Nỗi niềm người già.

Trao đổi về các lĩnh vực khoa học và đời sống
Hình đại diện của thành viên
Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

TL: Nỗi niềm người già.

Gửi bài gửi bởi Tây Đô đạo sĩ »

agoldusd đã viết:
find đã viết:Người người vào chùa, ai cũng chỉ nghĩ đến bản thân mình đến người thân mình cầu nguyện cho mọi điều tốt đẹp cho riêng mình, nhưng có đâu biết theo chân mình vào chùa đâu chỉ có riêng mình, các vong linh tụ tập nơi cửa chùa chỉ chờ cho chúng sinh nào đi lễ là vào theo để vào theo chứ tự họ không thể vào được, xin được ăn lộc chùa, xin được hưởng chút công đức cầu nguyện nơi Đức Phật của người sống dành cho người đã chết để được siêu thoát nhanh, nhưng mấy ai hiểu, họ chỉ cầu an lành hạnh phúc tiền bạc cho mình và người nhà mà quên đi những linh hồn đang lang thang đi theo. Một câu một niệm cầu nguyện cho họ được siêu thoát, được vãng sinh cõi lành thì đã phát được cái tâm Bồ Đề. Sau đó hãy nghĩ đến mình.

Nhưng niệm như nào ạ? Chả lẽ là "Con cầu cho các vong linh được siêu thoát" x 100 lần ạ:-/
Đây:

Muốn làm lợi ích cho người thân, ngoài việc phụng dưỡng cha mẹ, thương mến giúp đỡ anh chị em và dòng họ còn hiện tiền, việc rất cần thiết là giúp đỡ cho vong linh những người đã khuất được tái sinh đầu thai hoặc được siêu sinh tịnh độ.
Chúng ta bị vô minh che lấp nên không thể nhìn thấy các vong linh không được tái sinh, không ai giúp đỡ lang thang đói lạnh khổ sở thế nào. Họ ngày đêm trông ngóng người nhà làm công đức, cúng thức ăn, quan tâm đến họ như người tù chờ thăm nuôi. Ấy vậy mà đa phần chúng ta cho rằng chết là hết, vô tình đối xử với ông bà dòng họ mình quá tệ, chỉ biết vun vén hưởng thụ phần mình, không có ý niệm gì về cõi giới người đã khuất.
Chúng ta may mắn được làm người, có khả năng làm việc thiện, tạo nhiều công đức gửi cho người đã khuất và giúp được cho họ thoát khổ, chỉ cần có ý niệm quan tâm, họ đã được an ủi rất nhiều.
Việc tụng kinh chú cầu siêu cho người đã khuất nên chọn cuốn kinh Nhật tụng, cuốn kinh này có thể thỉnh ở chùa hoặc mua ở hiệu sách cũng được. Trong đó có các phẩm " Kinh A Di Đà", "Kinh Phổ môn" và ở đầu các kinh đều có chú Đại bi. Đây là các kinh nên đọc tụng để cầu siêu cho các vong linh người đã khuất. Có thể đọc mỗi lần 1 phẩm hoặc chỉ đọc chú Đại bi cũng được.
Trước khi đọc tụng, nên tắm rửa sạch sẽ, súc miệng rửa mặt, đốt hương cắm vào các lư trên bàn thờ và bắt đầu đọc tụng. Sau khi tụng hết nhớ đọc "Con tên là...xin hồi hướng công đức phúng tụng kinh chú, xưng tán hồng danh chư Phật chư Bồ tát đến tất cả các vong linh gia quyến nhiều đời, các oan gia trái chủ của chúng con cầu mong cho họ được nghiệp chướng tiêu trừ hóa giải oan nghiệt, thoát khổ vãng sinh tịnh độ" Đọc 3 lần như thế là xong.
Nếu mình thường xuyên làm được như thế, bản thân chúng ta cũng được hưởng nhiều phúc báo. Nên làm thêm các việc từ thiện, cúng chùa, phóng sinh... và cũng hồi hướng công đức như trên thì rất tốt.

À, hình như cô biết rồi mà???
Được cảm ơn bởi: agoldusd, vanzen, mp3
Đầu trang

agoldusd
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi agoldusd »

Có lẽ trên đời này có 2 việc biết tốt mà cháu không làm được:
- Tập thể dục
- Tụng kinh :(
30 tuổi đầu ngày nào cũng ngồi thắp hương, khoanh chân đọc kinh.. bố mẹ chắc cho ngay vào bệnh viện tâm thần.. hic hic.. Khéo lại đổ tội là ế nên chập mạch không biết chừng.. >"<
Đầu trang

Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

agoldusd đã viết:Có lẽ trên đời này có 2 việc biết tốt mà cháu không làm được:
- Tập thể dục
30 tuổi đầu ngày nào cũng ngồi thắp hương, khoanh chân đọc kinh.. bố mẹ chắc cho ngay vào bệnh viện tâm thần.. hic hic.. Khéo lại đổ tội là ế nên chập mạch không biết chừng.. >"<
Ai làm nấy hưởng, không làm không hưởng, không ai bắt ép ai. Mô Phật.
Đầu trang

find
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi find »

- Tập thể dục
Không gì là không thể, bạn không thể tụng được kinh thì chỉ cần một câu niệm thôi, dành hết thành tâm chí nguyện của mình vào là được, chỉ cần một thời gian sau bạn sẽ khác hoàn toàn, cứ thử đi. " Nam mô A di đà Phật con xin cầu nguyện cho các linh hồn lang thang nơi đây được siêu thoát về cõi lành, được vãng sinh sang Tịnh độ. Nam mô A di đà Phật". Bạn niệm những nơi đi qua như cổng chùa nơi các sinh linh tụ tập, trong chùa nơi các sinh đi theo, tại nghĩa trang, tại các ngã tư , ngã 3, hay các đoạn đường, sông hồ hay xảy ra tai nạn chết người..vv.. Bạn chỉ mất 5 giây là đã làm được bao nhiêu điều phúc đức cho họ và cho bản thân mình. Đó cũng có thể coi là một cách Thiền, cách rèn chữ Nhẫn
Còn những người phỉ báng đạo pháp, tụng chú Đại bi sẽ cứu vớt được linh hồn.
Được cảm ơn bởi: agoldusd, ThầnMônThậpTamKiếm
Đầu trang

agoldusd
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi agoldusd »

find đã viết:
- Tập thể dục

Không gì là không thể, bạn không thể tụng được kinh thì chỉ cần một câu niệm thôi, dành hết thành tâm chí nguyện của mình vào là được, chỉ cần một thời gian sau bạn sẽ khác hoàn toàn, cứ thử đi. " Nam mô A di đà Phật con xin cầu nguyện cho các linh hồn lang thang nơi đây được siêu thoát về cõi lành, được vãng sinh sang Tịnh độ. Nam mô A di đà Phật". Bạn niệm những nơi đi qua như cổng chùa nơi các sinh linh tụ tập, trong chùa nơi các sinh đi theo, tại nghĩa trang, tại các ngã tư , ngã 3, hay các đoạn đường, sông hồ hay xảy ra tai nạn chết người..vv.. Bạn chỉ mất 5 giây là đã làm được bao nhiêu điều phúc đức cho họ và cho bản thân mình. Đó cũng có thể coi là một cách Thiền, cách rèn chữ Nhẫn
Còn những người phỉ báng đạo pháp, tụng chú Đại bi sẽ cứu vớt được linh hồn.

Cho cháu hỏi, khi niệm thì chỉ cần niệm trong đầu - ko ai nghe thấy - hay phải đọc thật to, cho chúng sinh nghe thấy thì họ mới siêu thoát ạ?
Đầu trang

Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

Nói chung trong các cõi vô hình các chúng sinh có Tha tâm thông, mình nghĩ gì họ cũng biết, do đó tụng trong tâm hay ra tiếng đều được. Còn cõi người và súc sinh thì đọc ra tiếng mới nghe được. Điều quan trọng là hồi hướng công đức. Thân mến.
Được cảm ơn bởi: agoldusd, shou
Đầu trang

shou
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi shou »

- Tập thể dục
Không hẳn
anh có thể niệm phật thầm, đi, đứng, nằm, ngồi gì cứ niệm phật trong đầu là được.
ngồi ở bàn học, bàn làm việc mình cũng đọc kinh được
Đầu trang

Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

shou đã viết:
- Tập thể dục
Không hẳn
anh có thể niệm phật thầm, đi, đứng, nằm, ngồi gì cứ niệm phật trong đầu là được.
ngồi ở bàn học, bàn làm việc mình cũng đọc kinh được

Bạn này là nữ. :x
Đầu trang

taijiquan
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi taijiquan »

cháu chào bác...lâu lắm cháu mới vào dd...bác vẫn khỏe chứ ạ...
Được cảm ơn bởi: Tây Đô đạo sĩ
Đầu trang

Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

taijiquan đã viết:cháu chào bác...lâu lắm cháu mới vào dd...bác vẫn khỏe chứ ạ...
Chào đạo hữu Phúc Siêu, tôi vẫn khỏe. Đệ lúc này thế nào, vẫn tinh tấn chứ?
Được cảm ơn bởi: taijiquan
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Cuộc sống muôn màu”