Nghiệm lý về hình dáng, tướng mạo qua Tử vi

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
CHOCHIT
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Nghiệm lý về hình dáng, tướng mạo qua Tử vi

Gửi bài gửi bởi CHOCHIT »

Đúng là mình thu hút những gì mình nghĩ :))

Sông thì tắm một lần đủ chết đuối rồi ạ =)) vì em ko biết bơi haha. Vậy nên sống một lần thôi. Em đang ăn cơm bai anh chị em =))
Được cảm ơn bởi: Tudotutronghanhphuc, LadyR
Đầu trang

TLXD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi TLXD »

CHOCHIT đã viết: 19:13, 28/08/23 Đúng là mình thu hút những gì mình nghĩ :))

Sông thì tắm một lần đủ chết đuối rồi ạ =)) vì em ko biết bơi haha. Vậy nên sống một lần thôi. Em đang ăn cơm bai anh chị em =))
Ăn đi em gái. C cho con đi bơi đây. Nên học bơi vì kg biết lúc nào có thể bị chết đuối. Kỹ năng sinh tồn là điều bắt buộc phải có. C đã 1 lần suýt chết đuối khi đi dã ngoại năm lớp 8, may là mùa hè năm lớp 7 đã theo chúng bạn tự tập bơi.
Được cảm ơn bởi: Tudotutronghanhphuc, LadyR
Đầu trang

Tudotutronghanhphuc
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Tudotutronghanhphuc »

https://www.tinmung.net/hoi%20dap/_2017/433.htm
Đạo Công Giáo rất tuyệt.
Dạy rất nhiều điều.
Bánh kẹo rất nhiều luôn, sách vở được nhận rất nhiều ✌️😆
Em không đủ thông mình và thời gian để học và hiểu hết được. Nhưng các sơ cứ cho đồ hoài à rất ít khi keo kiệt.
Em thấy giống đạo Phật.
Nói chung chưa có duyên gặp sơ dữ , em hay đi chùa nhiều hơn do thích nghe kinh Phật và thích cảm giác ngồi thiền. Nên có duyên gặp rất nhiều sư cô dữ🤭
Được cảm ơn bởi: TLXD, toitaolao
Đầu trang

TLXD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi TLXD »

Tudotutronghanhphuc đã viết: 19:27, 28/08/23 https://www.tinmung.net/hoi%20dap/_2017/433.htm
Đạo Công Giáo rất tuyệt.
Dạy rất nhiều điều.
Em không đủ thông mình và thời gian để học và hiểu hết được. Nhưng các sơ cứ cho đồ hoài à rất ít khi keo kiệt.
Em thấy giống đạo Phật.
Nói chung chưa có duyên gặp sơ dữ , em hay đi chùa nhiều hơn do thích nghe kinh Phật và thích cảm giác ngồi thiền. Nên có duyên gặp rất nhiều sư cô dữ🤭
Đánh dấu là em chứ kg phải c mở đầu trang 666 và c thích như vậy. C hồi đi học có đi ăn ké nhà thờ 1 lần và đc hai sơ ra bắt chuyện. C biết m kg có duyên với Chúa cho lắm nên sau đó c kg dám quay lại ăn ké.
Được cảm ơn bởi: LadyR, Tudotutronghanhphuc
Đầu trang

LadyR
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi LadyR »

Bồ TLXD căn khéo phết nhỉ :))

Chắc đang ngồi trông anh ku bơi hay seo muh nổi hứng "tám" dữ vậy ;))

Chính xác - bơi là 1 kỹ năng cực kỳ quan trọng! Mình nhớ hồi nhỏ ở VN suýt chết đuối ít nhất 2 lần nhớ được - 1 lần hụt chân rơi xuống ao ở quê, lần khác bị sóng đánh ngập đầu ở biển......... :-S

Như vậy cũng được tính là "cao số" rùi nhỉ hihi Hay.. "quý nhân phù trợ", "tổ tiên linh thiêng" gì hok bít.. nhưng đều có người cứu giúp kịp thời... Sang nước ngoài được học bơi, từ đó đến giờ tớ tự tin lém :P

Tai nạn xe máy tớ cũng bị vài lần hicccc Muh đúng là cũng may mắn thoát chết lun.. thậm chí còn hok xây xát gì........... ^:)^
Được cảm ơn bởi: TLXD, cv111
Đầu trang

TLXD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi TLXD »

LadyR đã viết: 19:34, 28/08/23 Bồ TLXD căn khéo phết nhỉ :))

Chắc đang ngồi trông anh ku bơi hay seo muh nổi hứng "tám" dữ vậy ;))
Bạn tớ hay nói: "Không được cái nết gì ngoài nết tranh thủ"
Được cảm ơn bởi: LadyR
Đầu trang

cv111
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi cv111 »

CHOCHIT đã viết: 18:44, 28/08/23 Tồn tại ngang hàng là đúng. Tồn tại ngang hàng nhưng phẩm chất cao hơn. Giống như hai cái ly, cùng để đựng nước nhưng ly dễ bể hơn và ly khó bể hơn. Ngang hàng về sự tồn tại tức là sinh mệnh ngang hàng.

Con người không có tu dưỡng sẽ như động vật bậc thấp - giết nhau để tồn tại. Bạn không để ý vì khi bạn ra đời là đang tu dưỡng theo môi trường bạn sống rồi. Đó là sự nối tiếp giữa các thế hệ. Nếu không cần tu dưỡng, thì Pháp Luật không cần sinh ra. Vì để ổn định trật tự xã hội, chạy đúng theo quy luật duy trì sự cân bằng xã hội. Pháp Luật ra đời. Vừa để tránh con người tàn hại nhau vừa quản lý con người. Nên việc tu dưỡng có từ ngàn đời rồi.

Còn việc bạn cảm thấy tu hay không tu khác gì nhau thì đó là quan điểm cá nhân. Cũng là tư duy cá nhân - sự đa dạng ý giữa các cá nhân với nhau.

Kệ bạn :))
Đến hai cái ly có phẩm chất khác nhau thì đã không ngang hàng rồi, nếu so sánh như vậy, thì con người, cỏ cây, giống loài và cục đá ven đường thì có gì khác nhau?

Xã hội phát triển đi lên qua từng hình thái, từ mẫu hệ, phụ hệ, làng mạc, thành thị đến xã hội pháp trị, mà người xây dựng khuôn đúc là những người đi đầu là Khổng Tử và Mạnh Tử, xây dựng qui tắc ứng xử giữa các cấp bậc, vị thế.... qua đó xây dựng lễ nghi và các qui tắc để phát triển.
Và một lẽ đương nhiên, giữa Nho giáo và Đạo giáo chả liên quan gì, cũng như pháp luật, có tiền thân là xã hội pháp trị, khởi nguồn từ Nho giáo, và tu đạo, tu thân có nguồn gốc từ Lão Tử, là hai mô hình khác nhau hoàn toàn.

Bạn vẫn không hiểu khái niệm bạn đang nói, tu dưỡng gì đó nó ko liên quan đến pháp luật và pháp luật nó cũng chả quan tâm đến cần tu dưỡng để đi đúng qui tắc hay ko, cứ sai là nó xử thôi.

Bạn đang đánh đồng giữa học thức, kiến thức với rèn luyện bản thân, trong khi học nó phân ra điểm học và hạnh kiểm ấy.

Mình đang tranh luận với bạn tu để làm gì? và mình đang chờ kiến giải từ bạn chứ ko phủ nhận nó, và bởi vì các lý luận và suy diễn của bạn nó ko đc logic cho lắm. Cho nên chúng ta tranh luận ấy (và mình khá là thích tranh luận cho ra vấn đề)
Được cảm ơn bởi: LadyR, toitaolao
Đầu trang

Tudotutronghanhphuc
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Tudotutronghanhphuc »

TLXD đã viết: 19:31, 28/08/23
Tudotutronghanhphuc đã viết: 19:27, 28/08/23 https://www.tinmung.net/hoi%20dap/_2017/433.htm
Đạo Công Giáo rất tuyệt.
Dạy rất nhiều điều.
Em thấy giống đạo Phật.
Đánh dấu là em chứ kg phải c mở đầu trang 666 và c thích như vậy. C hồi đi học có đi ăn ké nhà thờ 1 lần và đc hai sơ ra bắt chuyện. C biết m kg có duyên với Chúa cho lắm nên sau đó c kg dám quay lại ăn ké.
Nghe kinh Phật cảm thấy lòng reo lên vui sướng lắm.
Đây là đạo em rất thích học.
Đức Phật giúp em thoát khỏi đau khổ sợ hãi dũng cảm sống, dũng cảm sống bằng lý trí, sống vì điều đúng....
Nhiều thứ tuyệt vời phải học nữa.
Cảm giác không phải sống lệ thuộc, đau khổ...
Dũng cảm sống và chịu trách nhiệm.
....
Quá trời luôn
Đây là đạo giải thoát
Em thoát khỏi suy nghĩ và toan tính mưu mẹo...
Được yêu thương mọi người, yêu thương mọi vật...
Ngủ ngon chị 🥰
Được cảm ơn bởi: toitaolao
Đầu trang

LadyR
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi LadyR »

Thời gian gần đây, rất nhiều bạn trẻ nhắc đến “tu tập”, "theo Đạo", "Phật pháp", v.v... Hok biết có phải đó là trào lưu mới mà các bạn theo đuổi hay thực sự các bạn muốn hướng tới "chân thiện mỹ"? Dù gì đi chăng nữa, mình vẫn muốn chia sẻ thêm vài điều mà có thể còn chưa rõ sau mấy buổi "đàm đạo" gần đây...

"Tu tập", nếu các bạn nhìn nhận nó như cách để "tu tâm dưỡng tính", "hướng thiện", "bớt tham sân si".. thì nó cũng hok khác gì "hoàn thiện nhân cách" cả. Tiếng Anh người ta đơn thuần gọi đó là "self-improvement" hay "self-perfection", hok hơn hok kém...

Còn nếu các bạn muốn đi chuyên sâu hơn, hãy đọc "tài liệu gốc" của Đạo Phật chứ đừng lang thang trên mạng, đọc dạo.. kẻo đi "lầm đường lạc lối".. lộn xộn, xào tráo các khái niệm...

Trong Phật giáo có khái niệm "vô ngã" muh mình rất tâm đắc, theo đó thứ muh ta tưởng là "ta" thực ra hok tồn tại, thay vào đó chỉ có các Pháp sinh ra và diệt đi trong từng khoảnh khắc cực ngắn ngủi chớp nhoáng... Do đó, cũng khuyến khích ta gạt bỏ bớt cái "tôi" đi, trong từng hành động, lời nói, thái độ, phong cách sống... Điều này theo mình mới quan trọng và đáng để "tu luyện".

Ví dụ đơn giản: thay vì nói "tớ đi ăn đây".. ta nên nói "chúc các bạn ngon miệng"... Thay vì thao thao bất tuyệt, ta nên lắng nghe. Thay vì chỉ nghĩ và bày tỏ các vấn đề của mình, ta hỏi han và quan tâm đến vấn đề của người khác. Thay vì luôn luôn hiển đạt suy nghĩ cá nhân, hãy hỏi người đối diện nghĩ gì. Thay vì mặc định, trong bất kể tình huống nào đều nghĩ người khác ghét mình, nói xấu mình, hok quan tâm đến mình, hay ở thái cực khác, lầm tưởng người khác yêu mến mình, ngưỡng mộ mình, thần tượng mình.. hãy nghĩ.. phải chăng hok phải vũ trụ đang xoay quanh bạn.........
Được cảm ơn bởi: toitaolao, 十面埋伏, Tudotutronghanhphuc
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
十面埋伏
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi 十面埋伏 »

Thực ra thì ko chỉ là nhân cách và cái tôi đâu. Đọc tài liệu chuẩn như Kinh Kim cương chẳng hạn, cái Chấp ấy nó rộng vô cùng. Cái tôi là 1 phần trong đó thôi. Nhưng là 1 phần cơ bản nhất, sơ đẳng nhất. Ông ko thể phá chấp đc nếu ông ko tự nhìn nhận đc cái tôi của bản thân.
Kinh kim cương là sách theo kiểu vỡ lòng của Phật môn vậy. Ai cũng phải học qua, ai cũng từng đọc qua, nó như cái cơ sở cho vác kinh khác vậy. Nhưng nó cũng là bộ kinh thâm ảo, rộng khắp nhất. Các pháp môn khác kiểu gì cũng có dính líu đến nó. Phá chấp cũng như như kiểu bằng tốt nghiệp tiểu học ko phải là cái gì cao siêu lắm, cơ mà đó là nói. Còn làm thì ko dễ chút nào đâu.

Trong truyện kim dung, có 1 nhân vật gì đó quên tên, chỉ dùng võ công nhập môn là La hán chưởng thôi mà đánh bại đệ nhất cao thủ giang hồ. Chính là lấy cảm hứng từ bộ kim.cang kinh này
Được cảm ơn bởi: toitaolao, Tudotutronghanhphuc, LadyR
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”