GÓC CHÉM GIÓ, ĐỌC SÁCH VÀ REVIEW SÁCH

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
coco87
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: GÓC CHÉM GIÓ, ĐỌC SÁCH VÀ REVIEW SÁCH

Gửi bài gửi bởi coco87 »

Anh Polymer đẹp trai ơi!!!!

Em ko phải là lesbian. Em là phụ nữ thẳng 100%. Sao anh lại giới thiệu cho em cuốn truyện tình yêu của lesbian???Cuốn “Người tình của Sputnik”. Em đọc review của anh. Em tưởng tình yêu trai gái. Tới khi đọc tóm tắt truyện. Đó là tình yêu của 2 đứa con gái. Và 1 thằng con trai yêu đơn phương 1 đứa lesbian :-O

Em thích tình yêu của gay hơn. Chắc vì em có nhiều bạn là gay. Tình yêu của gay hồi đó xem phim Brookeback Mountain khóc luôn. Mặc dù là short story. Dễ kiếm trên google mà làm biếng đọc quá.

Em chỉ đọc sách trong lúc làm việc cho đỡ chán. Nên prefer audiobook trên youtube.

Nghìn lẻ 1 đêm là cuốn truyện em yêu thích nhất. Bắt đầu đọc bản truyện tranh từ cấp 1 rồi chuyển sang đọc truyện chữ. Đọc liên tục hơn 20 năm, hơn 10 lần vẫn không chán. Vẫn muốn đọc lại. :x

Hồi sáng em nghe audiobook cuốn Tên Tôi là Đỏ nhưng giọng đọc ko truyền cảm. Nghe chán quá. :((

Anh giới thiệu cho em cuốn sách của Sidney Sheldon mà anh thích nhất sau cuốn Cát Bụi Thời Gian đi. ;;)
Đầu trang

Polyrhythm
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Polyrhythm »

Hự. Đọc sách mà cũng chê sách viết về tình yêu đồng tính là sao? Nói thật, tình yêu đồng tính mới là tình yêu nguyên chất nhất, nguyên bản nhất, ko toan tính vị kỷ, chói lóa và cuồng nhiệt nhất đó. Vì nó ko bị ràng buộc bởi các quy tắc đạo đức xã hội như chuyện duy trì nòi giống. Chỉ là nó đe dọa đến chuyện sống còn của nhân loại nên bị kỳ thị thôi. :))

Ca đọc Nếu còn có ngày mai của Sidney Sheldon thời còn học đại học ở VN, thời 199x 200x đó VN mới mở cửa cho nền văn học Mỹ, trước đó toàn văn học Nga. IF Tomorrow Comes là nhóm đầu tiên đc chọn dịch. Nói chung là Nếu còn có ngày mai là cuốn tiểu thuyết trinh thám gây cho ca cảm xúc mạnh. Ngôn từ chắt lọc, miêu tả trần trụi, cốt truyện hấp dẫn. Truyện về Tracy, 1 cô gái thông minh xinh đẹp và lương thiện nhưng là nạn nhân của 1 vụ lừa đảo và phải ngồi tù. Ra tù thì ko có việc vì tiền án tiềm sự nên buộc phải đi làm ăn trộm. Gọi là đời xô thì ta đẩy. Ko ngờ nghề ăn trộm công nghệ cao lại kích phát thiên phú của Tracy và cô thành 1 tay ăn trộm giỏi nổi tiếng thế giới :))
Truyện cũng có happy ending. Cuối cùng Tracy trả đc thù, hoàn lương giải nghệ và sống trong giàu có cùng Jeff, cũng là 1 tay ăn trộm giỏi ko kém. Và đẹp trai nưa. Có lẽ Jeff Stevens ko đẹp zai đc bằng ca nhưng SS nói vậy thì biết vậy :))

Nếu còn có ngày mai chính là nguyên nhân cho việc ca tìm mua và đọc tất cả các tác phẩm khác của Sidney Sheldon sau này :))
Nếu coco ko quen search links đọc sách tiếng việt thì vào đây
https://sachvui.com/ebook/neu-con-co-ngay-mai.212.html
Đầu trang

coco87
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi coco87 »

Truyện Dan Brown rất logic, hấp dẫn, rèn luyện IQ người đọc. Hèn gì ổng lôi ông giáo sư Havard ra làm nhân vật chính. Người đọc phải chịu nghiên cứu về đạo Chúa và giáo hội thì mới hiểu được hàm ý trong các tác phẩm của ông. :D

Lần đầu tiên em xem phim Mật Mã Da Vinci năm cấp 3. Xem được 30 phút tắt luôn vì không hiểu nó đang nói gì. Giờ xem lại hiểu được là nhờ đọc tóm tắt và phân tích truyện. Ko có mấy cái này chắc cũng ko hiểu gì hết. =))

Chắc bữa nào xem tiếp Thiên Thần và Ác Quỷ.

Em biết motif viết truyện của Sidney Sheldon là gì rồi. Drama, trả thù, thơ ngây, đểu, láu cá, hắc ám... :))

Em đang xem phim Người Đàn Bà Quỷ Quyệt (Master of the Game). Truyện này mắc cười quá. =))

Gia đình này toàn những người giỏi, bá đạo và hắc ám.

Em thích tình yêu của ba má Kate quá đi. :">

Ông ngoại thì hắc ám. Bà má thì thơ ngây, ngu vì yêu. Ông ba thì đểu, láu cá, tếu lâm.

Anh đọc cuốn Ngoại Tình của Paulo Coelho chưa? Ông này là tác giả truyện Nhà Giả Kim.
Đầu trang

Hồng Hạnh
Cửu đẳng
Cửu đẳng

Gửi bài gửi bởi Hồng Hạnh »

Cả nhà đọc thử mấy cuốn này hay nè The power of Now , Be here now, A new Earth, Being nobody Going nowhere, Hands of Light , Tao Te Ching ,Mind is your business, Biography of a Yogi , The tibetan book of the dead , Seat of the Soul, You are a Badass, Endless Universe, Living in the light
Đầu trang

coco87
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi coco87 »

Em đã đọc cuốn “Hành trình về Phương Đông” chưa?

Cuốn này hay quá.

Nhất định phải làm 1 chuyến đi Ấn Độ mới được. 😍
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Ne0
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Ne0 »

Đối thoại với Thượng Đế
Được cảm ơn bởi: coco87
Đầu trang

coco87
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi coco87 »

Tử Thư Tây Tạng

Lúc đầu định đọc cách đây mấy tháng. Lúc đó sợ sợ ko dám đọc. Hôm thứ 6 đọc thấy nghiền luôn.

Chuyện các nhà sư có thể dự đoán được lúc nào họ viên tịch là có thật.

Năm 2014-2015 Mình được 1 thiền sư dự đoán về cái chết. Ông thầy tứ trụ cũng dự đoán trùng khớp độ tuổi mình sẽ mất. Bản thân mình, mình có giác quan thứ 6. Mình cũng đoán được không gian & thời gian, độ tuổi mình ra đi. Nên khi đọc cuốn sách này. Đúng là ý tưởng lớn gặp nhau.

Có phúc lớn thì mới ra đi nhẹ nhàng.

P/S Còn tới 40 năm nữa mình mới ngũm. Các bạn ráng chịu đựng mình đi. :))
Được cảm ơn bởi: Vân Quý
Đầu trang

destiny
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi destiny »

Không biết có ai đã review "Muôn kiếp nhân sinh" chưa?

Đây cũng là 1 quyển sách khá hay về cuộc sống con người, sự luân hồi và nhân quả. Nhưng khác biệt của quyển này đó là tác giả không chỉ nói riêng về sự sinh tồn, huỷ diệt của 1 cá thể nào mà còn mở rộng ra cho cả 1 tập thể, 1 quốc gia, 1 châu lục. Tại sao có những nền văn minh cổ đại đã đạt đến độ lẫy lừng rồi bỗng nhiên sụp đổ? Tại sao những công ty hàng đầu thế giới ở thế kỷ trước lại lao đao khi bước qua thềm thế kỷ 21 và nhường đường cho hàng loạt công ty mới xuất hiện? Có phải mọi thứ trong vũ trụ đang vận hành theo 1 quy luật nào đó mà loài người vẫn chưa nhận ra? Nhân loại chúng ta đang ở trong giai đoạn nào của "thành - trụ - hoại - diệt" ?

Đọc để ngẫm thấy mọi sự trên đời ko phải tự nhiên mà diễn ra. Mình đọc quyển này lúc mùa Covid, thấy rợn người vì cảm nhận những gì tác giả nói đang xảy ra ngoài đời, thấy con người đang phải trả giá vì tàn phá giết hại thiên nhiên, tận nhân lực. Con người đang "nhận" quá nhiều mà chẳng muốn "trả" lại hay "cho" đi...Có buồn không, có lo không? Có ngạc nhiên ko khi câu trả lời của tác giả cho chúng ta là nhân loại đang ở trong giai đoạn "hoại và diệt" ? Nếu chúng ta vẫn tiếp tục sống như chúng ta đã từng sống mà ko sửa đổi thì con người, thì nhân loại sẽ đi về đâu?

Nhưng quyển sách cũng là 1 thông điệp khuyên chúng ta nên sống 1 cuộc đời tích cực, từ bi, nhân ái và biết hướng thiện. Hãy sống tốt, hãy giúp đỡ những người xung quanh chúng ta, ko phải chỉ cho chính bản thân mình mà còn cho những thứ lớn lao hơn, cao cả hơn, cho đất nước mình đang sống, cho nền văn minh mà con người đang cùng nhau kiến tạo.
Đầu trang

coco87
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi coco87 »

Cô gái trên tàu - The girl on the train

Phim về 1 người đàn ông đào hoa. Mối quan hệ giữa vợ cũ, vợ mới và nhân tình. Ba người phụ nữ này đều quen biết nhau. Đều yêu ông này say đắm, yêu đến phát ngu.

Đây là Cuốn sách hay dành cho các bà vợ dính phải ông chồng đào hoa. Họ rất đểu. Ko bao giờ từ bỏ thói trăng hoa. Các bà vợ đều biết chuyện ngoại tình. Nhưng ai cũng ráng chịu đựng. Ko ai muốn rời bỏ.

Chỉ có phụ nữ là khổ. Còn ông đào hoa tới lúc chết còn chưa thấy mình sai.
Được cảm ơn bởi: Vân Quý, huyenhuyen2k
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
huyenhuyen2k
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi huyenhuyen2k »

Em cũng thích đọc sách lắm. Qua việc đọc sách em thấy bản thân mình suy nghĩ sâu hơn, rèn luyện được tính nhẫn nại và tập trung. Hôm bữa em xem video của một vlogger khuyên nên đọc tiểu thuyết tâm lý thay vì sách self-help. Tất nhiên mỗi thể loại đều có cái hay riêng. Tiểu thuyết đặt người đọc vào vị thế chủ động, sử dụng bộ não để nhớ những thành phần của câu chuyện, từ đó đánh giá và phân tích suy nghĩ cũng như tâm lý nhân vật. Còn sách self-help dạy chiến thuật, kĩ năng, phần nhiều nghiêng về lý thuyết, khiến cho người đọc hấp thụ nó một cách vô thức. Em xin chia sẻ quan điểm về sách hay của một vị học giả uyên thâm:
" Sách hay nói đây chẳng những hay về văn chương tao nhã mà hay về ý tưởng thâm trầm.Có một đặc điểm này để nhận thấy cái hay của một quyển sách, bất cứ là một quyển sách loại gì, là càng đọc đi đọc lại chừng nào, càng thấy nó rộng rãi sâu xa chừng nấy. Một quyển sách mà tháng này đọc thấy hay, tháng sau đọc lại thấy bớt hay hoặc hết hay là một quyển sách tầm thường. Có nhiều quyển sách mình chỉ đọc qua một bận là hết muốn giữ nó bên mình. Trái lại, quyển sách hay dù cho một năm sau, ba năm sau, hay mười năm sau nữa mà đọc lại vẫn thấy thâm trầm man mác không biết chừng nào. Trình độ mình càng ngày càng lên cao, mình lại thấy nó càng thâm sâu hơn nữa. Những sách lầm thường không sao chịu nổi thử thách của thời gian."
“Mỗi một tâm hồn đều có một thức ăn riêng. Phải biết nhận cho ra ai là những tác giả của riêng mình. Dĩ nhiên là những tác giả ấy sẽ khác hẳn với những tác giả của bạn bè ta. Trong văn chương cũng như trong tình yêu, ta thường phải ngạc nhiên vì sự lựa chọn của người khác.Chúng ta cần phải trung thành với các tác giả đã thích hợp với mình. Về việc lựa chọn này chỉ có chính mình mới là người xét đoán đúng nhất mà thôi."
"Sự tuyển chọn là một phương pháp hay để tự mình biết rõ cái chân tướng của mình. Cứ đọc những tập trích tuyển là đủ biết khuynh hướng và tâm hồn của người trích tuyển ấy: hễ “đồng thinh” mới “tương ứng”, “đồng khí” mới “tương cầu”.
Nhân tiện anh chị nào có đọc tiểu thuyết tâm lí nào hay và từ đó chiêm nghiệm được nhiều thứ vào trong cuộc sống thì giới thiệu em với ạ.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”