Cách tính ngũ hành của các đơn vị thời gian

Luận giải, tư vấn trao đổi về dịch lý, độn toán, thái ất
Trả lời bài viết
thienhuu
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Cách tính ngũ hành của các đơn vị thời gian

Gửi bài gửi bởi thienhuu »

Theo em đọc Mai Hoa Dịch Số của Thiệu Khang Tiết, khi tính ứng kỳ theo Mai Hoa thì thường dựa trên ngũ hành. Mình tìm khung thời gian ứng với ngũ hành của quẻ sinh thể hoặc khắc thể để đoán ứng kỳ.

Giả dụ quẻ sinh thể là Kim, sự việc có khả năng ứng vào thời điểm ngũ hành thuộc Kim. Thế nhưng ngũ hành thì em chỉ tìm hiểu được theo Can hoặc Chi.

Trên lý thuyết: Kim ứng với Can Canh, Tân hoặc Chi Thân, Dậu. Như vậy với giờ, ngày, tháng, năm mà có 2 loại Can Chi thuộc 2 ngũ hành khác nhau thì mình ưu tiên cái nào?

Mở rộng thêm, nạp âm của 60 hoa giáp có phải là ngũ hành chính của năm đó? Ví dụ như năm Canh (Kim) Tý (Thuỷ) nạp âm Bích Thượng Thổ thì hành nào là chính?

Nhờ các cao nhân chỉ giáo. Em cám ơn.
Được cảm ơn bởi: NguyenDuongBaoMinh
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
NguyenDuongBaoMinh
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Cách tính ngũ hành của các đơn vị thời gian

Gửi bài gửi bởi NguyenDuongBaoMinh »

Up hộ anh, chúc anh may mắn ạ!
Được cảm ơn bởi: thienhuu
Đầu trang

thienhuu
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi thienhuu »

Cám ơn bạn, tiếc là không thấy cao nhân nào trả lời giùm.
Đầu trang

Thợ mộc
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Thợ mộc »

thienhuu đã viết: 09:58, 26/08/20 Theo em đọc Mai Hoa Dịch Số của Thiệu Khang Tiết, khi tính ứng kỳ theo Mai Hoa thì thường dựa trên ngũ hành. Mình tìm khung thời gian ứng với ngũ hành của quẻ sinh thể hoặc khắc thể để đoán ứng kỳ.

Giả dụ quẻ sinh thể là Kim, sự việc có khả năng ứng vào thời điểm ngũ hành thuộc Kim. Thế nhưng ngũ hành thì em chỉ tìm hiểu được theo Can hoặc Chi.

Trên lý thuyết: Kim ứng với Can Canh, Tân hoặc Chi Thân, Dậu. Như vậy với giờ, ngày, tháng, năm mà có 2 loại Can Chi thuộc 2 ngũ hành khác nhau thì mình ưu tiên cái nào?

Mở rộng thêm, nạp âm của 60 hoa giáp có phải là ngũ hành chính của năm đó? Ví dụ như năm Canh (Kim) Tý (Thuỷ) nạp âm Bích Thượng Thổ thì hành nào là chính?

Nhờ các cao nhân chỉ giáo. Em cám ơn.
Nếu xác định thời gian ứng kỳ theo năm tháng ngày giờ nhanh chậm thì bạn hãy nhớ nguyên tắc : nhật vi nội, thời vi ngoại, ngoại khắc nội tất tốc, nội khắc ngoại tất trì.. Vượng tướng tất tốc , hưu tù tất trì. Tức giờ khắc ngày thì nhanh, ngày khắc giờ thì chậm , quẻ vượng tướng thì nhanh , hưu tù thì chậm.....
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Xem quẻ Dịch”