Góc tâm sự

Khu vực xả xì-choét, buôn chuyện, tin vỉa hè
Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Góc tâm sự

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

Vân Quý đã viết: 18:23, 28/05/21 Đọc tương tác đó, chứ rèn phải từ 13 tháng trở đi là rèn đc ròy đó.
Vân Quý đã viết: 19:38, 28/05/21 Em phản đối ý kiến của anh 😆.
Em bé cảm đc giọng baba đó. Từ thág thứ 5 là thính giác thai nhi có rồi, nhạy với âm thanh. Baba chỉ cần mang tình cảm mà đọc cho bé, chứ còn ko so đc giọng “thảo mai” mà mẹ đọc cho bé 😆.
Đi hiệu sách còn có những quyển sách dành riêng cho baba đọc cho bé từ trong bụng đến 6tuoi đoá ạ.
Chứ baba ko tương tác vs bé thì “tình cảm cha con chắc có bền lâu...”. Ví dụ như Fber Hana Ola, con trai và ck chị ý thân nhau đến mức chị ý gọi thằng con là “tiểu tam” trong gia đình 🤣. Đọc sách là tìm ba ko tìm ma. 🤪

🤣 Sách cho trẻ 0t-10t thú vị thặc, ngày xưa làm gì phong phú như bây giờ. Bao nhiêu kỹ năng, kiến thức... trẻ tiếp thu qua đọc thì đúng là bố mẹ nhàn thân trong giáo dục về sau... Em toàn nói là: bọn nít khôn ranh 🤣
Ừa, trên 1 tuổi thì rèn được, huấn luyện được rồi. Còn dưới 1 tuổi thì rèn bố mẹ thôi, bố mẹ tập/học biết cách giáo dục trẻ nhỏ, chứ sách từ 0-12 tháng mà để "rèn luyện sự kiên trì" thì quá đáng :D . Kiểu đấy là để câu hút người lớn mua thôi :)) .

Mình thấy người Việt, tầng lớp đang/vừa phát triển, đầu tư cho con cái nhiều hơn nhu cầu và cũng không tiếc tiền cho mấy khoảng đó. Kiểu như mua sách mua sách quá xá về :D . Tác giả và nhà xuất bản đánh vào tâm lý đó cho ra cũng khá nhiều sách.

Mình thấy mỗi thứ, mỗi độ tuổi cần vài quyển là đủ rồi. Cái quan trọng là ở bố mẹ. Rinh đống sách về mà bố mẹ không biết giáo dục thì cũng không được bao nhiêu cả.
Được cảm ơn bởi: Vân Quý
Đầu trang

Vân Quý
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Vân Quý »

Long Đức đã viết: 18:42, 28/05/21 Mẹ đọc thì bé có phản ứng chứ Cha đọc thì chưa chắc à nha :D . Vì sao lại nói vậy? Vì sự rung động khi đọc.
:P phản đối cái này nè.
Long Đức đã viết: 22:51, 28/05/21 Ừa, trên 1 tuổi thì rèn được, huấn luyện được rồi. Còn dưới 1 tuổi thì rèn bố mẹ thôi, bố mẹ tập/học biết cách giáo dục trẻ nhỏ, chứ sách từ 0-12 tháng mà để "rèn luyện sự kiên trì" thì quá đáng :D . Kiểu đấy là để câu hút người lớn mua thôi :)) .

Mình thấy người Việt, tầng lớp đang/vừa phát triển, đầu tư cho con cái nhiều hơn nhu cầu và cũng không tiếc tiền cho mấy khoảng đó. Kiểu như mua sách mua sách quá xá về :D . Tác giả và nhà xuất bản đánh vào tâm lý đó cho ra cũng khá nhiều sách.

Mình thấy mỗi thứ, mỗi độ tuổi cần vài quyển là đủ rồi. Cái quan trọng là ở bố mẹ. Rinh đống sách về mà bố mẹ không biết giáo dục thì cũng không được bao nhiêu cả.
:)) Vâng híhí, Tệp "rèn kiên trì" với "tư duy" là chỉ để ba mẹ đọc cho trẻ, rồi cũng để ba mẹ học hỏi để sau luyện các kỹ năng cho con thui nha anh, nó là các mẩu truyện nhỏ thông qua các việc của con vật này, con vật kia làm đúng hay sai, rồi rút ra kết luận bài học...

:)) mà em ở VN nhưng toàn chơi với Nhật với Úc nên em thấy là VN đang học tập theo giáo dục phương tây nhiều. Giáo dục ở tây là thiên về tính hiện thực, giờ VN đang học tập cái này nè, nên ba mẹ bé phải tiếp cận qua các sách kỹ năng là đúng rồi kaka. Chứ trước giờ giáo dục ở VN là giáo dục kiểu thần tượng nha.

Không phải nhà nào cũng chú ý đến đọc sách cho con đâu ạ :D . Ở VN thì nhiều nhà chú trọng đầu tư cho con về trí tuệvì tâm lý "ngày xưa" ba mẹ thiệt thòi nên giờ phải "bù đắp".
Vẫn tâm lý "ngày xưa khổ" nên giờ "bù đắp" bằng việc mua nhiều đồ chơi cho chơikệ ko care con nó như nào... :-j ...mỗi khi đi đâu cũng đòi hỏi, đi chơi với trẻ con mấy nhà như này "chíu khọ" cực kỳ vì đứa nhỏ đó ''ko hiểu chuyện" dẫn đến "ko biết điều". :(( đi với mấy đứa nhỏ này em khùng rất nhiều lần rồi.
Nên thà là mua sách về còn hơn huhu. Hài hoà cả đồ chơi cho bé nữa.

Còn ai ngộ ra được "biết đủ là hạnh phúc" thì càng tốt.
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

Vân Quý đã viết: 09:50, 29/05/21
Long Đức đã viết: 18:42, 28/05/21 Mẹ đọc thì bé có phản ứng chứ Cha đọc thì chưa chắc à nha :D . Vì sao lại nói vậy? Vì sự rung động khi đọc.
:P phản đối cái này nè.
Biết chứ ... nhưng không chấp với phụ nữ về chuyện đó :D !
:)) Vâng híhí, Tệp "rèn kiên trì" với "tư duy" là chỉ để ba mẹ đọc cho trẻ, rồi cũng để ba mẹ học hỏi để sau luyện các kỹ năng cho con thui nha anh, nó là các mẩu truyện nhỏ thông qua các việc của con vật này, con vật kia làm đúng hay sai, rồi rút ra kết luận bài học...

:)) mà em ở VN nhưng toàn chơi với Nhật với Úc nên em thấy là VN đang học tập theo giáo dục phương tây nhiều. Giáo dục ở tây là thiên về tính hiện thực, giờ VN đang học tập cái này nè, nên ba mẹ bé phải tiếp cận qua các sách kỹ năng là đúng rồi kaka. Chứ trước giờ giáo dục ở VN là giáo dục kiểu thần tượng nha.

Không phải nhà nào cũng chú ý đến đọc sách cho con đâu ạ :D . Ở VN thì nhiều nhà chú trọng đầu tư cho con về trí tuệvì tâm lý "ngày xưa" ba mẹ thiệt thòi nên giờ phải "bù đắp".
Vẫn tâm lý "ngày xưa khổ" nên giờ "bù đắp" bằng việc mua nhiều đồ chơi cho chơikệ ko care con nó như nào... :-j ...mỗi khi đi đâu cũng đòi hỏi, đi chơi với trẻ con mấy nhà như này "chíu khọ" cực kỳ vì đứa nhỏ đó ''ko hiểu chuyện" dẫn đến "ko biết điều". :(( đi với mấy đứa nhỏ này em khùng rất nhiều lần rồi.
Nên thà là mua sách về còn hơn huhu. Hài hoà cả đồ chơi cho bé nữa.

Còn ai ngộ ra được "biết đủ là hạnh phúc" thì càng tốt.
Người Châu Á bảo bọc cho con cái nhiều. Người Tây phương họ dạy và để con cái tự lập sớm. Nhiều người (khá giả) họ từ nhỏ tập con cái và để biết giá trị đồng tiền cũng như lên kế hoạch v.v... kiểu như khuyến khích trẻ con làm việc nhà hoặc làm gì đó rồi nhận được thù lao/phần thưởng, rồi dùng tiền đó để tự mua quà, đồ chơi, v.v... . Thiếu tiền để mua món gì đó thì họ để các bé tự tích góp để lần sau mua thay vì họ bỏ thêm tiền vào mua.
Đầu trang

Vân Quý
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Vân Quý »

Long Đức đã viết: 18:24, 29/05/21 Biết chứ ... nhưng không chấp với phụ nữ về chuyện đó :D !
>:P cảm ơn anh đã ko chấp.
Không nên đánh phụ nữ dù chỉ bằng một cành hoa
Mà hãy lấy khăn mùi soa gói thêm một cục gạch ;))
Người Châu Á bảo bọc cho con cái nhiều. Người Tây phương họ dạy và để con cái tự lập sớm. Nhiều người (khá giả) họ từ nhỏ tập con cái và để biết giá trị đồng tiền cũng như lên kế hoạch v.v... kiểu như khuyến khích trẻ con làm việc nhà hoặc làm gì đó rồi nhận được thù lao/phần thưởng, rồi dùng tiền đó để tự mua quà, đồ chơi, v.v... . Thiếu tiền để mua món gì đó thì họ để các bé tự tích góp để lần sau mua thay vì họ bỏ thêm tiền vào mua.
Vưng, em đã được trải nghiệm thực tế qua 2 đứa em họ (con dì ruột) sinh ra và lớn lên ở Úc rùi. Về VN bên nhà nội nó, cứ cho tiền 2 đứa nó, là mặt chúng nó nghệt ra vì lạ lẫm lắm ý =)) . Có năm 2 đứa nó sang Nhật chơi, dì em còn phải dặn em gái em là: Chúng nó tự kiếm được tiền để shopping nên ko phải lo em hết tiền đâu nhé =))

Khác đủ thứ nó chênh lệch thế đấy keke.
Ngay cả dậy chữ ở VN cũng ép học từ mẫu giáo. Trong khi ở Nhật, đi mẫu giáo, bảng chữ cái treo đầy tường, các con thích tưởng tượng, vẽ vời gì với "cái chữ" thì cứ tẹt đi, các cô ko được can thiệp. Hay là đọc báo có bà mẹ Mỹ kiện trường vì dạy con biết chữ. :)) Xem video trẻ con ở các nước tư bản, cưng thiệt sự. Bé tí tẹo biết nói về chính trị, về biến đổi môi trường... :(( . Thích giáo dục của tư bản quá haha.
Được cảm ơn bởi: Long Đức
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Rainbowlight
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi Rainbowlight »

Mình chia sẻ một chút về việc ăn dặm cho bé, nếu có thể thì hãy đợi con đủ 6 tháng tuổi hãy cho ăn dặm, đừng cho ăn dặm sớm, để hệ tiêu hoá bé hoàn thiện hơn thì như vậy sẽ đỡ vất vả hơn rất rất nhiều về chuyện đi Ị của con.
Được cảm ơn bởi: Long Đức
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Trà chanh - Chém gió”