Phúc bất trùng lai

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Hình đại diện của thành viên
never89
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Phúc bất trùng lai

Gửi bài gửi bởi never89 »

TAT đã viết: 15:29, 23/10/19
Thu Ngọc đã viết: 14:40, 23/10/19
TAT đã viết: 20:45, 22/10/19
^^ Tôi gầy và cao nè. Thích tôi ko.
Haha. Chọc cười tí nhé.
:)

@Nerver89 : thích luôn đi. À, nói chuyện tiếp đi.

Bạn nói chuyện nhiều vào. Pha tách trà, khoe vài chiếc lá chớm thu trên này, biết đâu sẽ dần quên được. Năng lượng u buồn hãy đẩy nó sang hướng khác.
Mà kiếm đâu ra nhiều câu ngôn tình vậy?
^^ Chị à. Bạn ấy là người của Tổng hợp hai thái cực Âm và Dương đó.
Vui thì sao cũng được , Buồn thì bất cần đó. Âu đó cũng là Nội Tâm cần phải khai phá.
Sao chị thấy chỉ có bài này đắc nhân tâm hay sao mà quote lại thế nhỉ ?
Sao rồi , chị suy nghĩ chưa, có chấp nhận lời đề nghị của E.
:)
Thế là bạn đang cưa bạn kia à:))
Sao bạn biết mình là ng 2 thái cực hay thế:))
Đầu trang

Thu Ngọc
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Thu Ngọc »

Mình gợi ý cho bạn để bạn vui hơn thôi.
Bạn nói đỉnh cao danh vọng vẫn tự tử chắc k hiểu ý rồi.
Người ta đỉnh cao danh vọng vẫn buồn vì có khi để nhiều năng lượng cho công việc mà để trống một phần tâm hồn của mình cho đến khi nó trống rỗng và thấy cuộc đời không còn ý nghĩa. Nghĩa là nó không cân bằng. Tất nhiên, tôi cũng k nói chê trách gì trầm cảm vì trầm cảm là khiếm khuyết trong chất truyền dẫn thần kinh, nhưng việc tập trung quá nhiều cho điều gì đó cũng khiến cơ thể thay đổi (chất cortisol, adrenaline nhiều hơn chẳng hạn) và gây trầm cảm. Nghĩa là năng lượng tinh thần cũng ảnh hưởng tới thể xác.

Còn nói chuyển năng lượng sang lượng sang những việc nhỏ hơn với một sự tập trung lớn có thể khiến mình vui hơn. Giống như Đức Phật mỗi ngày đều khất thực, rửa chân với một sự tập trung mà người ta nói rằng đó là vĩ đại đó . Tất nhiên bạn có thể hiểu ý hay không, cũng được.
Nếu tôi thất tình , tôi có thể viết văn chương, nên tôi không cần tìm những câu ngôn tình, vì tôi tạo riêng cho chính mình. Nhưng khi bạn tìm nó, bạn có thể thấy tâm hồn mình trong tâm hồn người khác, trong văn chương như bạn đang sống.
Được cảm ơn bởi: never89
Đầu trang

never89
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Thu Ngọc đã viết: 15:39, 23/10/19 Mình gợi ý cho bạn để bạn vui hơn thôi.
Bạn nói đỉnh cao danh vọng vẫn tự tử chắc k hiểu ý rồi.
Người ta đỉnh cao danh vọng vẫn buồn vì có khi để nhiều năng lượng cho công việc mà để trống một phần tâm hồn của mình cho đến khi nó trống rỗng và thấy cuộc đời không còn ý nghĩa. Nghĩa là nó không cân bằng. Tất nhiên, tôi cũng k nói chê trách gì trầm cảm vì trầm cảm là khiếm khuyết trong chất truyền dẫn thần kinh, nhưng việc tập trung quá nhiều cho điều gì đó cũng khiến cơ thể thay đổi (chất cortisol, adrenaline nhiều hơn chẳng hạn) và gây trầm cảm. Nghĩa là năng lượng tinh thần cũng ảnh hưởng tới thể xác.

Còn nói chuyển năng lượng sang lượng sang những việc nhỏ hơn với một sự tập trung lớn có thể khiến mình vui hơn. Giống như Đức Phật mỗi ngày đều khất thực, rửa chân với một sự tập trung mà người ta nói rằng đó là vĩ đại đó . Tất nhiên bạn có thể hiểu ý hay không, cũng được.
Nếu tôi thất tình , tôi có thể viết văn chương, nên tôi không cần tìm những câu ngôn tình, vì tôi tạo riêng cho chính mình. Nhưng khi bạn tìm nó, bạn có thể thấy tâm hồn mình trong tâm hồn người khác, trong văn chương như bạn đang sống.
Lại gặp thêm 1 cao nhân nữa rồi.
Xin bái phục^^
Đầu trang

Thu Ngọc
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Thu Ngọc »

Tôi đọc thấy vui vui, bạn cứ viết tiếp đi. Thực ra tôi thấy mình già nên cần đọc cho trẻ lại.
Đầu trang

never89
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Trong thời kì đen tối
Ta vẫn sẽ hát ca?
Ta vẫn sẽ hát ca
Về thời kì đen tối
- Bertolt Brecht -
Được cảm ơn bởi: Thu Ngọc
Đầu trang

never89
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Khi bạn thực sự hiểu tình cảm là vô thường, bạn sẽ không cố gắng chiến đấu để giành tình cảm của một ai đó.

- Trong Suốt -
(Trích buổi nói chuyện "Bạn nghĩa tình", Hà Nội 2016)
Được cảm ơn bởi: Thu Ngọc
Đầu trang

never89
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Tình yêu kiểu gì mà khi người ta làm đúng ý mình thì mình rất yêu hoặc là khi người ta trái ý mình thì mình hết yêu hoặc bớt yêu. Tình yêu ấy có xịn không? Có thật không?

Đấy có phải là tình yêu không hay đấy chỉ đơn giản là yêu chính mình? Yêu chính mình thì người ta hết làm cho mình vui thì mình thôi. Nếu yêu người ta thực lòng, thì người ta vui mình sẽ vui theo. Hôn nhân như vậy đấy! Hôn nhân hầu như là rất nhiều, 80% là người ta hết làm mình vui là mình chẳng yêu người ta nữa.

Trích trà đàm: "Hôn nhân là mồ chôn tình yêu dỏm và hồi sinh tình yêu đích thực", Sài Gòn 2/2017

Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Hà Túc Đạo »

Thu Ngọc đã viết: 14:37, 23/10/19
Hà Túc Đạo đã viết: 07:50, 23/10/19 Thế gian dù cõi tạm
Chân tình vẫn có mà
Là 1 hạt giống nhỏ
1 ngày bỗng nở hoa

Chỉ là bông hoa ấy
Có thơm đc lâu ko?
1 đời hay 1 tháng
Là do cách bạn trồng
Vẫn trồng nhưng có khi nào đó phúc phận nhân duyên gì đó nữa không? Như tử vi ấy, là thể hiện cái nhân duyên.

Số phận, duyên phận, phúc phận, ông trời... etc... quyết định hạt giống của bạn sẽ là loại nào? Mấy hạt? Đa số thì 1 vài thôi nhưng có người đc cả gói loại 1 kg.... Hương sắc loài hoa đó ra sao? Hồng, Lan, Cúc, Sen, Nhài, Thược Dược... hay hoa Anh Túc :))

Tử vi thì như cái kính lúp của bác nông dân trồng hoa, soi kỹ hạt giống đó rồi với kinh nghiệm nông nghiệp của mình để dự đoán xem bao giờ hạt giống đó nở? Xuân hạ hay là tiết thu đông?

Bạn là người quyết định việc sẽ trồng nó ra sao? Trong chậu cảnh nhà kính hay góc vườn sân sau? Chăm bón nó bằng sự chất phác thân thiện, bằng sự hy sinh vì người hay toan tính vị kỷ u ám? Bằng nước mắt buồn bã, bằng sự vui vẻ nhiệt tình... bằng lời nói cay nghiệt hay văn thơ ngôn tình? Hay đơn giản là bạn bón cho nó bằng phân bò phơi khô?

Người xuất gia đi tu thì bón cho nó bằng đồ chay bằng kinh kệ, bằng tứ đại giai không nên tất nhiên nó ko mọc thành cây đc. Nhưng nó cũng ko chết mà chỉ nằm im ở đâu đó trong tâm ma của họ....

Mỗi cách chăm sóc khác nhau sẽ cho kết quả khác nhau. Tất nhiên là hương sắc và độ bền lâu của mỗi bông hoa nở ra đều sẽ khác nhau.... Nhưng nếu hạt giống của bạn là hoa lan thì chắc chắn sẽ bền dù chẳng có hương... còn nếu là hạt giống hoa 10 giờ thì đẹp sặc sơ đấy nhưng chăm đến mấy cũng khó mà sống đc khi mùa bão đến. :)))

Là cá nhân tôi nghĩ thế thôi.

À, tôi cũng nghĩ là tôi nhận ra bạn. Cô bé mệt mỏi ạ

Dù sao thì bạn cũng ít tuổi hơn tôi. Gọi Pé là đúng rồi :))
Đầu trang

Tiểu Y Tiên
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Tiểu Y Tiên »

Yêu ai yêu tận đáy lòng
Vì sao e ngại mà không tỏ bày ?
Yêu ai thầm kín ai hay,
Tấm lòng thương nhớ biết ngày nào nguôi ?
Đầu trang

never89
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

THẤT TÌNH CÓ ĐÁNG SỢ KHÔNG?

Tôi có một cô bạn yêu đương rất nhiều, mỗi lần thất tình đều khóc sướt mướt , long trời lỡ đất nhưng vài hôm lại thấy cười đùa vui vẻ bên anh chàng khác. Lại có một cô bạn rất lâu không thấy yêu đương gì, mỗi lần hỏi thăm thì cô ấy trả lời: "Mình còn chưa quên được mối tình đầu sao có thể yêu ai được chứ". Nhiều lần tôi phải thốt lên: "Bạn yêu à, cũng gần mười năm rồi, cậu cũng si tình quá đó".

Cùng là chia tay sao lại khác nhau như vậy?

Vậy thì cô bạn thứ nhất hay là thứ hai sai?

Không có ai sai cả, chỉ là cách tiếp nhận và phản ứng với tình cảm của hai người khác nhau nhưng đều có một điểm chung là cuối cùng cũng phải kết thúc một mối quan hệ và bắt đầu một cuộc sống mới.
Nói thật lòng về phương diện này tôi thích cô bạn thứ nhất hơn nhưng trong cuộc sống không khó để bắt gặp một người giống như cô bạn thứ hai. Bằng chứng là những tổng đài tư vấn tình yêu vẫn phát triển tốt thế cơ mà.

Vậy thì thất tình có đáng sợ không?

Sẽ có người nói có cũng có người cho là không.

Tôi từng đọc nhiều câu chuyện truyền cảm hứng cũng như tư vấn tình yêu. Công bằng mà nói nó cũng chỉ an ủi được một phần còn vượt qua hay không là do bản thân bạn. "Cầm lên được bỏ xuống được" nói thì rất dễ nhưng chung quy cũng chỉ có ta biết thứ mình cầm là gì. Đáng hay không đáng cũng chỉ người trong cuộc có quyền đánh giá bởi chẳng ai có thể sống cuộc đời của bạn, chịu đựng những cảm xúc đó thay bạn.

Tôi viết những dòng này sau khi chia tay mối tình hai năm của mình chưa lâu. Nếu nói đau đến chết đi sống lại là sai vì đã qua rồi thời bồng bột coi tình yêu là tất cả nhưng nói không hề tổn thương cũng không đúng bởi những mối tình trưởng thành thì kỳ vọng ta đặt vào lại càng cao.
Tôi không nhớ bản thân đã làm gì lúc đó chỉ nhớ mình không hề khóc. Và bời không khóc được nên chỉ có thể dồn nén bao nhiêu uất ức, thất vọng vào trong để rồi vật vờ như một cái xác không hồn. Ăn không ngon,, ngủ không được, chỉ cần ai đó chạm vào là có thể nổi đóa ngay. Cứ thế tôi chìm trong tuyệt vọng thậm chí có lúc chán ghét cả cuộc sống này.
Sự cố đã thức tỉnh tôi là vào một ngày tôi đăng ký khóa học xa nhà phải ở lại qua đêm. Vì mải tập trung học tôi không phát hiện điên thoại của mình hết pin khi nào. Tối hôm đó lúc tôi về phòng trọ cắm sạc rồi đi tắm thì điện thoại không ngừng reo. Đến lúc tôi bắt máy chỉ nghe được giọng nghẹn ngào của mẹ, của chị. Tôi kiểm tra điện thoại phát hiện rất nhiều cuộc gọi nhỡ của ba và em trai. Mới đầu tôi hơi khó chịu vì chỉ đi một ngày sao cả nhà lại làm quá lên như thế nhưng rồi tôi chợt hiểu không phải người nhà lo tôi đi xa mà lo lắng tôi suy nghĩ không thông sau cú sốc tình cảm ở độ tuổi khôn còn trẻ nữa. Trước giờ tôi cứ nghĩ bản thân đã che giấu tốt rồi hóa ra không phải vậy. Thì ra mọi người chỉ giả vờ không biết để tôi không phải khó xử hay xấu hổ mà thôi.
Ngày hôm ấy, lần đầu tiên sau chia tay tôi khóc như chưa từng được khóc nhưng không phải vì tếc nuối mối tình kia mà vì thấy bản thân quá có lỗi. Chỉ vì một người chưa làm được gì cho cuộc đời ta lại đi làm khổ những người sẵn sàng cho ta cả cuộc đời. Thứ tình cảm đó thật sự không xứng đáng.

Chia tay là chia tay. Dù bạn có đau đớn, khó chịu thế nào cũng không thể thay đổi sự thật là sẽ không còn một người trong cuộc đời mình nữa. Ngày mai nắng lên, bạn vẫn phải bước tiếp, tìm kiếm tương lai tươi đẹp cho mình.

Đau đớn vì thất tình không sai
Nhưng vin vào cớ thất tình để từ bỏ bản thân thì tuyệt đối sai.

Đánh mất một người không đáng sợ
Đáng sợ nhất là đánh mất chính mình!!!!!
#cuadinh
Ps: Hi vọng cả nhà cũng mạnh mẽ như Cua nhe!😊😊😊
Được cảm ơn bởi: FallDaisy
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”