Bé tên Thiên Uy với lá số như này thì có cần đổi tên không. Mong các cô, chú, bác luận dùm con em.

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Trả lời bài viết
Hình đại diện của thành viên
Sallyangel9x
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Bé tên Thiên Uy với lá số như này thì có cần đổi tên không. Mong các cô, chú, bác luận dùm con em.

Gửi bài gửi bởi Sallyangel9x »

Bé tên Nguyễn Trần Thiên Uy. Thiên Uy là tên em bốc xăm theo dạng một bên chữ lót một bên tên mà bốc được. Dạo gần đây em có tìm hiểu tử vi thì nghe bảo tên có chữ Thiên là phạm. Mấy bác xem dùm lá số tử vi của bé như này thì có gánh nổi cái tên không hay phải đổi tên ạ.
Tập tin đính kèm
Nguyễn Trần Thiên Uy.jpg
Nguyễn Trần Thiên Uy.jpg (185.42 KiB) Đã xem 335 lần
Đầu trang

begauhn
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Bé tên Thiên Uy với lá số như này thì có cần đổi tên không. Mong các cô, chú, bác luận dùm con em.

Gửi bài gửi bởi begauhn »

Sallyangel9x đã viết: 11:19, 24/03/24 Bé tên Nguyễn Trần Thiên Uy. Thiên Uy là tên em bốc xăm theo dạng một bên chữ lót một bên tên mà bốc được. Dạo gần đây em có tìm hiểu tử vi thì nghe bảo tên có chữ Thiên là phạm. Mấy bác xem dùm lá số tử vi của bé như này thì có gánh nổi cái tên không hay phải đổi tên ạ.
Tên người vốn đc mô tả qua cung an thân trong khoa tử vi .
Bản thân nghiệm lý thấy nó đúng , nhưng hiện tại ngoài Bửu Đình tiên sinh ra thì ko có ai nghiên cứu cũng như nắm rõ đc điều này .
Tên vốn ko do ta đặt , mà dc hình thành theo số , cha mẹ chỉ thực hiện theo mà thôi , tin hay ko , thì sự thật cũng ko thay đổi .
Đúng ra trẻ em k xem số , nhưng vướng cái tên nên có đôi lời .
Khởi cung tuất đất la võng nhưng vô lực , trợ tinh khiến khát vọng bùng cháy , chủ tài lộc , nhựng nợ nhân quả thiên di thì khó toại chí , luôn mưốn vươn ra nhưng ko vươn đc , luôn muốn vẻ vang nhưng k nổi . Cái tên mô tả khát vọng , thành hay ko vẫn do biết an gốc nhân quả này hay chăng .
Còn như đổi tên hay k , thì cuộc sống cũng vận hành như vậy .
Đầu trang

Sallyangel9x
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: Bé tên Thiên Uy với lá số như này thì có cần đổi tên không. Mong các cô, chú, bác luận dùm con em.

begauhn đã viết: 12:55, 24/03/24
Sallyangel9x đã viết: 11:19, 24/03/24 Bé tên Nguyễn Trần Thiên Uy. Thiên Uy là tên em bốc xăm theo dạng một bên chữ lót một bên tên mà bốc được. Dạo gần đây em có tìm hiểu tử vi thì nghe bảo tên có chữ Thiên là phạm. Mấy bác xem dùm lá số tử vi của bé như này thì có gánh nổi cái tên không hay phải đổi tên ạ.
Bản thân nghiệm lý thấy nó đúng , nhưng hiện tại ngoài Bửu Đình tiên sinh ra thì ko có ai nghiên cứu cũng như nắm rõ đc điều này .
Tên vốn ko do ta đặt , mà dc hình thành theo số , cha mẹ chỉ thực hiện theo mà thôi , tin hay ko , thì sự thật cũng ko thay đổi .
Khởi cung tuất đất la võng nhưng vô lực , trợ tinh khiến khát vọng bùng cháy , chủ tài lộc , nhựng nợ nhân quả thiên di thì khó toại chí , luôn mưốn vươn ra nhưng ko vươn đc , luôn muốn vẻ vang nhưng k nổi . Cái tên mô tả khát vọng , thành hay ko vẫn do biết an gốc nhân quả này hay chăng .
Cảm ơn bác nha, vì tên này là tên em bốc được. Đã bốc thì cứ đặt vậy thôi, mà nhiều người nghe cái tên cứ lắc đầu. Nên em muốn hỏi thử xem, nghe bác nói như vậy thì em cũng đỡ lo. Nỗi lòng chung của ba mẹ mà. :D
Đầu trang

thebutler
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi thebutler »

begauhn đã viết: 12:55, 24/03/24
Sai! Tên ứng mệnh Không phải thân.
Mệnh chưa chắc là “cung mệnh”, có thể ứng vào 1 cung nào đó, phải dựa vào dữ kiện cuộc đời để đoán.
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

Đặt tên chưa nói đến việc kiêng kỵ thì cái tên sao cho nó có ý nghĩa mà không bị ảnh hưởng đến cuộc sống đời thường, qua cách xưng gọi, hoặc tránh bị trêu ghẹo, v.v...

Thiên Uy, không biết với người khác thì thế nào chứ với mình cảm giác thấy có chút hơi quá, như là "quyền uy của trời, uy quyền của vua", hoặc bị trêu như đấy ... thiên uy thịnh nộ kìa.

Còn theo mình thì không phải cứ "thiên" thì phạm. Như "Thiên Ân" thì tuy có chữ Thiên nhưng vẫn OK vậy. Phạm ở đây một phần là chữ "thiên" là trời, là vua, thành ra dân thường ngày xưa tránh dùng.

Mặc dù trong cái tên mang theo sự kỳ vọng, sự mong muốn mà cha mẹ gởi gắm ở người con, trong đó cũng có thể có chút kiêu ngạo, nhưng không nên quá lộ liễu.
Đầu trang

Sallyangel9x
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Long Đức đã viết: 23:43, 24/03/24
Đặt tên chưa nói đến việc kiêng kỵ thì cái tên sao cho nó có ý nghĩa mà không bị ảnh hưởng đến cuộc sống đời thường, qua cách xưng gọi, hoặc tránh bị trêu ghẹo, v.v...

Thiên Uy, không biết với người khác thì thế nào chứ với mình cảm giác thấy có chút hơi quá, như là "quyền uy của trời, uy quyền của vua", hoặc bị trêu như đấy ... thiên uy thịnh nộ kìa.

Còn theo mình thì không phải cứ "thiên" thì phạm. Như "Thiên Ân" thì tuy có chữ Thiên nhưng vẫn OK vậy. Phạm ở đây một phần là chữ "thiên" là trời, là vua, thành ra dân thường ngày xưa tránh dùng.

Mặc dù trong cái tên mang theo sự kỳ vọng, sự mong muốn mà cha mẹ gởi gắm ở người con, trong đó cũng có thể có chút kiêu ngạo, nhưng không nên quá lộ liễu.
Dạ em cảm ơn những ý kiến đóng góp của bác. Tên Thiên Uy là do gia đình bốc được, nhưng gia đình cũng cảm thấy hay và có ý nghĩa nên mới quyết định đặt tên cho cháu. Em cũng là một trong những người thời đi học hay bị bắt nạt nên em nghĩ việc bị trêu không có liên quan nhiều tới cái tên. Vì hầu hết tên gì cũng sẽ có cách nói lái và trêu ghẹo khác nhau cả, chủ yếu vẫn là thái độ đối mặt và tính cách là chính. Em sẽ cố gắng dạy dỗ và đồng hành cùng con, giúp con mạnh mẽ vượt qua được những vấn nạn trong tương lai. Chân thành cảm ơn bác.
Được cảm ơn bởi: Long Đức
Đầu trang

begauhn
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi begauhn »

Sallyangel9x đã viết: 08:42, 25/03/24
Long Đức đã viết: 23:43, 24/03/24

Dạ em cảm ơn những ý kiến đóng góp của bác. Tên Thiên Uy là do gia đình bốc được, nhưng gia đình cũng cảm thấy hay và có ý nghĩa nên mới quyết định đặt tên cho cháu. Em cũng là một trong những người thời đi học hay bị bắt nạt nên em nghĩ việc bị trêu không có liên quan nhiều tới cái tên. Vì hầu hết tên gì cũng sẽ có cách nói lái và trêu ghẹo khác nhau cả, chủ yếu vẫn là thái độ đối mặt và tính cách là chính. Em sẽ cố gắng dạy dỗ và đồng hành cùng con, giúp con mạnh mẽ vượt qua được những vấn nạn trong tương lai. Chân thành cảm ơn bác.
Đúng vậy , bạn nên trân trọng cơ duyên , ko phải đổi tên hay làm gì cả .

Bị Bắt nạt thì sao , thì ta hiểu đc đám bạn xấu mà tránh , nhịn 1 tý còn hơn thân với kẻ ko ra gì mà hỏng người .

Nghe tên oai quá , hơn người quá thì sao . Thì lại đúng với câu , giàu thì nó ghét , nghèo thì nó khinh , mà thông minh thì bị mấy đứa kém hơn tìm cách tiêu diệt .
Mà bị ghét thì sao khinh thì sao , bạn quan tâm người thân ruột thịt ghét bạn , hay bạn đi quan tâm 1 ông vô danh bên maroc ghét bạn ? Ck chửi 1 câu ta buồn 1 ngày , còn 1 ông vô danh chửi 10 câu chưa chắc ta bận tâm 1 phút .
Mà tiêu diệt thì sao , tiêu diệt đc hay ko mà ta phải bận tâm ? Mà cứ cho là tiêu diệt đc đi thì chúng lại quá giỏi , mà thường người giỏi thì ko nhỏ nhen như thế nên khỏi lo .

Con người ta hơn nhau ở cách sống , chứ ko hơn nhau ở cái tên , tùy duyên , thiên cho sao ta đặt vậy , đừng lo sợ , mặc cảm .
Được cảm ơn bởi: Sallyangel9x
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

Sallyangel9x đã viết: 08:42, 25/03/24 Dạ em cảm ơn những ý kiến đóng góp của bác. Tên Thiên Uy là do gia đình bốc được, nhưng gia đình cũng cảm thấy hay và có ý nghĩa nên mới quyết định đặt tên cho cháu. Em cũng là một trong những người thời đi học hay bị bắt nạt nên em nghĩ việc bị trêu không có liên quan nhiều tới cái tên. Vì hầu hết tên gì cũng sẽ có cách nói lái và trêu ghẹo khác nhau cả, chủ yếu vẫn là thái độ đối mặt và tính cách là chính. Em sẽ cố gắng dạy dỗ và đồng hành cùng con, giúp con mạnh mẽ vượt qua được những vấn nạn trong tương lai. Chân thành cảm ơn bác.
Ý mình nói về việc không hoàn toàn là trêu ghẹo mà là chế giễu, không ở cái tuổi học trò mà là ở đời. Khi là người thành đạt, có địa vị cao thì cái tên có như thế nào cũng không là vấn đề, ngược lại còn được khen kiểu như cái tên đơn sơ mộc mạc bình dị gần gũi hoặc cái tên rất uy nghiêm đỉnh đạc khí thế, ông bà cha mẹ có tầm nhìn xa đặt cái tên quá chuẩn, v.v... kiểu gì cũng khen được, kiểu gì cũng thấy hay. Còn khi chỉ là người bình thường hoặc có vấn đề gì đó thì lại cho là người vs tên không xứng với nhau, hoặc cái tên oách quá không gánh nổi, v.v... , mà ngay cả chính bản thân một số người cũng cảm thấy ngại với cái tên quá oách của họ hoặc đôi khi cảm thấy áp lực với cái tên.

Nói cho cùng thì cũng chỉ là cái tên thôi, gia đình cảm thấy hay, có ý nghĩa là ok rồi.
Đầu trang

dunglanchin
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi dunglanchin »

Tên , họ như hình với bóng , gắn liền với ta cả đời , tuy chỉ vẻn vẹn vài chữ , nhưng chứa đựng bên trong biết bao ngụ ý sau sắc liên quan mật thiết đến vận mệnh của con người .
Xem 4 trụ ( ngày , tháng , năm và giờ của bé ) thì thiếu ngũ hành KIM , nên đặt tên phải bổ xung ngũ hành kim thì mới thuận .
Họ + tên đệm + Tên phải đủ 13 từ thì tốt nhất , 11t thì cũng tốt .
Vị dụ : Nguyễn Huy Tuấn = 13 , Nguyễn Gia Minh 13 , Nguyễn An Huy = 11 .
Chúc bạn ngày mới bình an .
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”