Bà nội mất chưa được 49 ngày, em có phải thay đổi ngày cưới?

Luận giải, tư vấn, trao đổi về thiên văn và lịch pháp
Trả lời bài viết
MebeOc
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Bà nội mất chưa được 49 ngày, em có phải thay đổi ngày cưới?

Gửi bài gửi bởi MebeOc »

Các anh chị tư vấn giúp em với. Bọn em đang rất hoang mang ạ.
Em là nữ sinh ngày 27/11/1985 dương lịch
Chồng là nam sinh ngày 30/05/1983 dương lịch
Bọn em đã chọn ngày ăn hỏi là 12/8 âm lịch và cưới ngày 24/8 âm lịch năm nay. Cỗ bàn cũng đã đặt cách đây gần nửa năm rồi. Nhưng gần đây bà nội em mới mất vào ngày 25/6 âm lịch, tức là tính đến ngày ăn hỏi của em thì chưa được 49 ngày (49 ngày của bà em vào 14/8 âm lịch). Em thấy họ hàng bảo phải kiêng qua 49 ngày có đúng không ah? Em lo lắng quá, các anh chị giúp em với nhé!

Nếu phải thay đổi nhờ anh chị xem giúp em ngày nào ăn hỏi đẹp sau 14/8 âm lịch và trước ngày cuới 24/8 âm lịch với ah. Em biết ơn anh chị rất nhiều.
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
phudongsoft
Ban quản lý
Ban quản lý

TL: Bà nội mất chưa được 49 ngày, em có phải thay đổi ngày cưới?

Gửi bài gửi bởi phudongsoft »

Thực ra thì phải cưới trong 49 ngày mới đúng, vì thế mới có chuyện "Cưới chạy tang". Người ta quan niệm trong vòng thất tuần (49 ngày) thì linh hồn người mới mất vẫn còn ở nhà nên trong thời gian này gia đình cúng cơm hàng ngày (như mời ăn cơm khi đang sống). Nhiều người đến tuổi cưới hỏi (hoặc gần đến) thường cố tìm (vợ / chồng) để cưới trong vòng 49 ngày để đỡ phải chờ mãn tang (3 năm) như thế thì quá lứa mất. Người ta gọi hiện tượng này là "cưới chạy tang", nhiều nơi vì chạy tang mà thành tảo hôn.

Còn trường hơp của bạn, bạn đã ấn định ngày, và mời họ hàng thì cứ tiến hành bình thường. Tuy nhiên trong ngày cưới có thể phải bỏ bớt 1 số thủ tục như nhạc nhẽo, hát hò. Hơn nữa thủ tục chính của đám cưới làm ở nhà hàng hoặc nhà trai nên không lo lắm.

Thông tin trên là phong tục thông thường, có thể phong tục chỗ bạn hơi khác, bạn phải hỏi kỹ lại mọi người xung quanh xem thế nào.

Chúc vạn sự an lành.
Đầu trang

MebeOc
Mới gia nhập
Mới gia nhập

TL: Bà nội mất chưa được 49 ngày, em có phải thay đổi ngày cưới?

Gửi bài gửi bởi MebeOc »

phudongsoft đã viết:Thực ra thì phải cưới trong 49 ngày mới đúng, vì thế mới có chuyện "Cưới chạy tang". Người ta quan niệm trong vòng thất tuần (49 ngày) thì linh hồn người mới mất vẫn còn ở nhà nên trong thời gian này gia đình cúng cơm hàng ngày (như mời ăn cơm khi đang sống). Nhiều người đến tuổi cưới hỏi (hoặc gần đến) thường cố tìm (vợ / chồng) để cưới trong vòng 49 ngày để đỡ phải chờ mãn tang (3 năm) như thế thì quá lứa mất. Người ta gọi hiện tượng này là "cưới chạy tang", nhiều nơi vì chạy tang mà thành tảo hôn.

Còn trường hơp của bạn, bạn đã ấn định ngày, và mời họ hàng thì cứ tiến hành bình thường. Tuy nhiên trong ngày cưới có thể phải bỏ bớt 1 số thủ tục như nhạc nhẽo, hát hò. Hơn nữa thủ tục chính của đám cưới làm ở nhà hàng hoặc nhà trai nên không lo lắm.

Thông tin trên là phong tục thông thường, có thể phong tục chỗ bạn hơi khác, bạn phải hỏi kỹ lại mọi người xung quanh xem thế nào.

Chúc vạn sự an lành.

Ôi thật thế ạ? Em ngạc nhiên quá. Em ở HN thôi chắc ko có phong tục gì khác đâu ah. Vậy mà từ trước tới giờ em vẫn nghĩ cưới chạy tang là cưới vội lúc chưa phát tang. Em cảm ơn bác. Nhưng chắc em khó giải thích cho bố mẹ 2 bên hiểu lắm, vì cả 4 cụ đều nghĩ phải cưới sau 49 ngày :(
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Xem ngày, luận tuổi”