[Tâm sự] Một thoáng thanh xuân!

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
huangxuan
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: [Tâm sự] Một thoáng thanh xuân!

Gửi bài gửi bởi huangxuan »

KMD đã viết: 06:05, 09/10/19 "Cháu chỉ xin lời khuyên."

Cháu nghĩ gì về câu chuyện được trích dưới đây?
Tôi lớn lên trong một ngôi làng hẻo lánh ở miền bắc vào thời bao cấp. Hồi ấy vẫn chưa có điện. Trước khi đêm đến, mỗi nhà đều thắp một ngọn đèn dầu nhỏ. Dù ánh sáng khá mờ, nó vẫn mang lại rất nhiều khích lệ và ấm áp cho vô số người sợ bóng đêm.
Những con đường nhỏ trong làng tối đen trong một đêm không có trăng. Trong tình trạng ấy, ngay cả một chiếc đèn dầu nhỏ cũng mang lại hạnh phúc và diệt trừ sự sợ hãi vô hình trong tâm mỗi người.
Khi tôi còn học trung học, một người bạn cùng lớp của tôi tên là Nam từng kể cho tôi một câu chuyện. Cậu kể rằng, có một lần cậu ra ngoài thị trấn chơi cho tới rất khuya mới về. Khi cậu đi ngang qua một cánh đồng hoang, không có chút ánh sáng nào ở đó cả. Hoàn toàn là một màn đêm sâu thẳm, thỉnh thoảng từ đằng xa văng vẳng tiếng chó sủa xen lẫn với tiếng lá cây xào xạc. Đường làng thì nhỏ và trơn trượt mà cậu lại không có cái gì để soi đường. Chưa kể hồi chiều cậu được mấy anh lớn kể cho mấy câu chuyện ma khiến bấy giờ cậu thấy hơi rờn rợn tóc gáy. Đôi khi có con chuột đồng nào đó chạy ngang qua cũng khiến cậu giật bắn mình.
Đang lúc không biết phải làm sao thì bỗng dưng một điểm sáng xuất hiện ở đằng xa và từ từ tiếp cận cậu. Cậu vội tăng tốc và bước đi mau lẹ trong ánh sáng lờ mờ. Chỉ đến khi tới luồng ánh sáng, cậu mới nhận ra rằng người đàn ông trước mặt cậu đang đeo kính râm và trong tay thì đang cầm một chiếc đèn măng-sông.
Nam rất ngạc nhiên và hiếu kỳ. Cậu hỏi người đàn ông mù: “Chiếc đèn này không có tác dụng đối với ông cả, bởi vì ông không thể nhìn thấy gì. Thế nhưng tại sao ông vẫn mang theo nó?”
Người đàn ông mù liền thở dài, đáp: “Vào ban đêm, trời rất tối. Nhiều người đi bộ vội vã thường vô tình xô ngã ông già này. Do đó, ta thường mang theo cây đèn này bên mình để chiếu sáng con đường cho người khác. Mặc dù ta không thể thấy gì nhưng nhờ chiếc đèn, mọi người có thể nhìn thấy ta và không đâm phải ta nữa”.
Câu chuyện ấy khiến tôi suy nghĩ mãi. Một người mù không nhìn thấy ánh sáng, nhưng vẫn giữ một ngọn đèn đủ sáng bên mình để người khác nhìn thấy mình ngay cả khi ông không biết đã gặp những ai trên đường. Hình ảnh ông già mù với cây đèn sáng bé nhỏ luôn ở bên cạnh bảo vệ ông trong bóng đêm, khiến tôi bất giác hiểu rằng, hãy giữ trong mình một ngọn đèn đủ sáng, thì dù gặp ai trên đường đời, họ cũng sẽ nhận ra, và đó là cách tốt nhất để ta tránh được những va vấp, khó khăn, ngày cả khi bạn không hoàn hảo, như ông già mù kia vậy.
Phong Vân

Cháu có cách nghĩ tiêu cực lắm. Cháu chỉ nghĩ ông già mù thì vẫn mù, làm sao ông có thế nhìn thấy con đường mình đang đi, nhìn được thế sự. Làm sao ông có thể bảo người khác phải tránh ông phải không. cái đèn liệu có phải là cái tâm thế của ông?? Khi mà ông đã sẵn sàng đối mặt với mọi thứ, kể cả bóng tối lớn nhất trong con người ông.. Không phải ông hi vọng ở người khác sẽ tránh không làm tổn thương ông, cũng không phải ông dựa dẫm vào cây đèn trên tay ông. Chính ông là niềm tin của ông ấy, như là một sự khẳng định. đã sống, đang sống và sẽ tiếp tục bước đi ....
Được cảm ơn bởi: 12010277, nguoigiaochi, Nguyenlinh243, Andre, KMD
Đầu trang

nguoigiaochi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi nguoigiaochi »

Gửi Andre,
Những ưu điểm của thơ khi so với văn, đây là những điều chú suy nghĩ:
1. Có vần điệu nên dễ thuộc, dễ "truyền miệng".
2. Cô đọng nên từ ngữ sâu sắc, giàu cảm xúc, giàu sức tượng hình, giàu liên tưởng.
3. Có khả năng đem lại sự đồng cảm cao nên có nhiều người hay mượn lời thơ của nhà thơ để giải bày, nói hộ lòng mình. Nhiều bạn đọc cảm tưởng như là nhà thơ viết thơ dùm cuộc đời mình.
4. Dễ đi vào lòng người bởi thơ phải trữ tình, thơ không có trữ tình thì đó chỉ là "khẩu ngôn" tuyên truyền.
5. Mỗi bài thơ là một câu chuyện. Có thể câu chuyện đó phải viết dài bằng 1 bộ sử thi, có thể viết dài bằng mười chương của 1 tiểu thuyết. Có thể đó là một hồi ký, có thể là một quyển truyện ngắn và có thể là một câu chuyện đôi ba trang. Và thơ như là một điển tích vì tính ngắn gọn nhưng bao hàm. Đọc 1 bài thơ có thể hiểu về một thời đại, có thể hiểu về lịch sử, có thể hiểu về một cuộc đời và cũng có thể hiểu về 1 khoảnh khắc.
........
Cháu ơi, có ai đánh cháu đâu mà cháu khai....rình trời vậy cháu =))
Ừa, vậy cháu mau ăn chóng lớn, đạt được nhiều phiếu bé khỏe bé ngon, chăm ngoan học tốt, vâng lời cha mẹ cũng như kính trọng người lớn tuổi, ví dụ như là kính trọng chú và đặc biệt đừng như què mất nết là sẽ mau có người yêu cháu nhé.
Chúc cháu mau sớm có bồ chứ ngày xưa bằng tuổi cháu là chú sốt ruột lắm đấy cháu. :)) Cứ soi gương hoài xem cục ế nằm ở đâu là chú triệt tiêu hoài à....sau này mới biết là mụn đầu đen =))
Vậy nhé cháu, cháu cố lên cho bằng...em gái, em họ xinh đẹp của cháu, cháu nhé. Rồi hôm nào chú dẫn cháu đi quán cà phê ngon nhất Sài Gòn có bé tiếp viên xinh xinh đó nhé.
Quan tâm nhiều đến tình trạng ế giai đoạn cuối của cháu,
(Ký tên)
Chú Giao Chỉ tinh nghịch,
Được cảm ơn bởi: Andre
Đầu trang

Andre
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Andre »

@Chú giao chỉ : Vì chú già rồi nên cháu giải thích chút. Thế hệ 9x bọn cháu gọi đó không phải khai mà là thả thính / bả đó chú. Cháu trên này nói xạo nhiều, xấu tính lại xấu gái nên xác nhận ế bền vững nha.
Nhưng dù sao cũng cảm ơn lời chúc của chú ợ.

@ bác chủ top: Cho hỏi bác là nếu chẳng may ông lão mù bị xe tông phải, bạn sẽ nghĩ đó là do đèn không đủ sáng nên người Đi đường không thấy hay do ông ấy bị mù nên tự tông vào xe vậy??? Chỉ đc chọn 1 trong 2 thôi. \:D/
Được cảm ơn bởi: nguoigiaochi, huangxuan
Đầu trang

nguoigiaochi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Andre đã viết: 19:25, 09/10/19 @Chú giao chỉ : Vì chú già rồi nên cháu giải thích chút. Thế hệ 9x bọn cháu gọi đó không phải khai mà là thả thính / bả đó chú. Cháu trên này nói xạo nhiều, xấu tính lại xấu gái nên xác nhận ế bền vững nha.

@ bác chủ top: Cho hỏi bác là nếu chẳng may ông lão mù bị xe tông phải, bạn sẽ nghĩ đó là do đèn không đủ sáng nên người Đi đường không thấy hay do ông ấy bị mù nên tự tông vào xe vậy??? Chỉ đc chọn 1 trong 2 thôi. \:D/
Theo cháu là chú bao nhiêu tuổi :)) =))
Đầu trang

Andre
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Andre »

nguoigiaochi đã viết: 19:27, 09/10/19
Andre đã viết: 19:25, 09/10/19 @Chú giao chỉ : Vì chú già rồi nên cháu giải thích chút. Thế hệ 9x bọn cháu gọi đó không phải khai mà là thả thính / bả đó chú. Cháu trên này nói xạo nhiều, xấu tính lại xấu gái nên xác nhận ế bền vững nha.

Cháu không đoán ạ. Nếu muốn biết cháu đã hỏi. Mà đã không hỏi thì sẽ không đoán. Dạo này cháu ít đoán ròi. He he
Đầu trang

nguoigiaochi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Andre đã viết: 19:30, 09/10/19

Cháu không đoán ạ. Nếu muốn biết cháu đã hỏi. Mà đã không hỏi thì sẽ không đoán. Dạo này cháu ít đoán ròi. He he
Thế hệ 9x bọn cháu =)) =)) =))
À mà cháu thả thính trên đây toàn người lớn tuổi già cả, thả thính thấy thất bại rồi đó cháu =))
Đầu trang

Andre
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Andre »

nguoigiaochi đã viết: 19:32, 09/10/19

Thế hệ 9x bọn cháu =)) =)) =))
À mà cháu thả thính trên đây toàn người lớn tuổi già cả, thả thính thấy thất bại rồi đó cháu =))
Thực ra cháu thích thì cháu nói thôi. Vì chú cứ suy luận ý cháu, hay nghi ngờ nên mới nói thất bại hay không. Trong khi thực chất cháu không có ý đấy. Cháu đang trả lời theo cách nghĩ của chú thôi. Ok, lần này cháu nghĩ mình đoán đúng. Đấy mới là cái đáng để đoán. Ha ha ha
Mong bạn chủ top trả lời câu hỏi của mình ạ.
Được cảm ơn bởi: huangxuan
Đầu trang

nguoigiaochi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Andre đã viết: 19:41, 09/10/19
Thế hệ 9x bọn cháu
Thực ra cháu thích thì cháu nói thôi. Vì chú cứ suy luận ý cháu, hay nghi ngờ nên mới nói thất bại hay không. Trong khi thực chất cháu không có ý đấy. Cháu đang trả lời theo cách nghĩ của chú thôi. Ok, lần này cháu nghĩ mình đoán đúng. Đấy mới là cái đáng để đoán. Ha ha ha
Cháu đoán gì đâu mà đúng =))
Đầu trang

huangxuan
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi huangxuan »

Là do ông ấy "mù" :-$
Theo bạn thì do đâu
Được cảm ơn bởi: Andre
Đầu trang

Andre
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Andre »

nguoigiaochi đã viết: 19:43, 09/10/19
Andre đã viết: 19:41, 09/10/19

Thế hệ 9x bọn cháu
Cháu đoán gì đâu mà đúng =))
Cái cháu nghĩ thì không thể để người khác biết được chú ạ. Cháu cũng không thể nói cái cháu đoán được vì đấy là suy nghĩ của mình.
@ bạn chủ top: bạn nghĩ do ông ấy mù nên tự tông vào xe có phải vậy hông??? Cảm ơn bạn đã trả lời. :x
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”