Cách lấy lá số tử vi cho người sinh ở nước ngoài

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Polyrhythm
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Cách lấy lá số tử vi cho người sinh ở nước ngoài

Gửi bài gửi bởi Polyrhythm »

Nói dân dã thế này cho các đồng chí dễ hiểu nhé

Tử vi an sao theo lịch âm. Nhưng âm lịch ( nông lịch) thì chỉ có mấy nước xài ( VN, TQ, Nhật....)
Vậy người sinh ở Canada thì an sao ntn?

Thôi thì mỗi thầy mỗi phách. Ông nào cũng dẫn chứng mấy ls trời ơi đất hỡi nào đó ra để nhận là phương pháp mình là đúng nhưng ông nào cũng dẫn chứng mơ hồ chẳng thuyết phục đc ai

Đại loại có 2 xu hướng chính là
1/Lôi bà bầu về VN đẻ ( nói cho hài thế thôi nhưng là quy đổi giờ ( ngày, năm tháng) nơi sinh thành giờ VN rồi tính an sao. Có ông dở hơi còn quy về giờ Trung quốc rồi gân cổ lên cãi nữa cơ
Ví dụ: trường hợp của bạn thì ls cháu bé là giờ dần ngày 22/11/2019 ( al)
Cách này sai nhé. Bỏ qua đi

2/ Vác âm lịch VN sang áp vào nơi sinh. Nhưng phải lưu ý đến thời điểm Newmoon để xác định xem ngày 16/12 dương lịch ở toronto là ngày bao nhiêu theo âm lịch ở toronto.

Chỗ này hơi loằng ngoằng với những người ko hiểu lịch pháp như bạn hay bác Hungton này. Nhưng đại loại bạn cứ hiểu đơn giản rằng ngày 16/12 dương lịch ở VN là ngày 21/11 âm lịch nhưng ngày 16/12 ở Toronto có thể là ngày 21/11 hoặc ngày 20/11 tùy thuộc vào thời điểm Newmoon gần nhất trước đó.

Cách này mới là đúng này. Bạn Long đức nói chuẩn đấy
Ví dụ của bạn thì cháu bé sinh giờ Thân ngày 21/11/2019 ( al)

@: Cách của bác Hùngton nói thì thực ra là nửa nạc nửa mỡ. Dùng giờ sinh của nơi sinh ( Toronto, canada) để lấy lá số nhưng vẫn dùng lịch pháp âm lịch của VN để xác định ngày sinh.
Trong trường hợp cháu bé nhà bạn thì bác ấy vẫn ra đc kết quả đúng vì Newmoon gần nhất rơi vào 15h05 phút giờ GMT ngày 26/11/2019 ( dl) nhưng với các trường hợp khác thì làm theo bác ấy sẽ ra lá số sai.

Do you understand?
Sửa lần cuối bởi Polyrhythm vào lúc 08:31, 19/08/20 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: Hungternopil, hysshu, koollee, dung1, Rivu
Đầu trang

Hungternopil
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Hungternopil »

Polyrhythm đã viết: 08:27, 19/08/20 Nói dân dã thế này cho các đồng chí dễ hiểu nhé

Tử vi an sao theo lịch âm. Nhưng âm lịch ( nông lịch) thì chỉ có mấy nước xài ( VN, TQ, Nhật....)
Vậy người sinh ở Canada thì an sao ntn?

Thôi thì mỗi thầy mỗi phách. Ông nào cũng dẫn chứng mấy ls trời ơi đất hỡi nào đó ra để nhận là phương pháp mình là đúng nhưng ông nào cũng dẫn chứng mơ hồ chẳng thuyết phục đc ai

Đại loại có 2 xu hướng chính là
1/Lôi bà bầu về VN đẻ ( nói cho hài thế thôi nhưng là quy đổi giờ ( ngày, năm tháng) nơi sinh thành giờ VN rồi tính an sao. Có ông dở hơi còn quy về giờ Trung quốc rồi gân cổ lên cãi nữa cơ
Ví dụ: trường hợp của bạn thì ls cháu bé là giờ dần ngày 22/11/2019 ( al)

2/ Vác âm lịch VN sang áp vào nơi sinh. Nhưng phải lưu ý đến thời điểm Newmoon để xác định xem ngày 16/12 dương lịch ở toronto là ngày bao nhiêu theo âm lịch ở toronto.

Chỗ này hơi loằng ngoằng với những người ko hiểu lịch pháp như bạn hay bác Hungton này. Nhưng đại loại bạn cứ hiểu đơn giản rằng ngày 16/12 dương lịch ở VN là ngày 21/11 âm lịch nhưng ngày 16/12 ở Toronto có thể là ngày 21/11 hoặc ngày 20/11 tùy thuộc vào thời điểm Newmoon gần nhất trước đó.

Cách này mới là đúng này. Bạn Long đức nói chuẩn đấy
Ví dụ của bạn thì cháu bé sinh giờ Thân ngày 21/11/2019 ( al)

@: Cách của bác Hùngton nói thì thực ra là nửa nạc nửa mỡ. Dùng giờ sinh của nơi sinh ( Toronto, canada) để lấy lá số nhưng vẫn dùng lịch pháp âm lịch của VN để xác định ngày sinh.
Trong trường hợp cháu bé nhà bạn thì bác ấy vẫn ra đc kết quả đúng vì Newmoon gần nhất rơi vào 15h05 phút giờ GMT ngày 26/11/2019 ( dl) nhưng với các trường hợp khác thì làm theo bác ấy sẽ ra lá số sai.

Do you understand?
Đồng ý bác hà, hehe
Được cảm ơn bởi: manhtung094
Đầu trang

Polyrhythm
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Vàng lại vượt 2000usd/ ounce rồi đấy đồng chí Hungternopil ysl ơi. Cách đây 1 năm đồng chí nghe tôi mua giá 43-45 thì có phải giờ bớt ysl bao nhiêu rồi ko? Kekeke

Hình ảnh
Được cảm ơn bởi: Hungternopil
Đầu trang

Vu_Tham
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Vu_Tham »

Polyrhythm đã viết: 08:39, 19/08/20 Vàng lại vượt 2000usd/ ounce rồi đấy đồng chí Hungternopil ysl ơi. Cách đây 1 năm đồng chí nghe tôi mua giá 43-45 thì có phải giờ bớt ysl bao nhiêu rồi ko? Kekeke

Hình ảnh
Bác ơi cho cháu hỏi bạn cháu sinh 10h15 4/4/1998 Dương lịch ở thành phố Artyom, Nga thì khi lấy lá số có phải là giờ Tỵ 8/3/1998 âm lịch không ạ,. Cháu cảm ơn ạ
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Long Đức đã viết: 18:39, 18/08/20 Vấn đề bạn ấy thắc mắc liên quan đến ngày Âm Lịch của địa phương. Tức là khi sinh ở nước ngoài thì tra theo Lịch (âm Lịch) tại nơi sinh ra hay là tra theo Âm Lịch Việt Nam/Trung Quốc dùng. Nó cũng như trường hợp năm 2007 Việt Nam ăn Tết trước Trung Quốc 1 ngày vậy, khi đấy thì dùng Lịch Việt hay Tàu để xem.
Em khi xem lá số cho người nhà ( sinh ở Việt Nam) thì hay vào trang web hocvienlyso.org.Trang này có mục quy đổi giờ ngày hôm đó.Ví dụ:sinh vào ngày 17/2/1988,lúc 14h54' thì trang này có ghi:giờ Mùi:từ 13h10 đến 15h10'.Bảng quy đổi giờ ngày hôm đó:giờ Tý:23h10 đến 1h10';giờ Sửu:1h10' đến 3h10';.....Theo bác mục quy đổi giờ này áp dụng cho nơi sinh khu vực Hà Nội hay là áp dụng cho mọi nơi ở Việt Nam?
Đầu trang

Polyrhythm
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Vu_Tham đã viết: 11:37, 19/08/20
Bác ơi cho cháu hỏi bạn cháu sinh 10h15 4/4/1998 Dương lịch ở thành phố Artyom, Nga thì khi lấy lá số có phải là giờ Tỵ 8/3/1998 âm lịch không ạ,. Cháu cảm ơn ạ
Các đồng chí vào link này tìm chỗ nhập tên thành phố nơi sinh và ô nhập năm sinh rồi vào đây tự tra newmoon nhé.

https://www.timeanddate.com/moon/phases ... ?year=1998
Tôi làm mẫu cho 1 lần.
Artyom xài múi giờ GMT+10. Ngày 4/4/1998 thì điểm newmoon gần nhất trước đó là ngày 28/3 lúc 7h13 phút giờ Artyom, nghĩa là ngày 28/3/1998 (dl) là ngày mồng 1 tháng 3 theo âm lịch của Artyom. Ví dụ này thì cũng trùng với âm lịch của Hà nội.
Vậy ngày 4/4/1998 dl ;à ngày 8/3 âm lịch theo lịch của Artyom.

Từ 9-11 giờ ( giờ artyom) vẫn là giờ tỵ, ko có bàn cãi gì

Kết luận: Bạn đúng rồi

@ Lưu ý là Artyom thì ko nhưng có nhiều nước xài 2 múi giờ mùa hè và giờ mùa đông. Thường thì giờ đúng là giờ mùa đông, nếu sinh vào thời gian mà địa phương dùng giờ mùa hè thì phải +1 giờ nữa rồi mới tính kiểu từ 9-11 là giờ tị

Đơn giản vậy thôi

Còn mấy cái khác như giờ chính ngọ các kiểu thì tự tìm hiểu nhé, hoặc nhờ ai đó giải thích vì dài dòng và lắm từ chuyên môn lắm
Được cảm ơn bởi: Vu_Tham, Rivu, manhtung094
Đầu trang

Hungternopil
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Hungternopil »

Polyrhythm đã viết: 08:39, 19/08/20 Vàng lại vượt 2000usd/ ounce rồi đấy đồng chí Hungternopil ysl ơi. Cách đây 1 năm đồng chí nghe tôi mua giá 43-45 thì có phải giờ bớt ysl bao nhiêu rồi ko? Kekeke

Hình ảnh
Mua vàng là phòng ngự, em hổng đủ tiền mua. Em có ít đất thôi.
Mà giờ tập trung lấy vợ, có con là đời lên hương.
:-j :-j
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

hysshu đã viết: 12:37, 19/08/20 Em khi xem lá số cho người nhà ( sinh ở Việt Nam) thì hay vào trang web hocvienlyso.org.Trang này có mục quy đổi giờ ngày hôm đó.Ví dụ:sinh vào ngày 17/2/1988,lúc 14h54' thì trang này có ghi:giờ Mùi:từ 13h10 đến 15h10'.Bảng quy đổi giờ ngày hôm đó:giờ Tý:23h10 đến 1h10';giờ Sửu:1h10' đến 3h10';.....Theo bác mục quy đổi giờ này áp dụng cho nơi sinh khu vực Hà Nội hay là áp dụng cho mọi nơi ở Việt Nam?
Nhìn qua thì thấy nó có ghi bảng đổi giờ vào ngày mình muốn xem, nhưng nó không hỏi mình sinh tại nơi nào (ví dụ như thành phố hoặc tại tọa độ nào) thì làm sao biết được mà điều chỉnh (như tìm chính Ngọ).

Mình nghĩ nó tính chung theo 1 vị trí nào đó cho 1 múi giờ, nhưng sau đó mình có thử thay đổi múi giờ thì nó vẫn không thay đổi gì cả. Và mình cũng có thử thay đổi Ngày sinh trong tháng thì thấy có ngày thì nó hiện ra bảng đổi giờ trong ngày, có ngày thì không.

Nói chung thấy trình thêm mục điều chỉnh giờ nhưng mà thiếu phần điền vào nơi sinh như thành phố hoặc tọa độ thì không phù hợp.
Được cảm ơn bởi: hysshu
Đầu trang

dung1
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi dung1 »

Cách đúng nhất là sinh ở đâu dùng lịch ở đó và ngày giờ theo lịch ở đó. Vấn đề là phải xây dựng lịch trên nước đó theo cách tìm điểm sóc và phương thức xây dựng lịch truyền thống. Còn việc các nước có cùng mũi giờ việt nam hay trung quốc để sử dụng lịch việt nam và trung quốc thay thế hoặc dùng cách quy đổi giờ để dùng chung âm lịch việt nam hay trung quốc thì có lúc đúng,có lúc sai vì lý do có thể nó khác ngày âm lịch đi 1 ngày.
Được cảm ơn bởi: hysshu, Polyrhythm
Đầu trang

MenhTrietThanTuan
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi MenhTrietThanTuan »

Em thấy ở Việt Nam chuyện ngày Newmoon không trùng với ngày mồng 1 âm lịch là chuyện bình thường mà, nên vẫn có câu "trăng 16 tròn hơn trăng rằm". Thế mà người ta dùng âm lịch để xem tử vi vẫn được đấy ạ, xem cả ngàn năm rồi có sao đâu.
Nếu không cần xác định Newmoon thì âm lịch xài ở đâu chắc cũng như nhau ạ, đổi theo giờ GMT. Với lại theo giờ Việt Nam đừng theo giờ Trung Quốc. Trung Quốc có 3 múi giờ mà chính quyền bên đó nó bắt toàn bộ theo giờ Bắc Kinh GMT +8
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”