Cháu chơi vơi quá, mọi người giúp cháu ít lời khuyên.

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Trung03
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Cháu chơi vơi quá, mọi người giúp cháu ít lời khuyên.

Gửi bài gửi bởi Trung03 »

vantheanh đã viết: 09:59, 29/06/20
Trung03 đã viết: 09:42, 29/06/20
vantheanh đã viết: 06:45, 29/06/20 Quả thật làm công việc theo như em mô tả thì hơi cực, nhưng anh nghĩ tuổi trẻ chịu cực một chút cũng là điều tốt, em nhỉ?

Nhưng, nói gì cũng đã muộn rồi vì em đã xin nghỉ. Anh chỉ hi vọng là trước khi em xin nghỉ, em đã có được một chỗ làm khác. Nếu không, anh nghĩ khả năng quản lý tài chính của em cần phải trao dồi thêm.
Khả năng quản lí tài chính của em đúng là rất kém ạ. Em đang có khuynh hướng làm việc cho những công ty Nhật hoặc đi Nhật lần này. Đợt này nghỉ có thể em lại tiếp tục tự học tiếng và học thêm các kỹ năng. Giai đoạn này cũng coi là khủng hoảng, nếu em quá vội chọn dễ em sẽ lại chọn sai.
Cũng như anh nói học học nữa học mãi, em cũng thích tự học nhưng lại luẩn quẩn quỹ thời gian nên không có chút thời gian trống để học hay giải trí, tâm lí cứ nặng lền theo thời gian làm việc mà không được giải tỏa.
"Khả năng quản lí tài chính của em đúng là rất kém ạ."
Em cần học một khóa quản lý tài chính trên youtube hoặc google để hiểu rõ chi tiêu của bản thân.

"Em đang có khuynh hướng làm việc cho những công ty Nhật hoặc đi Nhật lần này."
Đi Nhật luôn luôn là một sự lựa chọn tốt. Công ty của anh (Dow chemical) cũng học hỏi các phương pháp quản lý và sản xuất của Nhật.
Cái em cần học là tinh thần cầu thị và thái độ làm việc của họ.

"Cũng như anh nói học học nữa học mãi, em cũng thích tự học nhưng lại luẩn quẩn quỹ thời gian nên không có chút thời gian trống để học hay giải trí, tâm lí cứ nặng lền theo thời gian làm việc mà không được giải tỏa."
Khả năng quản lý thời gian của em còn yếu nên em cho rằng phải nghỉ việc mới học hành được. Thực tế, những người học MBA vừa học vừa làm. Em nên nhớ, có nguồn thu nhập luôn luôn an toàn hơn là thất nghiệp. Em phải bảo đảm được 3 nhu cầu thiết yếu của con người : mái nhà che thân, quần áo che người, đồ ăn lót bụng để tâm lý cân bằng và cuộc sống ổn định
Cái thứ 3 anh hiểu hơi lệch hướng. Em đang làm toàn thời gian, ngủ ăn đi làm tắm ăn ngủ. Thường thời gian em đặt chân về nhà là từ 21h30 tới 00h. Ngay từ đầu em đã build 1 cây máy tính cấu hình khá để có thể vừa làm vừa học. Nhưng hiện tại em không có thời gian trống. Bản thân em không được khỏe như người khác và giấc ngủ cũng không chất lượng, chính vì nặng nề như vậy nên tâm lí của em ngày càng chất chứa. Không giải tỏa được nên em quyết định dừng lại.
Đầu trang

vantheanh
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi vantheanh »

Kĩ năng mềm (soft skill) em cần học : phép xã giao, giao tiếp, khả năng làm việc nhóm, khả năng lãnh đạo.

Phép xã giao
Cách giới thiệu bản thân với đồng nghiệp, cách ăn mặc nơi công sở, cách viết email, cách viết resume/CV.
Sách hữu ích : Đắc Nhân Tâm
Nếu em muốn thoát cảnh làm công nhân, em phải ăn nói và cư xử như một người làm văn phòng.

Cách giao tiếp
Chú trọng : ngắn gọn, rõ ràng, đúng trọng tâm, hồi đáp email nhanh chóng, báo cáo lập tức khi có vấn đề trục trặc... Đừng bao giờ che giấu bất cứ điều gì. Ai cũng phạm sai lầm. Nếu em luôn đúng thì em đang ngồi kí hợp đồng với ông Vượng.
Nếu em muốn tránh những rắc rối hoặc hiểu lầm ở công ty, khả năng giao tiếp của em phải tốt.

Khả năng làm việc nhóm
Google thôi em
Nếu em sống ở trái đất, em sẽ phải luôn luôn chung đụng với mọi người. Học cách làm việc nhóm để sinh tồn em nhé

Khả năng lãnh đạo
Em muốn làm chủ không?
Được cảm ơn bởi: Trung03
Đầu trang

Trung03
Nhất đẳng
Nhất đẳng

vantheanh đã viết: 10:12, 29/06/20 Kĩ năng mềm (soft skill) em cần học : phép xã giao, giao tiếp, khả năng làm việc nhóm, khả năng lãnh đạo.

Phép xã giao
Cách giới thiệu bản thân với đồng nghiệp, cách ăn mặc nơi công sở, cách viết email, cách viết resume/CV.
Sách hữu ích : Đắc Nhân Tâm
Nếu em muốn thoát cảnh làm công nhân, em phải ăn nói và cư xử như một người làm văn phòng.

Cách giao tiếp
Chú trọng : ngắn gọn, rõ ràng, đúng trọng tâm, hồi đáp email nhanh chóng, báo cáo lập tức khi có vấn đề trục trặc... Đừng bao giờ che giấu bất cứ điều gì. Ai cũng phạm sai lầm. Nếu em luôn đúng thì em đang ngồi kí hợp đồng với ông Vượng.
Nếu em muốn tránh những rắc rối hoặc hiểu lầm ở công ty, khả năng giao tiếp của em phải tốt.

Khả năng làm việc nhóm
Google thôi em
Nếu em sống ở trái đất, em sẽ phải luôn luôn chung đụng với mọi người. Học cách làm việc nhóm để sinh tồn em nhé

Khả năng lãnh đạo
Em muốn làm chủ không?
Đúng là những người trẻ như em rất cần những tiền bối như anh chia sẻ mách nước. Những kỹ năng mềm là 1 mảng khác của trí tuệ, nó nằm ngoài tư duy logic. Phải trau dồi và rèn luyện theo thời gian. Em còn nhiều thiếu xót và đang cố sửa chữa từng ngày. Bản thân cũng không mạnh những skills đó nên em nghĩ mình sẽ vấp ngã vài lần mới khá lên.
Được cảm ơn bởi: Triệu Mặc Ngọc
Đầu trang

vantheanh
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi vantheanh »

Em lên Youtube nghe audio 2 quyển sách thôi. Anh tin rằng chúng sẽ thay đổi đời em.

1. Đừng bao giờ đi ăn một mình.
2. Đắc nhân tâm
Đầu trang

Trung03
Nhất đẳng
Nhất đẳng

vantheanh đã viết: 10:24, 29/06/20 Em lên Youtube nghe audio 2 quyển sách thôi. Anh tin rằng chúng sẽ thay đổi đời em.

1. Đừng bao giờ đi ăn một mình.
2. Đắc nhân tâm
Vâng, cho em cảm ơn những lời khuyên và chia sẻ từ anh ạ.
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Triệu Mặc Ngọc
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Triệu Mặc Ngọc »

Lá số này hay đó nhưng vận cực nhất cuộc đời là 33-43. 23 cũng bắt đầu đi vào vận khó khăn và phải nỗ lực nhiều hơn rồi.
Số này giàu chứ ko nghèo đâu.
Đầu trang

Trung03
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Triệu Mặc Ngọc đã viết: 21:35, 30/06/20 Lá số này hay đó nhưng vận cực nhất cuộc đời là 33-43. 23 cũng bắt đầu đi vào vận khó khăn và phải nỗ lực nhiều hơn rồi.
Số này giàu chứ ko nghèo đâu.
Cháu cảm ơn.
Cháu sẽ cố gắng lấy đó làm động lực.
Được cảm ơn bởi: Triệu Mặc Ngọc
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”