Phòng ngủ trên phòng thờ có phải kiêng kỵ

Luận giải, tư vấn, trao đổi về phong thủy địa lý
Trả lời bài viết
phan ngọc anh
Chính thức
Chính thức

Phòng ngủ trên phòng thờ có phải kiêng kỵ

Gửi bài gửi bởi phan ngọc anh »

- Xin hỏi các bác một điều, nhà em ở hướng Đông Bắc, tọa độ là: 64 độ. Nhà có 4 tầng, (tầg 1:fòng khách và nhà bếp, tầng 2 ;fòng ngủ và fòng thờ tự, tầng 3: phòng ngủ của 2 anh em, tầng 4: một phòng thì làm nơi để mẹ em dạy học, một phòng làm ban công rông phơi quần áo và cây cảnh),...... tầng fòng ngủ của em ở trên tầng 3, dưới phòng ngủ của em là phòng thờ, còn đối diện phòng ngủ của em là phòng thờ nhà hàng xóm đối diện (cửa sổ 2 nhà cách nhau có 1,4m), lúc ngồi bàn làm việc thỉnh thoảng liếc mắt nhìn ra cửa sổ là thấy ngay bàn thờ nhà bên cạnh nên cứ cảm thấy ghê ghê thế nào ấy, nhung bàn thờ nhà họ ko đặt trực tiếp chiếu nhìn sang fòng ngủ của em mà đặt ở giáp tường bên trái nếu nhìn từ phòng của em nhìn sang..... (buổi tối khi đi ngủ cứ fải đóng cửa sổ lại mới ngủ được vì họ để đèn bàn thờ màu đỏ xuất buổi tối). Họ lập bàn thờ này từ hồi cuối Tết năm ngóai.
- Không hiểu có fải vì dưới có fòng thờ, đối diện cũng có fòng thờ ko mà số em cứ lận đận quá, đôi lúc đầu óc cứ lâng lâng ko hiểu mình nói gì, nghĩ gì nữa. Các bác tư vấn giúp em cái, em nên làm gì thay đổi phong thủy sắp xếp như thế nào để khắc phục được tình trạng này ?
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Độc Hành
Tam đẳng
Tam đẳng

TL: Phòng ngủ trên phòng thờ có phải kiêng kỵ

Gửi bài gửi bởi Độc Hành »

Trong nhà mình thì không nên để phòng ngủ trên phòng thờ. Gian thờ hay được bố trí ở trung cung, phía trên chỉ để làm phòng đọc sách, phòng khách. Mà tốt nhất là chuyển phòng thời lên trên cùng. Còn nhà hàng xóm thì bác làm cái rèm ở cửa, hoặc treo cái gương bát quái ở trên là ok
Được cảm ơn bởi: phan ngọc anh
Đầu trang

phan ngọc anh
Chính thức
Chính thức

melyso đã viết:Trong nhà mình thì không nên để phòng ngủ trên phòng thờ. Gian thờ hay được bố trí ở trung cung, phía trên chỉ để làm phòng đọc sách, phòng khách. Mà tốt nhất là chuyển phòng thời lên trên cùng. Còn nhà hàng xóm thì bác làm cái rèm ở cửa, hoặc treo cái gương bát quái ở trên là ok

Cảm ơn bác đã chỉ dẫn, fòng của mình cũng có rèm che rồi, nhưng nếu cứ fải đóng kín mít vào buổi tối thì bí không khí quá, còn việc treo gương bát quái để trấn thì không tiện lắm vì biết treo ở đâu trên cửa sổ đây. ? mình nghe nói treo chuông gió ở cửa nhà hay ở của sổ thì sẽ thu hút tài lộc, xua đuổi tà khí, vậy thì mình treo chuông gió có hình bát quái âm dương để trấn ở cửa sổ phòng ngủ của mình đối diện với cửa sổ phòng thờ nhà hàng xóm được không.?
- Mình cũng đang có ý định chuyển fòng thờ lên trên tầng trên cùng , nhưng fải giải thích với bố mẹ sao đây, vì bố mẹ mình bảo thủ lắm ?
Đầu trang

Độc Hành
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Độc Hành »

Giải thích đơn giản thôi, vì hầu hết mọi người đều để ban thờ ở trên cùng.
Đầu trang

new-_-star
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi new-_-star »

Troi oi! Đáng ra các cụ mà bảo thủ thì phải chuyển lên trên cùng từ lâu rồi mới phải chứ.
Bạn thử nghĩ xem có ai để nằm lên trên tổ tiên nhà mình không? ..........Nói thật chẳng sớm thì muộn tổ tiên nhà bạn kiểu j cũng phạt cho mà xem.
Chuyển ngay lập tức nhớ nhờ thầy xem hướng đặt bàn thờ cho hợp lý . không phải đơn giản đâu tổ tiên ngồi yên mới phù hộ cho con cháu được chứ
Được cảm ơn bởi: phan ngọc anh
Đầu trang

phan ngọc anh
Chính thức
Chính thức

new-_-star đã viết:Troi oi! Đáng ra các cụ mà bảo thủ thì phải chuyển lên trên cùng từ lâu rồi mới phải chứ.
Bạn thử nghĩ xem có ai để nằm lên trên tổ tiên nhà mình không? ..........Nói thật chẳng sớm thì muộn tổ tiên nhà bạn kiểu j cũng phạt cho mà xem.
Chuyển ngay lập tức nhớ nhờ thầy xem hướng đặt bàn thờ cho hợp lý . không phải đơn giản đâu tổ tiên ngồi yên mới phù hộ cho con cháu được chứ
cảm ơn bạn, mình cũng đã bảo như thế rồi, nhưng trứoc đây, khi chuyển đến nhà này năm 2003, tầng trên cùng của nhà mình cũng đã được sắp xếp để bàn thờ rồi, nhưng chẳng hiểu sao nhà mình lại gặp hết vận hạn này đến vận hạn khác, bố mình đã mời thầy về nhà mình xem, ông ấy bảo rằng fải để xuống tầng 2 mới hợp cách, còn fòng ngủ của mình ở tầng trên thì giường ngủ lùi lại chệch hướng chỗ kê bàn thờ ở tầng dưới nên ko sợ bị fạm (nhưng cũng từ khi nhà mình chuyển bàn thờ từ tầng 4 xuống tầng 2 thì vận may lại đến với gia đình rất nhiều, bố mẹ đều thăng quan tiến chức, em mình thì thì đoạt mấy năm liền giải nhất Olimpic sinh viên vật lý, còn mình thì sống rất "bình yên" - ko may cũng trả xấu, chỉ mỗi tội lúc nào cũng cảm thấy mình cứ lâng lâng fiêu diêu kiểu gì ấy (chắc tại mình bị hoang tưởng 8-> ).
Đầu trang

vinhnq
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi vinhnq »

Tôi không biết gì về phong thuỷ nhưng thấy tất cả các nhà cổ xưa kia (nhà 1 tầng thường là 3 gian, 2 chái) mà tôi biết bất cứ ở hướng nào đều bố trí bàn thờ tại gian chính giữa hướng nhìn ra cửa chính. Tôi có người bà con hồi đó có căn nhà 2 tầng nhưng thấy cũng đặt bàn thờ ở tầng 1, hướng ra cửa chính, tầng 2 thì cũng có phòng ngủ.

Tôi còn nghe nói đặt bàn thờ ở gian chính, hướng ra cửa chính là đúng nhất để bất cứ khách nào vào nhà đều phải qua thần linh, thổ địa, tổ tiên nhà mình và các cụ còn bảo vệ cho con cháu nữa kia, chẳng biết thực hư thế nào???

Hiện nay, đa số nhà là cao tầng nên có quan niệm phòng thờ phải là ở trên cùng, nôm na là không được đi đứng trên đầu các cụ, nhưng nếu ở căn hộ chung cư thì sao nhỉ???
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Tư vấn Phong thủy”