Hôm nay là một ngày buồn

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
leroicuaphat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Re: Hôm nay là một ngày buồn

Gửi bài gửi bởi leroicuaphat »

Thôi bỏ đi , thua keo này bày keo khác. Hôm nay tôi cũng đi phỏng vấn giống bạn nè. Không phải mình rớt mà bị trả lương thấp quá nên ko làm. Mình thì đã làm nhiều năm ở công ty kiểm toán, muốn về làm mảng tài chính kế toán cho một công ty lớn. Apply vào công ty có vốn của nhà nước, phỏng vấn toàn hỏi bậy bạ ở ngoài không đúng chuyên nghành. Nhận vào làm thử việc mà lương như sinh viên mới ra trường( mức này thấp hơn cơ cả bản vùng), còn bảo mình một câu "em cứ suy nghĩ , nếu là sinh viên mới ra trường thì đã nhận thử việc rồi", ngày mai mình sẽ nhắn tin từ chối, vì cuối giờ ông kế toán trưởng giữ lại nói " đây chỉ là thủ tục hành chính nếu em làm tốt tháng sau có thể tăng lương gấp đôi hoặc gấp 3" . Nghĩ trong đầu luật lao động quy định mức lương thử việc là từ 80 - 85% lương chính, dù tháng sau có không trả như những gì đã hứa cũng chẳng thể kiện dc. Ở ngoài còn đầy công ty đấy bạn. Giỏi tiếng anh , giỏi nghiệp vụ thì có công ty nhận liền. Khuyên chân thành là đừng bao giờ vào công ty Nhà nước , ngân hàng . Muốn vào đó phải có " chân " hết rồi , còn dân ở ngoài mà vào được thì bị chèn ép lương thôi. Mà bạn lo sự nghiệp trước đi từ từ rồi cưới vợ , là đàn ông thì cần phải có sự nghiệp, chồng phải kiếm tiền và là trụ cột cho gia đình, còn không vợ bạn phải giàu. Nhưng mà đừng bao giờ nghĩ đến chuyện lấy vợ giàu , mỗi lần có cãi vả nó lại lấy chuyện tài chính ra sỉ nhục mình thì thua đó. Chúc bạn may mắn trong công việc.

p/s : hôm nay là ngày tam nương thất sát đó pà con , xui thấy mẹ à !
Đầu trang

MarkHolland
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi MarkHolland »

leroicuaphat đã viết: 21:28, 21/05/18 Thôi bỏ đi , thua keo này bày keo khác. Hôm nay tôi cũng đi phỏng vấn giống bạn nè. Không phải mình rớt mà bị trả lương thấp quá nên ko làm. Mình thì đã làm nhiều năm ở công ty kiểm toán, muốn về làm mảng tài chính kế toán cho một công ty lớn. Apply vào công ty có vốn của nhà nước, phỏng vấn toàn hỏi bậy bạ ở ngoài không đúng chuyên nghành. Nhận vào làm thử việc mà lương như sinh viên mới ra trường( mức này thấp hơn cơ cả bản vùng), còn bảo mình một câu "em cứ suy nghĩ , nếu là sinh viên mới ra trường thì đã nhận thử việc rồi", ngày mai mình sẽ nhắn tin từ chối, vì cuối giờ ông kế toán trưởng giữ lại nói " đây chỉ là thủ tục hành chính nếu em làm tốt tháng sau có thể tăng lương gấp đôi hoặc gấp 3" . Nghĩ trong đầu luật lao động quy định mức lương thử việc là từ 80 - 85% lương chính, dù tháng sau có không trả như những gì đã hứa cũng chẳng thể kiện dc. Ở ngoài còn đầy công ty đấy bạn. Giỏi tiếng anh , giỏi nghiệp vụ thì có công ty nhận liền. Khuyên chân thành là đừng bao giờ vào công ty Nhà nước , ngân hàng . Muốn vào đó phải có " chân " hết rồi , còn dân ở ngoài mà vào được thì bị chèn ép lương thôi. Mà bạn lo sự nghiệp trước đi từ từ rồi cưới vợ , là đàn ông thì cần phải có sự nghiệp, chồng phải kiếm tiền và là trụ cột cho gia đình, còn không vợ bạn phải giàu. Nhưng mà đừng bao giờ nghĩ đến chuyện lấy vợ giàu , mỗi lần có cãi vả nó lại lấy chuyện tài chính ra sỉ nhục mình thì thua đó. Chúc bạn may mắn trong công việc.

Xin chia sẻ với bạn.
Mình cũng bị lòe 2 lần rồi.
Nó làm màu đấy, vòng phỏng vấn chuyên môn thì hỏi tầm xàm rồi bày trò giữ người tài, đến vòng deal lương nó mới chối mình, chen cái thằng ất ơ vào (rõ ràng mình thấy 1 thằng ko pv chuyên môn cần thẳng hồ sơ đưa vào bàn).
Nó làm thế để cái vòng deal lương ko quá khó ngửi thôi.
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
vinasaigon
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi vinasaigon »

Thực ra thì làm ở đó không phải không có lợi. E cũng quen biết và tìm hiểu tài chính được nhiều. Nhưng thực sự hôm nay đúng buồn. Giờ không biết có nên theo nữa hay không. Theo thì chắc qua ngân hàng khác, còn không thì chưa biết tính như nào.
Xuất phát điểm của e chậm hơn mấy người đồng trang lứa hẳn 2 năm. Hiện tại mới tốt nghiệp và chả khác gì đứa mới ra trường cả. Được mỗi cái kinh nghiệm hơn chúng nó thôi
Đầu trang

hoavan004
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi hoavan004 »

vinasaigon đã viết: 21:01, 21/05/18
hoavan004 đã viết: 20:30, 21/05/18 Mỗi khi buồn anh thường làm gì? Em thì chọn cách đi ngủ .
Ngủ dậy vẫn thấy buồn thì làm gì tiếp bây giờ
Em rủ bạn đi nhậu anh ạ!
Đầu trang

BBueB
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi BBueB »

Mình ko học ngân hàng. Ko biết chia sẻ vs bạn thế nào.
Mình cũng từng đi xin việc, thất tha thất thểu. Chán lắm bạn à. Khuyên bạn là làm cái gì cũng đc, miễn là kiếm được tiền. Đừng ham làm ngân hàng hay mấy chỗ sang trọng, nó hứa hẹn này nọ, mà lương thì ép, tới mùa quýt ko trả. Chán lắm.
Làm ngân hàng mà ko phải người nhà, thì nên tốt nghiệp trường quốc tế. Xin việc vào ngân hàng nước ngoài như vậy sẽ ko bị o ép.
Đầu trang

VanXuongD
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi VanXuongD »

vinasaigon đã viết: 21:51, 21/05/18 Thực ra thì làm ở đó không phải không có lợi. E cũng quen biết và tìm hiểu tài chính được nhiều. Nhưng thực sự hôm nay đúng buồn. Giờ không biết có nên theo nữa hay không. Theo thì chắc qua ngân hàng khác, còn không thì chưa biết tính như nào.
Xuất phát điểm của e chậm hơn mấy người đồng trang lứa hẳn 2 năm. Hiện tại mới tốt nghiệp và chả khác gì đứa mới ra trường cả. Được mỗi cái kinh nghiệm hơn chúng nó thôi
A đừng buồn em xuất phát thấp hơn mn tận 6 năm luôn x năm nay em mới học lại đh :D nhưng kệ . Qtrong hậu vận .
Đầu trang

hoavan004
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi hoavan004 »

VanXuongD đã viết: 22:11, 21/05/18
vinasaigon đã viết: 21:51, 21/05/18 Thực ra thì làm ở đó không phải không có lợi. E cũng quen biết và tìm hiểu tài chính được nhiều. Nhưng thực sự hôm nay đúng buồn. Giờ không biết có nên theo nữa hay không. Theo thì chắc qua ngân hàng khác, còn không thì chưa biết tính như nào.
A đừng buồn em xuất phát thấp hơn mn tận 6 năm luôn x năm nay em mới học lại đh :D nhưng kệ . Qtrong hậu vận .
Anh Vanxuong nói chí phải! Chậm vài năm cũng không tính là gì!
Đầu trang

leroicuaphat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Cố gắng lên bạn. Mọi cố gắng sẽ được đền đáp. Nếu vào được ngân hàng thì lương thử việc đâu đó tầm 4tr đến 4tr3 rồi sau sẽ tăng lên tùy vị trí bạn đảm nhận. Đứa bạn đại học của mình lúc mới ra trường apply ngân hàng SHB trả 3tr5 lương thử việc tháng thứ 3 nó lên 8tr5 ( Nó làm mảng tín dụng, chắc là kiếm dc nhiều khách hàng ), rồi nhiều năm không gặp nữa không biết nó như thế nào. Lương ngân hàng phân hóa rất mạnh ở nhiều vị trí khác nhau , có đứa chỉ vài triệu , có đứa vài chục triệu là bình thường. Có một số vị trí chạy doanh số thay đổi nhân sự liên tục do áp lực công việc. Bạn apply vào mảng tín dụng à ?
Đầu trang

leroicuaphat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

MarkHolland đã viết: 21:33, 21/05/18
leroicuaphat đã viết: 21:28, 21/05/18 Thôi bỏ đi , thua keo này bày keo khác. Hôm nay tôi cũng đi phỏng vấn giống bạn nè. Không phải mình rớt mà bị trả lương thấp quá nên ko làm. Mình thì đã làm nhiều năm ở công ty kiểm toán, muốn về làm mảng tài chính kế toán cho một công ty lớn. Apply vào công ty có vốn của nhà nước, phỏng vấn toàn hỏi bậy bạ ở ngoài không đúng chuyên nghành. Nhận vào làm thử việc mà lương như sinh viên mới ra trường( mức này thấp hơn cơ cả bản vùng), còn bảo mình một câu "em cứ suy nghĩ , nếu là sinh viên mới ra trường thì đã nhận thử việc rồi", ngày mai mình sẽ nhắn tin từ chối, vì cuối giờ ông kế toán trưởng giữ lại nói " đây chỉ là thủ tục hành chính nếu em làm tốt tháng sau có thể tăng lương gấp đôi hoặc gấp 3" . Nghĩ trong đầu luật lao động quy định mức lương thử việc là từ 80 - 85% lương chính, dù tháng sau có không trả như những gì đã hứa cũng chẳng thể kiện dc. Ở ngoài còn đầy công ty đấy bạn. Giỏi tiếng anh , giỏi nghiệp vụ thì có công ty nhận liền. Khuyên chân thành là đừng bao giờ vào công ty Nhà nước , ngân hàng . Muốn vào đó phải có " chân " hết rồi , còn dân ở ngoài mà vào được thì bị chèn ép lương thôi. Mà bạn lo sự nghiệp trước đi từ từ rồi cưới vợ , là đàn ông thì cần phải có sự nghiệp, chồng phải kiếm tiền và là trụ cột cho gia đình, còn không vợ bạn phải giàu. Nhưng mà đừng bao giờ nghĩ đến chuyện lấy vợ giàu , mỗi lần có cãi vả nó lại lấy chuyện tài chính ra sỉ nhục mình thì thua đó. Chúc bạn may mắn trong công việc.

Xin chia sẻ với bạn.
Mình cũng bị lòe 2 lần rồi.
Nó làm màu đấy, vòng phỏng vấn chuyên môn thì hỏi tầm xàm rồi bày trò giữ người tài, đến vòng deal lương nó mới chối mình, chen cái thằng ất ơ vào (rõ ràng mình thấy 1 thằng ko pv chuyên môn cần thẳng hồ sơ đưa vào bàn).
Nó làm thế để cái vòng deal lương ko quá khó ngửi thôi.
Chính xác , thà cứ nói là không nhận ,ok đường ai nấy đi, còn muốn xài hàng ngon thì anh cứ test đầu vào thoải mái rồi trả lương cao cho người ta , Không test mà hỏi xàm xàm rồi lấy lý do anh không biết năng lực thế em thế nào nên không dám trả lương cao. Người có kinh nghiệm rồi mà còn bị vậy thì mấy bạn mới ra trường chắc nát quá.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”