Nỗi niềm người già.

Trao đổi về các lĩnh vực khoa học và đời sống
taijiquan
Tứ đẳng
Tứ đẳng

TL: Nỗi niềm người già.

Gửi bài gửi bởi taijiquan »

dạ vâng cháu bây giờ tham gia thanh niên phật tử...tối thứ 7 hàng tuần vẫn lên sinh hoạt..tụng kinh,nghe thầy giảng giáo lý,ngồi thiền bác ạ....
hiện tại cháu đang thất nghiệp...huhuhuh...
Đầu trang

trueblood
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi trueblood »

thưa đạo sĩ TD bản thân cháu là người có cá tính mạnh mẽ và vô thần (không ăn chay niệm phật và chỉ thờ tổ tiên nhưng gặp phật vẫn phải lễ và cúi đầu :) ) , cháu thì luôn tin vào luật nhân quả và đã thấy rất nhiều trường hợp trong thực tế . Theo cách sống của cháu thì với cha mẹ luôn hiếu kính , anh em luôn bao bọc nhau , bạn bè phải thật lòng

Nhưng hôm trước cháu lên chùa thấy 18 tầng địa ngục nhà phật thì quả thật những người sống trên đời này ngoại trừ những cao tăng đã đắc đạo thì khó ai có thể không xuống địa ngục :| . Cháu thấy thế liệu có quá khắt khe không ạ , mong bác chỉ giáo vài điều
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi Tây Đô đạo sĩ »

trueblood đã viết:thưa đạo sĩ TD bản thân cháu là người có cá tính mạnh mẽ và vô thần (không ăn chay niệm phật và chỉ thờ tổ tiên nhưng gặp phật vẫn phải lễ và cúi đầu :) ) , cháu thì luôn tin vào luật nhân quả và đã thấy rất nhiều trường hợp trong thực tế . Theo cách sống của cháu thì với cha mẹ luôn hiếu kính , anh em luôn bao bọc nhau , bạn bè phải thật lòng

Nhưng hôm trước cháu lên chùa thấy 18 tầng địa ngục nhà phật thì quả thật những người sống trên đời này ngoại trừ những cao tăng đã đắc đạo thì khó ai có thể không xuống địa ngục :| . Cháu thấy thế liệu có quá khắt khe không ạ , mong bác chỉ giáo vài điều

Luật nhân quả rất công bằng, mình tạo nhân gì thì hưởng quả ấy. Không phải Phật chế ra luật này mà nó tồn tại khách quan như luật vạn vật hấp dẫn hoặc luật bảo toàn năng lượng. Trước khi Phật Thích Ca thị hiện thuyết pháp tại thế gian thì đã có luật này. Do đó không thể nói vấn đề khắt khe hay quá đáng ở đây. Giống như lửa thì nóng, chớ thò tay vào sẽ bỏng. Không thể nói lửa là "khắt khe". Mình biết luật nhân quả thì tạo nhân thiện lành sẽ hưởng quả thiện lành và ngược lại, không có sự ghét bỏ hay thiên vị nào hết. Cõi giới địa ngục chỉ dành cho những kẻ đại gian đại ác, ngoài ra còn 5 cõi giới khác, có sự vui khổ nặng nhẹ khác nhau tùy theo nghiệp thiện ác người ấy gây tạo. Chào cậu.
Sửa lần cuối bởi Tây Đô đạo sĩ vào lúc 06:21, 07/10/11 với 1 lần sửa.
Đầu trang

Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

Tây Đô đạo sĩ đã viết:
trueblood đã viết:thưa đạo sĩ TD bản thân cháu là người có cá tính mạnh mẽ và vô thần (không ăn chay niệm phật và chỉ thờ tổ tiên nhưng gặp phật vẫn phải lễ và cúi đầu :) ) , cháu thì luôn tin vào luật nhân quả và đã thấy rất nhiều trường hợp trong thực tế . Theo cách sống của cháu thì với cha mẹ luôn hiếu kính , anh em luôn bao bọc nhau , bạn bè phải thật lòng

Luật nhân quả rất công bằng, mình tạo nhân gì thì hưởng quả ấy. Không phải Phật chế ra luật này mà nó tồn tại khách quan như luật vạn vật hấp dẫn hoặc luật bảo toàn năng lượng. Trước khi Phật Thích Ca thị hiện thuyết pháp tại thế gian thì đã có luật này. Do đó không thể nói vấn đề khắt khe hay quá đáng ở đây. Giống như lửa thì nóng, chớ thò tay vào sẽ bỏng. Không thể nói lửa là "khắt khe". Mình biết luật nhân quả thì tạo nhân thiện lành sẽ hưởng quả thiện lành và ngược lại, không có sự ghét bỏ hay thiên vị nào hết. Cõi giới địa ngục chỉ dành cho những kẻ đại gian đại ác, ngoài ra còn 5 cõi giới khác, có sự vui khổ nặng nhẹ khác nhau tùy theo nghiệp thiện ác người ấy gây tạo. Chào cậu.
Được cảm ơn bởi: trueblood
Đầu trang

find
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi find »

Tây Đô đạo sĩ đã viết:
shou đã viết:
agoldusd đã viết:Có lẽ trên đời này có 2 việc biết tốt mà cháu không làm được:
- Tập thể dục
- Tụng kinh :(
30 tuổi đầu ngày nào cũng ngồi thắp hương, khoanh chân đọc kinh.. bố mẹ chắc cho ngay vào bệnh viện tâm thần.. hic hic.. Khéo lại đổ tội là ế nên chập mạch không biết chừng.. >"<
Không hẳn
anh có thể niệm phật thầm, đi, đứng, nằm, ngồi gì cứ niệm phật trong đầu là được.
ngồi ở bàn học, bàn làm việc mình cũng đọc kinh được

Bạn này là nữ. :x
Đạo sỹ muốn trả lại phất trần rồi !!!!!!!
Đầu trang

phongvan38
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi phongvan38 »

Topic "nỗi niềm người già" của bác TDDS thật hay, cháu thắc mắc đôi điều, trong thế giới này ngoài thế giới của chúng ta còn 5 thế giới khác như thần quỷ súc sinh ... thế có cách nào để đi đầu thai vào kiếp sau mà mình còn giữ lại được ký ức kiếp này không bác nhỉ :-/
Đầu trang

Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

phongvan38 đã viết:Topic "nỗi niềm người già" của bác TDDS thật hay, cháu thắc mắc đôi điều, trong thế giới này ngoài thế giới của chúng ta còn 5 thế giới khác như thần quỷ súc sinh ... thế có cách nào để đi đầu thai vào kiếp sau mà mình còn giữ lại được ký ức kiếp này không bác nhỉ :-/
Có đấy, các vị lạt ma Tây Tạng khi đã chứng đắc tới một trình độ nào đó, sau khi tái sinh chuyển kiếp có thể nhớ hầu hết các kiến thức đã học. Đó là cảnh giới người, còn khi tái sinh lên cõi trời thì biết rõ kiếp trước của mình.
Nói chung chúng ta có đủ tam minh lục thông, trong đó có túc mạng thông tức là khả năng biết tất cả các kiếp sống của mình và của người khác, làm gì, ở đâu. Chỉ cần tu hành thật tinh tấn sẽ đạt được. Thân mến.
Được cảm ơn bởi: phongvan38, Kellynguyen
Đầu trang

mysterious
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi mysterious »

hihi , lúc nãy ghé thăm , có con bướm trắng bay tới trước mặt hihi.....
Đầu trang

Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

mysterious đã viết:hihi , lúc nãy ghé thăm , có con bướm trắng bay tới trước mặt hihi.....
He he..Phật pháp ở tại thế gian, tùy duyên hóa độ, không kể cao thấp, chỉ cần có hiệu quả mà thôi. HE...HE...
Đầu trang

mysterious
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi mysterious »

hehe.....
Tịch Diệt Hiện Tiền
Tức Tâm Tức Phật
hehe.....
Đầu trang

Trả lời bài viết