Ai đẹp trai qua lá số này, đẹp trai chém gió hội quán mời vào!

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
thuanduongbattu
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Ai đẹp trai qua lá số này, đẹp trai chém gió hội quán mời vào!

Gửi bài gửi bởi thuanduongbattu »

thuanduongbattu đã viết: 14:17, 01/08/19
LySoVietNam2016 đã viết: 13:51, 01/08/19
thuanduongbattu đã viết: 11:25, 01/08/19
con tặng bác bài hát này ạ
https://www.youtube.com/watch?v=SvP_3ehSrVo
Cảm ơn, con.
Bác bây giờ bớt chút sự ngã mạn rồi. Khi xưa khí cao ngạo cao hơn trời cao :-)))))))
Dạ vâng thưa bác :))
Ai ai cũng còn tâm kiêu mạn , trừ khi họ chứng được a la hán , nhưng mọi người đều là người trần mắt thịt điều may mắn nhất là họ nhận ra lúc tâm họ khởi tâm kiêu mạn , họ cần biết sám hối , biết nguyện phật gia hộ diệt trừ tâm kiêu mạn trong họ
Khi người ta đạt được vài thành tựu , khi họ càng giỏi họ càng tự hào , càng chấp vào nó , bản ngã càng cao
cái quan trọng nhất không phải là bản ngã , cái tôi mà là trí tuệ , bởi vì có trí tuệ thì người ta mới hết vô minh
Con xin chia sẻ thêm với bác là việc tu thiền , vì tu thiền đúng đắn sẽ diệt trừ bớt được bản ngã ,
ngày xưa đức phật đã tìm rất nhiều cách khác khau nhưng cuối cùng người ngồi thiền mới đắc đạo ạ , là đệ tử của phật thì ngồi thiền là điều tất nhiên ạ
Tu thiền thực sự rất khó vì không những dụng tâm mà còn dụng thân , thân không an thì tâm chắc chắn không an , thân an rồi thì mới kiểm soát được tâm , nhưng vẫn chưa đi vào thiền định
quán thân , quán hơi thở , quán thân vô thường
để bắt đầu chứng được mức sơ thiền thì phước phải lớn , người có phước càng ít thì ngồi thiền càng khó , người có đủ kiên nhẫn , chịu được đau đớn khi ngồi thiền và có đủ phước , làm công đức thì mới may mắn chứng được từng bước ạ
Còn người bản ngã quá lớn càng tu thiền vẫn còn chấp mình thì sẽ bị điên
Nên con nghĩ mọi người khi ngồi thiền mới biết thực sự mình như thế nào , đứng ở đâu và nhiều hay ít phước
Được cảm ơn bởi: Ne0, LySoVietNam2016
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Ne0
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Ne0 »

thuanduongbattu đã viết: 14:26, 01/08/19
LySoVietNam2016 đã viết: 13:51, 01/08/19

Cảm ơn, con.
Bác bây giờ bớt chút sự ngã mạn rồi. Khi xưa khí cao ngạo cao hơn trời cao :-)))))))
Ai ai cũng còn tâm kiêu mạn , trừ khi họ chứng được a la hán , nhưng mọi người đều là người trần mắt thịt điều may mắn nhất là họ nhận ra lúc tâm họ khởi tâm kiêu mạn , họ cần biết sám hối , biết nguyện phật gia hộ diệt trừ tâm kiêu mạn trong họ
Khi người ta đạt được vài thành tựu , khi họ càng giỏi họ càng tự hào , càng chấp vào nó , bản ngã càng cao
cái quan trọng nhất không phải là bản ngã , cái tôi mà là trí tuệ , bởi vì có trí tuệ thì người ta mới hết vô minh
Con xin chia sẻ thêm với bác là việc tu thiền , vì tu thiền đúng đắn sẽ diệt trừ bớt được bản ngã ,
ngày xưa đức phật đã tìm rất nhiều cách khác khau nhưng cuối cùng người ngồi thiền mới đắc đạo ạ , là đệ tử của phật thì ngồi thiền là điều tất nhiên ạ
Tu thiền thực sự rất khó vì không những dụng tâm mà còn dụng thân , thân không an thì tâm chắc chắn không an , thân an rồi thì mới kiểm soát được tâm , nhưng vẫn chưa đi vào thiền định
để bắt đầu chứng được mức sơ thiền thì phước phải lớn , người có phước càng ít thì ngồi thiền càng khó , người có đủ kiên nhẫn , chịu được đau đớn khi ngồi thiền và có đủ phước , làm công đức thì mới may mắn chứng được từng bước ạ
Nên con nghĩ mọi người khi ngồi thiền mới biết thực sự mình như thế nào , đứng ở đâu và nhiều hay ít phước
Bạn chứng được sơ thiền rồi à? Mình cũng nghe Tuyên Hóa Thượng Nhân khai thị rồi mà bạn chia sẻ thêm càng chi tiết càng tốt đc k? Sẽ giúp ích cho việc tu tập của mọi người
Đầu trang

LySoVietNam2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi LySoVietNam2016 »

Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
Nhưng tôi đã tìm dc pháp môn tu tập cho chính tôi.
Đó là Tịnh Độ của Đức Di Đà.
Quyết đời này nhất quyết có chết cũng ko thay đổi.
Khi tôi chia sẻ thấy dc khuyết điểm của mình thì bạn nên biết là chính tôi đã tìm dc đường giải thoát cho chính tôi và tôi tin vào đó . Nếu bạn hiểu đạo thì nên nắm bắt tín hiệu này và đừng phang duyên.

Còn bạn có duyên với Thiền thì bạn nên tiếp tục cái duyên đó. Tôi tán thán và xin dc tùy hi công đức ấy với bạn.

Cảm ơn.
Được cảm ơn bởi: Ne0, thuanduongbattu, vothuong236, huyen1987
Đầu trang

thuanduongbattu
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

LySoVietNam2016 đã viết: 14:35, 01/08/19 Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
Nhưng tôi đã tìm dc pháp môn tu tập cho chính tôi.
Đó là Tịnh Độ của Đức Di Đà.
Quyết đời này nhất quyết có chết cũng ko thay đổi.
Khi tôi chia sẻ thấy dc khuyết điểm của mình thì bạn nên biết là chính tôi đã tìm dc đường giải thoát cho chính tôi và tôi tin vào đó . Nếu bạn hiểu đạo thì nên nắm bắt tín hiệu này và đừng phang duyên.

Còn bạn có duyên với Thiền thì bạn nên tiếp tục cái duyên đó. Tôi tán thán và xin dc tùy hi công đức ấy với bạn.

Cảm ơn.
dạ vâng con cám ơn bác , chúc bác sức khỏe
Đầu trang

thuanduongbattu
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Ne0 đã viết: 14:34, 01/08/19
thuanduongbattu đã viết: 14:26, 01/08/19
Bạn chứng được sơ thiền rồi à? Mình cũng nghe Tuyên Hóa Thượng Nhân khai thị rồi mà bạn chia sẻ thêm càng chi tiết càng tốt đc k? Sẽ giúp ích cho việc tu tập của mọi người
Dạ chưa chị , mọi người tu thiền đều nguyện rằng mình sẽ chứng được thiền định ở một kiếp nào đó , có thể là ba năm, ba mươi năm , ba mươi kiếp ...
Sau khi bắt đầu ngồi thiền một thời gian , người ta sẽ chứng được " chánh niệm tỉnh giác " , quá trình này có thể gọi là " dụng công vô ích " vì chúng ta phần nhiều đều bị hôn trầm và vọng tưởng chi phối , chân đau , cột sống không thẳng , lưng rung , ngứa ngáy khó chịu , tâm biến động rất nhiều ,...
Chánh niệm tỉnh giác là khi tâm ta trở nên sáng , có trống rỗng nhưng vẫn còn vọng tưởng
phước tới đâu thì thiền định tới đó
thường thì mọi người tu thiền không hay kể những gì họ đạt được ạ , vì như vậy một phần ít nhiều trong họ dễ khởi tâm kiêu mạn , dẫn tới tổn phước , khó khăn trong thiền định ạ
Em xin viết lại vài dấu hiệu trong bài pháp của sư phụ ạ
" Người chứng được sơ thiền sẽ có vài dấu hiệu sau
- trông họ thong dong tự tại , tâm tĩnh lặng , biết buông bỏ , biết " không "
- dấu hiệu thần thông , từ thấp tới cao , cơ bản như có thể cảm nhận được những việc sắp xảy đến với mình , đoán được tâm lý , bản chất hay vận số người khác tốt đẹp hay không , đôi khi cảm nhận được kiếp trước của người khác
- kiến giải lanh lợi , giải thích nhanh chóng mà sâu sắc
Và em còn được nghe kể là trông khuôn mặt người chứng sơ thiền rất sáng , xung quanh còn toả hào quang , tuỳ vào mức độ người đó chứng tới đâu , nhưng mà nhìn được vầng hào quang đó , như chị biết , phải là người có thị lực cao , không phải tầm thường
Chị có thể xem bài giảng về tứ thiền và tứ thánh của sư phụ ở đây ạ
https://m.youtube.com/watch?v=yNAjxgd1r74
Được cảm ơn bởi: Ne0
Đầu trang

Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Suỵt Suỵt »

LySoVietNam2016 đã viết: 01:50, 01/08/19
Suỵt Suỵt đã viết: 01:01, 01/08/19
LySoVietNam2016 đã viết: 00:40, 01/08/19 Khi xưa tôi rất vô thần.
Ko tin ba chuyện tâm linh gì mấy. Cho là hủ lậu, ko khoa học.
Càng ko tin vận mệnh thay đổi dc.
Gặp 1 vị HT hỏi tôi, vậy vận mệnh từ đâu ra vậy con?
Đó chính là nhân quả con gieo từ vô lượng kiếp nên cứ luân hồi gặp duyên trổ quả.
Chứ có thần thánh nào tạo ra cho con? Vận mệnh là do nhân quả của chính con tạo ra, chứ ko có 1 ông thần, ông thánh nào cho con cả.
Ngài dạy tôi đến mà xem những người sống bằng nghề giết heo. Khi chết họ ko chết dc mà kêu ăng ăng như heo suốt ko chết dc. Ngài bảo tìm đến mà xem những cảnh đó để hiểu chút về nhân quả nhãn tiền.
Tôi vẫn ko tin mấy. Vì nghiệp dày nên vô minh của tôi đặc biệt dày. Ko dễ gì tin. Làm gì mà tin dễ vậy.
Cho tới khi thật sự trải nghiệm và thấy tận mắt mới bắt đầu hiểu.
Cháu đọc topic này từ tầm trang 50 đến giờ, hầu như đọc hết tâm sự của chú, cháu cũng từng như chú, cũng u mê mơ hồ, sau mới gặp ân sư giải thích về nghiệp quả và cháu tìm hiểu thêm rồi tin. Chú có thể kể trải nghiệm của chú được không ạ?
Tôi là người rất vô minh và cực kỳ khó độ. Bạn có nghe qua ai thấy tượng Phật mà nhất định ko quỳ lạy chưa? Có đó. Nên mới nói vô minh, u mê nên dễ gì tin ba chuyện tâm linh. Đã từng cho là nhảm nhí, mê tín, ko khoa học hehe. Uh, tôi công nhận có tính ngã mạn cao và có bonus thêm phần vô minh, u mê cao độ nên làm gì tin vận mệnh của mình chỉ duy nhất chính tôi tạo ra từ vô lượng kiếp tới nay. Tự mình làm thì tự mình chịu. Muốn tạo thêm thì 1 mình tiếp tục chịu trách nhiệm. Hiểu ra mới biết chút chút là vận mệnh của mình thì mình có thể thay đổi, vì tất cả đều do nhân quả, nghiệp lực. Như tôi u mê cũng vì nghiệp u mê, do thiếu phước nên ko có chánh tín. Biết và chấp nhận mình u mê thì mới giác ngộ để tu hành. Tu là tu sửa những hành vi tạo tác. Hành cũng tức là thực hành, là thật làm chứ ko lý thuyết suông. Bạn có biết là độ những người ngu si như tôi khó lắm ko? Đã ngu còn cao ngạo. Vì khi ra đời làm việc, người khác tôn trọng thì khí ngạo mạn ngất ngưỡng tưởng tôi đây rất ngon. Đó là điểm khởi đầu của tôi.

Cho tới khi tôi chính mắt trải nghiệm thì dần dần mới hiểu cái óc của mình y như óc heo bé tí tẹo mà khi xưa cứ huyênh hoang tự đắc.
Chú hay thật, từ người không lạy Phật đến giờ thành đệ tử thuần thành. Là sự thay đổi kỳ diệu lắm ạ. Cháu cũng cảm thấy mình rất may mắn vì được nhận ra ánh sáng của Phật, nhưng cũng tiếc vì trước kia mình kém trí tuệ, gây nhiều tội lỗi.
Được cảm ơn bởi: LySoVietNam2016
Đầu trang

LySoVietNam2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Suỵt Suỵt đã viết: 21:36, 01/08/19
Suỵt Suỵt đã viết: 01:01, 01/08/19

Cháu đọc topic này từ tầm trang 50 đến giờ, hầu như đọc hết tâm sự của chú, cháu cũng từng như chú, cũng u mê mơ hồ, sau mới gặp ân sư giải thích về nghiệp quả và cháu tìm hiểu thêm rồi tin. Chú có thể kể trải nghiệm của chú được không ạ?
Tôi là người rất vô minh và cực kỳ khó độ. Bạn có nghe qua ai thấy tượng Phật mà nhất định ko quỳ lạy chưa? Có đó. Nên mới nói vô minh, u mê nên dễ gì tin ba chuyện tâm linh. Đã từng cho là nhảm nhí, mê tín, ko khoa học hehe. Uh, tôi công nhận có tính ngã mạn cao và có bonus thêm phần vô minh, u mê cao độ nên làm gì tin vận mệnh của mình chỉ duy nhất chính tôi tạo ra từ vô lượng kiếp tới nay. Tự mình làm thì tự mình chịu. Muốn tạo thêm thì 1 mình tiếp tục chịu trách nhiệm. Hiểu ra mới biết chút chút là vận mệnh của mình thì mình có thể thay đổi, vì tất cả đều do nhân quả, nghiệp lực. Như tôi u mê cũng vì nghiệp u mê, do thiếu phước nên ko có chánh tín. Biết và chấp nhận mình u mê thì mới giác ngộ để tu hành. Tu là tu sửa những hành vi tạo tác. Hành cũng tức là thực hành, là thật làm chứ ko lý thuyết suông. Bạn có biết là độ những người ngu si như tôi khó lắm ko? Đã ngu còn cao ngạo. Vì khi ra đời làm việc, người khác tôn trọng thì khí ngạo mạn ngất ngưỡng tưởng tôi đây rất ngon. Đó là điểm khởi đầu của tôi.

Cho tới khi tôi chính mắt trải nghiệm thì dần dần mới hiểu cái óc của mình y như óc heo bé tí tẹo mà khi xưa cứ huyênh hoang tự đắc.
Chú hay thật, từ người không lạy Phật đến giờ thành đệ tử thuần thành. Là sự thay đổi kỳ diệu lắm ạ. Cháu cũng cảm thấy mình rất may mắn vì được nhận ra ánh sáng của Phật, nhưng cũng tiếc vì trước kia mình kém trí tuệ, gây nhiều tội lỗi.
Đủ phước duyên thì tin thôi, cháu.
Nhưng để tôi tin ko phải dễ.
May mắn là tôi theo nhóm nên chính mắt thấy nhiều chuyện vi diệu mà nếu kể ra người ta rất khó tin. Tâm linh mà.

Thú thật lần đầu tôi chứng kiến chuyện tâm linh tôi quíu lắm. Đúng ra là sợ vì ko biết đó là gì.

Đó là vào 1 lễ Tam Thời Hệ Niệm. Cô trưởng nhóm dc mời tới tham gia. Di nhiên cô ấy tham gia gì thì cả nhóm đều tham gia. Nhóm chúng tôi trên dưới 20 người, có khi hơn. Tam thời là 3 thời. Ngay giao điểm thời 2 và 3 là lúc chuyện xảy ra, vì thời ba là tiễn vong về Tây Phương. Họ nhập vô 1 vị và theo chúng tôi biết có rất nhiều. Họ cứ đòi cô trưởng nhóm phải dùng tay của cô ấy đụng vào người bị nhập để họ đủ công đức để đi, vì thời 3 tiễn vong đi. Họ năn nỉ cô ấy đụng họ thì họ mới đủ công đức để đi dc. Thấy cô ấy bình tĩnh đụng và niệm Phật. Cô ấy bảo tất cả phải chánh niệm, ko buông loi. Họ bảo số họ rất đông chờ cô ta tới vì họ biết hôm đó cô ấy sẽ tham gia. Cô ấy vuốt họ 1 lát rồi họ mỉm cười chào ra đi . Và họ thăng.

Lần đầu chứng kiến sợ lắm. Nhưng tôi hiểu dc thân người có dc phải nỗ lực tu. Mất thân người rồi thì khó lắm. Ko bao giờ muộn cả.
Được cảm ơn bởi: Ne0, Suỵt Suỵt
Đầu trang

LySoVietNam2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Nhiều chuyện nữa.
Trước khi tham gia nhóm tôi ko biết gì về ba chuyện tâm linh đâu.
Khi tham gia, tôi dc chứng kiến rất nhiều thứ.
Nên tôi phải tin thôi.
Quả thật Phật pháp quá nhiệm mầu. Phải chứng kiến mới tin. Người như tôi dễ gì tin. Khó tin lắm đó. Tôi thuộc loại ngu lâu, dốt bền, thêm sự ngã mạn lại cứng đầu.
Được cảm ơn bởi: Suỵt Suỵt
Đầu trang

Phamhai1993
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Phamhai1993 »

Hình ảnh
Em thì sao :))
Được cảm ơn bởi: Phamhai1993
Đầu trang

Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Suỵt Suỵt »

LySoVietNam2016 đã viết: 13:41, 02/08/19
Suỵt Suỵt đã viết: 21:36, 01/08/19

Đủ phước duyên thì tin thôi, cháu.
Nhưng để tôi tin ko phải dễ.
May mắn là tôi theo nhóm nên chính mắt thấy nhiều chuyện vi diệu mà nếu kể ra người ta rất khó tin. Tâm linh mà.

Thú thật lần đầu tôi chứng kiến chuyện tâm linh tôi quíu lắm. Đúng ra là sợ vì ko biết đó là gì.

Đó là vào 1 lễ Tam Thời Hệ Niệm. Cô trưởng nhóm dc mời tới tham gia. Di nhiên cô ấy tham gia gì thì cả nhóm đều tham gia. Nhóm chúng tôi trên dưới 20 người, có khi hơn. Tam thời là 3 thời. Ngay giao điểm thời 2 và 3 là lúc chuyện xảy ra, vì thời ba là tiễn vong về Tây Phương. Họ nhập vô 1 vị và theo chúng tôi biết có rất nhiều. Họ cứ đòi cô trưởng nhóm phải dùng tay của cô ấy đụng vào người bị nhập để họ đủ công đức để đi, vì thời 3 tiễn vong đi. Họ năn nỉ cô ấy đụng họ thì họ mới đủ công đức để đi dc. Thấy cô ấy bình tĩnh đụng và niệm Phật. Cô ấy bảo tất cả phải chánh niệm, ko buông loi. Họ bảo số họ rất đông chờ cô ta tới vì họ biết hôm đó cô ấy sẽ tham gia. Cô ấy vuốt họ 1 lát rồi họ mỉm cười chào ra đi . Và họ thăng.

Lần đầu chứng kiến sợ lắm. Nhưng tôi hiểu dc thân người có dc phải nỗ lực tu. Mất thân người rồi thì khó lắm. Ko bao giờ muộn cả.
Cháu giống chú quá ạ.
Các đời ông bên nội cháu vốn là pháp sư, rất giỏi, ngày nhỏ cháu nghe nội kể nhiều chuyện về vong và âm binh nhưng cháu toàn cười kêu mê tín, bịa đặt. Cứ vậy cháu sống ngang tàng không ý thức được mọi việc mình làm đều tạo thành nghiệp. Hai năm trước cháu mới được khai sáng và thấy sợ, cháu đọc cuốn "hành trình về phương đông" để tìm hiểu thêm, thì ra kiến thức của mình hạn hẹp đến đáng thương.

Cháu cứ suy nghĩ nhiều thấy tội họ, những người không siêu thoát sớm. Cô trưởng nhóm như vị Bồ Tát sống ý nhỉ, thật có công năng cao.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”