mảng của cháu, nhưng cháu chỉ đánh giá qua con số lợi nhuận 100ty. 😂 Điều này thật phi logic.
Giống như hôm trước có bạn nói bạn ấy làm trong ngành dược (ngành cháu đang làm). Tổng lợi nhuận ròng năm 2016 của cty bạn ý là ~80ty. Cháu cũng hỏi cty ở đâu, bạn ấy nói cty ở HN mở được gần 2 năm. 😂.
Sắp có rồi.
Ngành nào cũng đều có sự logic trong đó, có thể lợi nhuận tốt nhưng phóng đại lên 1 con số phi lý. Thật sự không tôn trọng người xem. Thành ra cháu cũng chẳng buồn đáp trả nữa.
Cho phép cháu theo dõi những bài viết của bác ạ.
Cảm ơn bác vio, chúc bác luôn mạnh khỏe!
Đầu trang

songvuisongkhoe
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi songvuisongkhoe »

vio đã viết: 13:16, 15/11/17 Nghề này là nghề của chú, nên chú hiểu lắm. Đương nhiên, là hiểu bạn ấy lấy chồng, theo nghề nhà chồng thôi. Nhưng ta đừng nghĩ là mạng ảo mà ta có quyền hư cấu, hoặc ít nhất cũng phải khiến ta cân nhắc khi đưa ra thông tin cụ thể. Vì chú thấy chính trên các mạng mới thấy nhiều người giỏi lắm, ta chỉ cần nói sai một tẹo, người khác nhận ra ngay. Cái này ta đọc trên các trang mạng chính thống hàng ngày sẽ thấy ngay. Giả xử chú tham gia trên diễn đàn chỉ cần đưa ra 1 chỉ số nào đó về một quốc gia nào đó, lập tức có người sửa cho mình.

Dạ cảm ơn bác đã đưa ra số liệu để phân tích. Số liệu bác đưa ra thật đáng quý. Như con đã nói, gia đình bạn con thu nhập từ vài ngành và không chỉ kinh doanh tại một tỉnh. Còn thêm ngành gì nữa ko thì con rành vì những vấn đề riêng tư của nhà người ta con cũng không thích tìm hiểu. Sau khi nghe bác phân tích thì con đã thấy hai điểm sai của mình và con xin lỗi trước bác và mọi người vì thông tin sai lầm của mình. Con không thích phóng đại cũng như rất kiệm lời nên hai lỗi này của con là một phần do con ước tính sai về doanh số khi chỉ tính toán dựa vào số tiền nhập hàng. Con cứ nghĩ sắt thép thì tỷ lệ lợi nhuận rất cao hơn hẳn những ngành khác nhưng con đã lầm rồi. Sắt thép là ngành kinh doanh chính nên chắc hẳn sẽ thấp hơn 100 tỷ nhiều.

Một lần nữa con chân thành cảm ơn bác đã chỉ ra sai sót của con. Nếu không có bác ở đây, chắc chắn con sẽ không biết những số liệu tiêu thụ từng khu vực và trên mạng cũng ko có số liệu cụ thể như bác đã đưa ra. Con cảm thấy rất may mắn khi được bác ghé thăm và chỉ điểm. Đúng là trong tưởng tượng của mình luôn luôn cao hơn rất nhiều so với thực tế nên rất cần những người có thâm niên như bác sữa chửa cho thanh niên tụi con để có cái nhìn thực tế trong cuộc sống.

Mặc dù con chỉ post bài ngày hôm qua nhưng con đã đạt nhiều bài học hơn con nghĩ. Con cảm ơn bác rất nhiều.
Đầu trang

Atulaaa
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Atulaaa »

Topic hay anh đóng ghóp lá số! Chia sẻ thật luôn cuộc đời anh chưa đi làm chính thức cho công ty nào cả có thể nói chưa bao giờ là nhân viên chính thức cho bất kì công ty nào luôn :)), chỉ có làm bán thời gian rồi nghỉ. Từ nhỏ đã mơ ước sau này là ông chủ luôn mơ tới xe... và nhà... từ khi còn cấp 2 bé xíu. Khi đi học đại học năm 18 tuổi đã biết kinh doanh(con buôn đúng hơn) sau này chín chắn chỉ làm kinh doanh, kinh doanh và toàn tự lập tự khơi ra nghiệp riêng để làm.
Hình ảnh
Đầu trang

songvuisongkhoe
Nhị đẳng
Nhị đẳng

DVTPharma đã viết: 14:23, 15/11/17 Cảm ơn bác.
Cháu rất thích những luận giải và tư duy logic của bác.
Ngành hàng kdoanh sắt thép thì không phải mảng của cháu, nhưng cháu chỉ đánh giá qua con số lợi nhuận 100ty. 😂 Điều này thật phi logic.
Giống như hôm trước có bạn nói bạn ấy làm trong ngành dược (ngành cháu đang làm). Tổng lợi nhuận ròng năm 2016 của cty bạn ý là ~80ty. Cháu cũng hỏi cty ở đâu, bạn ấy nói cty ở HN mở được gần 2 năm. 😂.
Sắp có rồi.
Ngành nào cũng đều có sự logic trong đó, có thể lợi nhuận tốt nhưng phóng đại lên 1 con số phi lý. Thật sự không tôn trọng người xem. Thành ra cháu cũng chẳng buồn đáp trả nữa.
Cho phép cháu theo dõi những bài viết của bác ạ.
Cảm ơn bác vio, chúc bác luôn mạnh khỏe!
Dear anh,

Cảm ơn anh đã góp lời. Mình cũng rất thích cách lập luận của bác Vio. Mình cũng có một người bạn phân tích mọi thứ bằng số liệu nhưng mình vẫn chưa học được tính cách này.

Còn vấn đề anh nêu ra về lợi nhuận ngành dược, anh có thể cho mình link được không? Mình sẵn lòng chịu trách nhiệm với những gì mình nói. Mình tham gia diễn đàn nhưng từ trước tới nay theo mình nhớ thì mình chỉ đưa ra con số 2 lần mà thôi và lần này là lần thứ 2. Lần thứ 1 là mình đưa ra một con số thu nhập nhưng vẫn còn thấp hơn số thu nhập thực của bạn mình tại Mỹ và mình đưa ra con số này dựa trên số liệu thực tế ngân hàng cung cấp. Mình chưa bao giờ làm cũng như cố gắng biết về ngành dược cũng như quen ai ở Hà Nội cả. Mình cũng sống ở Mỹ, không phải ở Việt Nam. Nếu được anh cung cấp dẫn chứng, mình có lẽ sẽ nhớ rõ ràng hơn những điều mình nói chăng. Có điều nếu anh sai khi hùa vui khi người gặp họa, mình hy vọng anh sẽ nhận lỗi như cách mình nhận lỗi trước bác Vio và diễn đàn.
Đầu trang

Atulaaa
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Chú vio là đại cao thủ nhưng thi thoảng cũng có thể nhầm không sao không sao em songvuisongkhoe có thể nhầm chút hoặc thế nào đó thôi! Đơn giản vì người ngoài nghề nghe sắt thép bất động sản là nghĩ ngay đến trăm tỷ ngàn tỷ rồi chuyện đó cũng bình thường ý mà!
Đầu trang

songvuisongkhoe
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Atulaaa đã viết: 23:10, 15/11/17 Chú vio là đại cao thủ nhưng thi thoảng cũng có thể nhầm không sao không sao em songvuisongkhoe có thể nhầm chút hoặc thế nào đó thôi! Đơn giản vì người ngoài nghề nghe sắt thép bất động sản là nghĩ ngay đến trăm tỷ ngàn tỷ rồi chuyện đó cũng bình thường ý mà!
Dạ cảm ơn anh Atulaa đã góp lời. Em rất quý phần góp ý của bác Vio. Đúng là em cứ tưởng ngành sắt thép thì lời kinh lắm nhưng đúng là chỉ có trong ngành mới thực sự hiểu được vấn đề của nó. Chỉ buồn một xí sau khi đọc các bình luận khác. Một lần nữa cám ơn anh đã an ủi em.
Đầu trang

Atulaaa
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Trời ơi đầu tư 7 tỷ mà lợi nhuận mỗi tháng đạt 40tr là cực siêu rồi vậy quá quá vất rồi chú Vio ạ! Cháu bỏ ra gần 300tr đầu tư mà mỗi tháng quyết phải thu lời 100tr mới làm đó! Hic nghề thép vất quá chú ạ!
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”