Độc thân là phước báu lớn vì chúng ta chẳng nợ ai kiếp trước, để kiếp này tìm nhau trả nợ

Khu vực xả xì-choét, buôn chuyện, tin vỉa hè
Trả lời bài viết
Học tiếng Trung
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Độc thân là phước báu lớn vì chúng ta chẳng nợ ai kiếp trước, để kiếp này tìm nhau trả nợ

Gửi bài gửi bởi Học tiếng Trung »

Trước đây có thời gian mình từng có thời gian ít nói, không thích giao tiếp, thu mình chỉ ở nhà.
Đó là khi mình gặp những biến cố trong cuộc đời và bị tâm lý tiêu cực. Nhất là vào 2012 ( thất bại về học hành) và 2021 ( thất bại về tình cảm)
Và giờ đây thì mình đã khác, nói nhiều hơn, cởi mở hơn, giao lưu nhiều hơn.
Đầu trang

Học tiếng Trung
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Độc thân là phước báu lớn vì chúng ta chẳng nợ ai kiếp trước, để kiếp này tìm nhau trả nợ

Khi mà đứng trước một quyết định quan trọng của cuộc đời. Mình thường suy nghĩ rất kỹ càng và chắc chắn rồi mới hành động.
Mình biết là khi mà mình nói ra những kế hoạch của mình sẽ có những người, người ta không hiểu về mình và người ta sẽ nói là mình không làm được vì mình thế này thế kia.
Mình không phải là một người thích chia sẻ về những kế hoạch của bản thân, hoặc muốn khoang rằng tôi đây đầy sự hiểu biết hoặc tốt bụng làm rất nhiều việc thiện với mọi người. Để mọi người tán dương, rồi khen ngợi làm gì cả.
Nên có nhiều người hiểu nhầm rằng mình là một người không hiểu biết gì hoặc không được tốt tính. Mình cũng không quan tâm đâu.

Trong công việc cũng như tình yêu, mình đều nghiên cứu, suy nghĩ, phân tích, lập kế hoạch rất kỹ càng trước khi hành động hoặc nhận lời yêu.

Thế nên khi 30 đến 40 tuổi, mình sẽ tập trung vào việc đầu tư, dùng tiền lao động đẻ ra tiền, tạo nguồn thu nhập tự động.
Tập trung vào việc xây dựng hình ảnh bản thân, tạo dựng tên tuổi, sự nổi tiếng. Kết nối giao lưu và xây dựng mối quan hệ với mọi người xung quanh.
Truyền năng lượng, truyền cảm hứng đến với mọi người.
Đến năm 40 tuổi đổ ra, mình mới bắt đầu khởi nghiệp sự nghiệp kinh doanh riêng của mình.

Mình cho rằng khi mà con người bắt đầu thích khoe khoang, thì đó chính là khởi đầu của tai hoạ. Bởi vì những người thực sự có hiểu biết sẽ đặt cuộc sống của họ ở chế độ im lặng. Bởi vì sao thì mình không muốn nói ra, vì không muốn đụng chạm đến ai cả.

Mình muốn cởi mở hơn với mọi người. Và mình tin là khi mà mình cởi mở hơn với mọi người trong cuộc sống với một nguồn năng lượng tích cực thì họ sẽ cảm nhận đúng về mình là mình luôn muốn giúp đỡ và truyền cảm hứng sự vui vẻ, tích cực đến với mọi người thôi, và mình nhiệt tình và thân thiện với mọi người.
Đầu trang

Học tiếng Trung
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Độc thân là phước báu lớn vì chúng ta chẳng nợ ai kiếp trước, để kiếp này tìm nhau trả nợ

Mình chọn nhường nhịn mọi người, không phải vì mình sợ hãi ai đâu. Mà mình tâm niệm rằng, nhịn người khác một chút thì sóng yên gió lặng, nhường một bước thì biển rộng trời cao. Cái gì mà người ta quá đáng quá thể quá mức, thì lúc đó mình sẽ nói cho họ biết những cảm xúc của mình.

Về vấn đề tình duyên, thì mình để tuỳ duyên. Vì mình tự thấy, mình khá đào hoa. Hiện tại, mình không muốn yêu ai cả. Nhưng biết đâu trong tương lai, gặp một chàng trai thông minh, thú vị mình lại đổ cái ầm thì sao.
Mình khá độc lập, mình muốn độc lập về cảm xúc và tài chính. Cho nên là mình muốn, trước khi có người yêu hay chồng. Thì mình sẽ có một cuộc sống độc thân hạnh phúc, và sau đó là tạo nên một tình yêu hạnh phúc với chồng của mình. Và có một cuộc sống độc thân với vật chất ổn định, vững chắc. Để khi có chồng thì cả hai cùng nhau cố gắng phấn đấu trong cuộc sống, cùng nhau xây dựng ước mơ, cùng nhau tạo nên những điều tốt đẹp và có giá trị trong cuộc đời.
Và mình có niềm tin mạnh mẽ là sau này mình sẽ có tình yêu đẹp và gặp được người thương yêu mình.
Tiền bạc, vật chất chỉ là cái thứ để mình lo cho gia đình, bố mẹ, con cái thôi và mong muốn giúp đỡ những người khó khăn thôi.
Mục đích chính của mình đến cuối đời, là mình muốn thức tỉnh tâm linh, giác ngộ. Chứ không phải tham danh vọng, phú quý. Tiền bạc đến lúc chết đâu có mang theo được đâu.
Mình rất thích câu của Thiền sư Thích Nhất Hạnh trong video này.
https://vt.tiktok.com/ZSNoCaY1k/
Tập tin đính kèm
IMG_20240121_201951.jpg (133.78 KiB) Đã xem 525 lần
Đầu trang

Học tiếng Trung
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Chúc mọi người ngủ ngon!
Goản an!
Tập tin đính kèm
IMG_20240121_204103.jpg (133.26 KiB) Đã xem 522 lần
Đầu trang

huongdt@ikka.vn
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi huongdt@ikka.vn »

Em cũng vừa bước ra khỏi 1 mối tình mà chính em cũng không hiểu nào đổ vỡ và em bị day dứt, chấp niệm. Thôi thì mình cũng đã đối tốt với người, người đi người ở là duyên nợ. Nguyện cho đau khổ được xoa dịu, nguyện cho bản thân tha thứ cho người và cho mình. Có lẽ là đến một khi nào đó sẽ lại có người yêu em vì em mà ở lại...
Đầu trang

Hồng Hạnh
Cửu đẳng
Cửu đẳng

Gửi bài gửi bởi Hồng Hạnh »

Tham sân si đúng ra là ái tình, sân hận , u mê . Không có cái Tham nào làm người ta lưu luyến như Ái dục . Tu dứt được ái tình thực sự rất khó vì nó là kết nối về linh hồn , năng lượng không như của cải , tiền tài, nhà cửa ở dạng vật chất khí người ta thoát khỏi cơ thể này rồi thì cũng chẳng còn lưu luyến nữa vì cơ thể vật lý cũng đã bị bỏ lại nhưng cơ thể dạng năng lượng, dạng nghiệp vẫn còn
Các bạn tham khảo thử
https://drive.google.com/drive/folders/ ... X_pK5XvrcK

https://drive.google.com/file/d/1iPRMv- ... p=drivesdk
Được cảm ơn bởi: Rainbowlight
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Trà chanh - Chém gió”